Kết quả 1 đến 5 của 5

Chiếc 67 và dòng chảy thời gian

Trong cuộc sống hiện đại, mọi người đều hối hả sống cứ như thời gian sẽ trôi đi mất vậy. Mở mắt ra hối hả đến công ty làm việc; hết giờ làm lại hối hả về nhà cơm nước, tắm rửa, ngủ nghỉ và rồi lại mở mắt hối hả đến công ty.... Cái vòng xoay này cứ tiệp tục, tiếp tục cho đến khi .....

Nhìn dòng người hối hả ngược xuôi trên đường mới thấy cuộc sống náo nhiệt làm sao! Ai cũng muốn chạy thật nhanh; ai cũng muốn vượt lên trên người khác để về/đến nhà/công ty sớm hơn người khác; để làm sao sử dụng thời gian ít nhất cho việc di chuyển và giành phần thời gian còn lại cho những việc khác.

Giống như mọi người, trước giờ mỗi khi lên xe tôi cũng vặn ga chiếc Sirus vượt lên trước mọi người và rồi tận hưởng 5-10 phút tiết kiệm được. Và cũng như mọi người, tôi cho rằng bằng cách này tôi có thể "kéo dài" thời gian để tận hưởng nó.

Mọi việc sẽ tiếp diễn ngày qua ngày theo suy nghĩ trên của tôi nếu như không có chiếc xe 67. Hôm đó chiếc Sirus bị hư nên tôi bèn lôi chiếc 67 cũ kỹ ra đi làm. Sau một hồi hì hục đạp máy, chiếc 67 cũng chịu nổ máy và bắt đầu hành trình đến công ty. Trên đường đi, "nó" cứ chậm rãi tiến từ từ mặc cho bao xe khác vượt mặt. Lúc đầu là một cảm giác bực dọc vì "nó" không thể chạy nhanh như tôi muốn. Tuy nhiên, đi được một lúc, tôi lại thấy thời gian trôi chậm lại, thấy cuộc sống bớt vồn vã. Thay vì phải cố gắng vượt qua (chính xác là không thể vượt qua) mọi người thì tôi lại tận hưởng cảm giác chậm rãi, quan sát phố phường và nhận ra rằng trên đi làm có rất nhiều cái hay, cái đẹp mà lâu nay mình không thấy.

Có nghịch lý không khi đi 67 thì tôi lại có cảm giác tận dụng được nhiều thời gian hơn? Nghĩa là tôi có thể "kéo dài" thời gian? Có ai đó giải thích giùm tôi!!???

mình đã đi 1 lần 67 cùng bác yonex . cảm giác đúng là " kéo dài " thời gian .

nào là đội mưa dắt xe đi bộ

nào là đi mưa không mặc " áo mưa "

HN dạo này đang mốt xe đạp các bác ạ. Cũng là một cách sống chậm lại

Trích dẫn Gửi bởi zukov
    HN dạo này đang mốt xe đạp các bác ạ. Cũng là một cách sống chậm lại
    Hí hí. Đạp xe hay phết đấy bác cốp à, không phải mốt mà là có hiệu quả tốt thật. E sử dụng e cào cào cà khổ đạp đc hơn 2 năm rồi. Vui và có ích ra phết đấy bác nhé. Hum nào bác thử đi. Hii

Trích dẫn Gửi bởi yonexman
    Có nghịch lý không khi đi 67 thì tôi lại có cảm giác tận dụng được nhiều thời gian hơn? Nghĩa là tôi có thể "kéo dài" thời gian? Có ai đó giải thík giùm tôi!!???
    Sống chậm là sự hưởng thụ xa xỉ mà chỉ một số ít người có thể ngộ và thực hiện được. xin chúc mừng bác!