Trang 3 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 49

Trích dẫn Gửi bởi yonexman
    Câu hỏi này rất nan giải! Trước tiên cần định nghĩa "Thế nào là bạn thân"? Mọi người thường nói đùa rằng "Bạn thân là thân ai nấy lo" nhưng câu nói này lại đúng trong rất nhiều trường hợp "bạn thân" bỏ mặc bạn mình khi bạn mình gặp khó khăn.

Theo quan điểm của em thì bạn thân là người mình có thể THOẢI MÁI chia sẻ, tâm sự những vui buồn trong cuộc sống và ngược lại. Nếu gặp một chuyện vui/buồn mà mình phải cân nhắc xem có nên cho người đó biết hay không thì theo em 2 người chưa phải bạn thân!

Với em, thời còn đi học cũng có 1,2 thằng bạn (theo em là) thân. Nhưng sau khi ra trường, vì cuộc sống mưu sinh, mà bạn bè rất ít gặp nhau nên bây giờ cũng ko biết còn thân như xưa ko nữa! Trong công việc thì hiện tại cũng có 1,2 người có thể chia sẽ nhưng ko thể xả sạch "ruột" được (có lẽ bây giờ trong "ruột" chứa nhiều thứ không "sạch" cho lắm).
    bạn thân đối với riêng mình là : Chơi với nhau cạn lòng , không cần phải đong , đo , đếm .

nhưng nhiều lúc chúng ta cũng nên tự hỏi . ta có phải là mẫu người bạn thân theo tiêu chỉ của ta không !!

Chủ đề của bác đưa ra rất hay!

Bỗng dưng em lại nhớ chuyện thơ ngụ ngôn " Hai người bạn" của Lev Tolstoy mà ngày nhỏ hay đọc
    Hai người bạn vô rừng

Mới đi được nửa chừng

Bỗng gặp một chú gấu

Đuổi ngay sát sau lưng

Một anh bạn bỏ chạy

Leo tót lên ngọn cây

Còn anh kia nằm lại

Đành giả chết lăn quay

Gấu đánh hơi ngửi mũi

Tưởng người tắt thở rồi

Lại bỏ đi lầm lũi

"Đó là xác chết thôi"

Anh trên cây xuống hỏi:

-Gấu rỉ tai điều gì?

-À !Tớ nghe gấu nói:

Kẻ nào bỏ bạn đi

Trong lúc cùng nguy khốn

Là kẻ xấu cực kì

Trích dẫn Gửi bởi Chaucafe
    trong cuộc sống tấp nập giữa Saigon , trong cuộc mưu sinh tìm kinh tế cho gia đình , nhiều lúc nhìn lại và tự hỏi rằng , Thằng nào là Bạn mình .

Bạn bè ư ! mình có rất nhiều . chỉ cần hô lên 1 tiếng là có khối thằng alo nhậu ngay .

Bạn thân ư ? mình còn thằng nào sống chết với mình không ta ?? hay tại định nghĩa bạn thân của mình quá cao . không xác với điều kiện xã hội sống hiện tại . có chăng chỉ còn vài ông anh Bạn khá thân . chơi với nhau cạn lòng . còn những thằng bạn ngang hàng với mình giờ ở đâu ? ! có lẽ cuộc sống đã phôi pha mất rồi .

Vậy các bác có bạn thân không ?
    Bạn thân = Bạn + thân

Thân là thân thể chứ không phải là bụng dạ của bạn hay sự suy nghĩ của bạn.

=> Em có rất nhiều bạn thân

Có hay ko còn tùy cơ duyên! Có người rất tốt nhưng lại ít bạn bè và chẳng thân với ai, ngược lại có những người chẳng ra gì nhưng lại khối kẻ sẵn sàg chết thay...

Cuộc đời là vậy, có những mẫu thuẫn vô cùng hợp lý

Thấy chủ đề của bác Châu hay quá nên mình tham gia vài câu;

Theo mình quan trọng nhất là mình phải tự xác nhận được như thế nào là bạn thân?

Cuộc sống bây giờ dễ làm cho mình ngộ nhận,đi đánh banh gặp nhau,đi làm gặp nhau,đi chung vài lần,đánh banh chung vài lần,nhậu chung vài lần là cũng có thể coi là bạn thân rồi,nói chuyện chia sẻ tâm sự thấy hợp cũng cho là bạn thân,lúc buồn gọi cho bạn rủ đi lai rai,gọi điện thoại than thở bạn lắng nghe cũng cho là bạn thân,trong lòng trong thâm tâm lấy quí thì cũng cho đó là bạn thân nhưng điều quan trọng là mình nghĩ người ta là bạn thân nhưng người ta có coi mình là bạn thân hay không?vì có những người mình cứ nghĩ người ta là bạn thân nhưng trong một ngày đẹp trời nào đó người ta sẵn sàng đâm sau lưng không ngần ngại.

Đối với mình ai cũng có thể là bạn và là bạn thân miễn sao chơi thấy vui,hợp tính và chia sẻ được khi ta buồn,mình cứ cho đi trước rồi sau đó cũng nhận lại được,còn bạn xấu hay tốt thời gian gì cũng tự lòi ra và tự đào thải thôi.

Bác Châu chỉ cần phân biệt bạn thân và bạn tri kỷ thôi vì bạn thân thì có thể có nhiều chứ bạn tri kỷ thì không thể có nhiều,bạn bè thì đôi khi còn có thể trở thành bè nhưng bạn tri kỷ thì không bao giờ,bạn tri kỷ phải cần một thời gian dài để hiểu nhau,khi ta hoạn nạn khi ta khó khăn người bạn đó luôn bên cạnh,khi ta ngã người ta kéo ta đứng dậy,khi ta sai người đó chỉ ra cái sai cho mình,khi ta buồn người đó động viên,khi ta vui người đó chia vui,không chấp nhặt nhau,không ganh ghét,không để bụng và luôn nhìn vào những cái tốt của nhau nhưng để tìm được một người bạn như vậy thật sự rất khó,có khi cả đời cũng không có được và đôi khi có rồi để giữ được tình bạn đó còn khó hơn.

Với mình chỉ có 2 khái niệm :

- BẠN : Không nhất thiết phải thường xuyên gặp nhưng luôn sát cánh với mình những lúc khó khăn thật sự ( còn đau bụng nhức đầu đừng đòi hỏi người ta phải ngồi nghe rên rỉ ). Không ngại nói, làm những điều có thể gây phật ý nhưng sẽ giúp ích cho partner !

- : Có thể rất thường gặp nhau & làm cho mình vui ...nhưng những lúc partner "vật vã" thì ....dạo này bận wá ...!

>>> Cứ là BÈ đi cho đời nó tươi, bởi mình cũng chưa chắc đã đúng là BẠN !?

Không ngờ bác Châu đưa ra toppic này lại hay đến thế. Nhờ các bác em ngộ ra được nhiều thứ về " bạn thân "

Thời buổi bây giờ thì .

người yêu thì dễ kiếm.

bạn thì dễ giữ.

nhưng cái khó là giữ được người yêu và kiếm được một người bạn.

Trích dẫn Gửi bởi VBINH001
    Một sự thật hơi phũ phàng là càng ngụp lặn với đời, ta càng thấy mình có ít bạn thân hơn?
    "...Triệu người quen, có mấy người thân

Khi lìa trần, có mấy người đưa..."

Trích dẫn Gửi bởi VBINH001
    Một sự thật hơi phũ phàng là càng ngụp lặn với đời, ta càng thấy mình có ít bạn thân hơn?
    "...Triệu người quen, có mấy người thân

Khi lìa trần, có mấy người đưa..."