Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 49

Chuyện về một bữa sáng

Con hẻm đối diện một trường đại học, sáng nào cũng khá ồn ào. Trong hẻm người ta bán đồ ăn sáng, có đủ loại: cơm tấm, hủ tiếu, phở, xôi, bánh mì... Tùy nghề nghiệp, sở thích, túi tiền mà mỗi người có sự lựa chọn khác nhau...

Sáng nào tôi cũng thấy có hai sinh viên, chắc là bạn cùng phòng trọ, ra đầu hẻm mua bánh mì. Họ học trường đại học bên kia đường. Áo đồng phục, một tay xách cặp, tay kia cầm ổ bánh mì, họ cùng qua đường, khuất trong làn xe ngược xuôi tất bật.

"Bữa sáng là bữa của vua...". Tivi cũng tuyên truyền rằng mọi người nên ăn sáng để lấy sức lực cho một ngày làm việc, lao động, học tập vất vả. Tôi vốn quen dậy trễ, ăn sáng vội vàng, qua loa, cốt để xế trưa mắt không hoa, bụng không đói. Bữa sáng chỉ có thế, thành một thói quen, một nhu cầu hay đơn giản chỉ vì sợ không ăn sáng sẽ bị mẹ mắng.

Một sáng nọ tôi dậy sớm, thủng thẳng ra đầu hẻm mua bánh mì. Thành phố buổi sáng không khí còn thoáng mát, nắng chỉ mới khẽ chạm chân lên những tán lá, nhẹ nhàng như vỗ về ai.

Lại thấy hai sinh viên từ trong hẻm đi ra. Họ dừng lại bên xe bánh mì. Nhưng một cậu hơi lúng túng: "Cậu mua đi. Tớ không ăn đâu". Cậu kia ngạc nhiên: "Sao lại thế?". Rồi như chợt nhớ ra, cậu "à" lên một tiếng. Nhận thấy ổ bánh của mình, cậu nhanh nhẹn bẻ ra làm đôi và đưa một nửa cho bạn: "Chia đôi nhé! Hạt muối bé tí khi cần còn xẻ đôi được, huống chi ổ bánh to đùng này". Cậu nháy mắt, cười hồn nhiên.

Hai người, vẫn áo đồng phục, tay xách cặp, mỗi người cầm nửa ổ bánh, sánh vai nhau qua đường. Tôi bồi hồi trông theo. Nếu như lúc nãy cậu sinh viên kia không bẻ đôi ổ bánh mì cho bạn mà bỏ tiền mua thêm một ổ khác, có lẽ tôi đã không ngơ ngẩn đến vậy. Ánh mắt ấm áp, nụ cười gần gũi ấy đã gửi lại một điều gì đó khiến bữa sáng tưởng quen bỗng hóa lạ lùng, tôi như vừa khám phá một điều gì bấy lâu nay mình chưa từng nghĩ đến.

Cũng một bữa ăn sáng, có người chỉ no bụng, có kẻ lại ấm lòng.

Bạch Xuyên (tự nhận) có một thằng bạn đồng niên tên Châu - nick Chaucafe, suốt ngày nó chỉ bận bịu với việc than vãn chuyện này chuyện kia, riết rồi cũng thân. Vui nó cũng than với mình, buồn nó cũng than với mình, không vui không buồn nó cũng than với mình ...
    Kết luận: "Bạn thân = Bận than"

Trích dẫn Gửi bởi Bạch Xuyên
    Bạch Xuyên (tự nhận) có một thằng bạn đồng niên tên Châu - nick Chaucafe, suốt ngày nó chỉ bận bịu với việc than vãn chuyện này chuyện kia, riết rồi cũng thân. Vui nó cũng than với mình, buồn nó cũng than với mình, không vui không buồn nó cũng than với mình ...
    tối ngày than vãn, ủ rũ, sẽ dẫn đến đau tim, đau gan, đau thận đấy các bác ơi, mà đau thận thì phải thay thận, muốn thay thận phải có người cho, chỉ có thể là bận thân mới cho thôi ah.
    Kết luận: "Bạn thân = Bận than & ban thận"

Trích dẫn Gửi bởi Bạch Xuyên
    Trích dẫn Gửi bởi minhhai
    tối ngày than vãn, ủ rũ, sẽ dẫn đến đau tim, đau gan, đau thận đấy các bác ơi, mà đau thận thì phải thay thận, muốn thay thận phải có người cho, chỉ có thể là bận thân mới cho thôi ah.
    không hỗ danh là dân xứ Quảng, nói lái lên hàng sư phụ luôn

muốn được ban thận thì phải thân bạn

Trích dẫn Gửi bởi Ballex
    "Bạn bè" đúng nghĩa thường thì "lạt lẽo" như nước lã, gặp nhau thoáng chút rồi ai lại về nhà nấy.

"Bạn thân" thì "ngọt - bùi - cay - đắng" sẽ chia sẽ đủ với ta.

Cuộc đời đâu phải lúc nào cũng gặp được toàn màu hồng "ngọt - bùi" tùy vào từng thời điểm nhưng, một điều chắc chắn rằng "nước lã" - một phần tất yếu của của sống KHÔNG THỂ THIẾU mỗi chúng ta!

Cỡ như anh mà lên topic này thì.... thử hỏi mấy ai được "bạn thân" đúng nghĩa nhỉ!
    cảm ơn Ballex ! anh post bài , chỉ qua là một chủ đề để mọi người cùng tám và cũng ngẫm thôi .

trong tình bạn . có lúc màu hồng . có lúc lại là màu đen . khi ta gần và biết nó là màu đen , nhưng ta vẫn phải gần và biết nó . để nó nhắc nhở ta . à đó là màu đen đó và để ta quý trọng màu hồng .

Trích dẫn Gửi bởi minhhai
    Bạn thân có thể tối ngày bận than, nhậu nhẹt riết đổ bệnh cũng có thể khiến bạn thân sẵn sàng ban thận, nhưng tới lúc kêu đứng ra làm giải thì.... than bận

Trích dẫn Gửi bởi Chaucafe
    trong cuộc sống tấp nập giữa Saigon , trong cuộc mưu sinh tìm kinh tế cho gia đình , nhiều lúc nhìn lại và tự hỏi rằng , Thằng nào là Bạn mình .

Bạn bè ư ! mình có rất nhiều . chỉ cần hô lên 1 tiếng là có khối thằng alo nhậu ngay .

Bạn thân ư ? mình còn thằng nào sống chết với mình không ta ?? hay tại định nghĩa bạn thân của mình quá cao . không xác với điều kiện xã hội sống hiện tại . có chăng chỉ còn vài ông anh Bạn khá thân . chơi với nhau cạn lòng . còn những thằng bạn ngang hàng với mình giờ ở đâu ? ! có lẽ cuộc sống đã phôi pha mất rồi .

Vậy các bác có bạn thân không ?
    Bác nói làm em giật mình. Bạn nhậu sao nhiều thế, còn bạn thân không biết mấy người.

Chúc bác luôn có nhiều người bạn thân nhé.

Ý nghĩ tiêu cực của tui :
    Tri kỷ : là người luôn hiểu mình, hiểu cả những sai lầm của mình, luôn nói cho mình biết mình là người xấu, tốt như thế nào? là người có thể ít gặp nhưng thường xuyên quan tâm, nghĩ đến mình, là người ở bên mình khi chẳng còn ai bên mình.
    bạn thân : Là người luôn nghe mình có nhiều thời gian với mình, thường xuyên gặp mình, nghe mình nói những tâm sự buồn vui của mình....
    Bạn bè : là một nhóm người sẵn sàng ngồi nhậu để nghe mình nói xấu người khác, nghe những thói hư tật xấu của mình ..... và sẵn sàng đem đi kể cho người khác trên một bàn nhậu khác.

Cũng không thể đòi hỏi được nhiều ở những người xung quanh, cho dù là bạn thân thiết. Bởi: Sống là cho đâu chỉ nhận riêng mình (Tố Hữu). Vui đi anh.

Bạn có Bạn Thân không ?

trong cuộc sống tấp nập giữa Saigon , trong cuộc mưu sinh tìm kinh tế cho gia đình , nhiều lúc nhìn lại và tự hỏi rằng , Thằng nào là Bạn mình .

Bạn bè ư ! mình có rất nhiều . chỉ cần hô lên 1 tiếng là có khối thằng alo nhậu ngay .

Bạn thân ư ? mình còn thằng nào sống chết với mình không ta ?? hay tại định nghĩa bạn thân của mình quá cao . không xác với điều kiện xã hội sống hiện tại . có chăng chỉ còn vài ông anh Bạn khá thân . chơi với nhau cạn lòng . còn những thằng bạn ngang hàng với mình giờ ở đâu ? ! có lẽ cuộc sống đã phôi pha mất rồi .

Vậy các bác có bạn thân không ?