Kết quả 1 đến 7 của 7

Tản mạn về trình độ tennis

[HCM, 01/2011] Hồi đó, mới ra trường, nghe mấy thằng bạn rủ đánh tennis thấy hay hay, quizz tộc nên đánh thử. Mình vốn đã chơi cầu lông nhiều năm nên nghĩ chuyển qua chơi tennis cũng chẳng gặp khó khăn gì. Nghĩ là làm!!! Tháng lương đầu tiên bị trích 1 phần ra để mua vợt tennis. Bước vào cửa hàng thể thao Q5, nhắm cây vợt tennis rẻ nhất (320K/cây) mà mua chả cần quan tâm tới thông số, thông tin gì cả. Sau này mới biết cây vợt đó giành cho Junior!!!!

Buổi đầu tiên đánh tennis mấy thằng lượm banh chạy bở hơi tai, lượm banh chết bỏ vì mình tòan đánh ra ngoài hàng rào (dân cầu lông mà). Từ bữa sau trở đi, hễ thấy mình vào sân là mấy thằng lượm banh trốn sạch. May mà thời đó sân đắt tiền, lương mình còm nên cả tháng mới chơi được 1,2 buổi chớ không mấy thằng lượm banh bỏ nghề từ lâu rồi!

Nếu tính từ lúc bắt đầu cầm vợt năm 1996 thì thâm niên tennis của mình cũng được 15 năm!!!! Wào! kinh khủng quá! Nhưng để mình tính ra số lần chơi tennis để mọi người đỡ "sợ"! Từ năm 1996 đến 2006 mỗi tháng chơi 1,2 lần vị chi khỏang 200 lần cho 10 năm đầu. Tiếp theo từ 2006 đến cuối 2007 mỗi tuần chơi 1 lần vị chi là 100 cho 2 năm tiếp theo. Từ đầu 2008 đến nay chơi 1 tuần 2 lần vị chi là thêm 300 lần nữa! Tổng cộng trong mười mấy năm chơi tennis, mình cầm vợt cả thảy 600 lần!!! Như vậy nếu tính trung bình 1 tuần chơi tennis 3 buổi thì thâm niêm của mình khỏang 4-5 năm, một khỏang thời gian không dài nhưng cũng đủ để trải nghiệm về môn này.

Nãy giờ mải lan man chuyện vào "nghề" tennis, bây giờ mới nói về vấn đề chính - trình độ tennis. Được Trời phú cho cái khiếu thể thao nên mình tiếp thu môn tennis rất nhanh và đương nhiên trình tennis cũng tiến nhanh không kém. Đi đâu cũng được người ta khen đánh đẹp, hay, bộ chuẩn, có óc chiến thuật, v,v... Những lời có cánh đó thấm dần vào đầu mình làm cho mình nhìn thấy ai cũng dở: người đánh hay thì di chuyển xấu, người di chuyển tốt thì đánh không đúng kỹ thuật, người có kỹ thuật thì kém chiến thuật, v,v... Nói chung là không ai "tòan diện" như mình!!!!

Ở nhà không có đối thủ vào công ty cũng không ai "đủ thối", mình bèn tham dự giải PMH nội dung giành cho doanh nghiệp (chỉ có các tay vợt phong trào được tham gia) để kiểm tra xem trình độ tennis của mình đang ở đâu. Ôi! thật bất ngờ! đối thủ của mình là một tay vợt đánh khều khều, nhẹ hều, tướng xấu không thể tả!!! (Mình nghĩ bụng đánh đấm thế này thì nên ở nhà đi chứ tham gia giải chỉ làm "bẩn" giải của người ta). Nhưng còn bất ngờ hơn là mới đánh 6 games trọng tài đã cho dừng trận đấu vì mình chả kiếm được game nào! Cũng may là trọng tài dừng lại sớm chớ không chắc mình thua 0-7 rồi chứ không phải 0-6. Phần nào biết được trình tennis của mình đang ở dưới lòng đất nhưng cũng muốn tò mò thêm xem nó ở độ sâu bao nhiêu nên theo dõi tiếp diễn biến của giải PMH năm đó. Lại thêm 1 bất ngờ nữa! Tay vợt vừa thắng mình 6-0 vào vòng trong bị tay khác "luộc" 6 trứng ngon lành! Rồi tay vợt thắng đó lại thua tay VĐ giải PMH năm đó 0-6! Chóang!!!!

Sau này ngồi nói chuyện với một số người "biết chuyện" tennis thì được biết mấy tay vô địch giải PMH đó mà đánh với tụi bán/chuyên nghiệp như TGV, MQ, QK thì cũng bị xơi tái 6-0. Rồi đến mấy tay vợt chuyên nghiệp của VN ra đấu trường ĐNÁ cũng bị thua vỡ mặt; tụi ĐNÁ ra Châu Á cũng không qua khỏi vòng gửi xe. Cao hơn nữa, mấy tay vợt hàng đầu châu Á gặp tụi Châu Âu, Mỹ thì cũng chịu thua 0-6, 1-6. Và cuối cùng các VĐV trong TOP 10 của ATP như Federer, Nadal, Djokovic,... cũng dễ dàng "luộc" các VĐV TOP 100 ATP cùng tỷ số.

Sau khi "ra đời" mới biết trình tennis của mình còn còi quá! Bây giờ nhìn lại thấy mình đánh cái gì cũng dở, cũng xấu; sao mình còn nhiều điểm yếu quá!!! Nhìn các tay khác đánh lều khều cũng không dám chê!

Đôi lúc nghĩ lại thấy mình nên nghỉ chơi tennis cho rồi! Tuy nhiên, khi nhìn xuống thì cũng thấy mình có thể "luộc" nhiều người 6 nho. Rồi những người đó lại có thể "luộc" những người khác 6-0; và cứ thế, cứ thế, ... Ngoài ra, nếu phải đánh với Federer hoặc Nadal thì mình cũng chỉ thua hắn 0-6 là cùng nên lại tiếp tục vác vợt ra sân đánh tennis!!!

Kết luận: Trình tennis của mình hiện còn cách Federer 6 games. Và đâu đó lại bắt gặp lại "hình ảnh" của mình năm xưa! VUI!

Hoá ra anh doublefault ( AKA Yonnexman) có quãng đướng đánh tennis giống như em vậy, nhưng khác cái là em bỏ 10 năm giờ mới đánh lại còn anh không bỏ năm nào

Nhưng công nhận nhìn anh cầm cây vợt em cũng phát khiếp

Nhất là cú rờ ve Quy Nhơn của bác ấy, ai thấy cũng sợ!

Trích dẫn Gửi bởi bungbu100
    Nhất là cú rờ ve Quy Nhơn của bác ấy, ai thấy cũng sợ!
    Em còn sợ cú đó của em nữa là người khác!

cái ông Bụngbự này. Dùng từ "Quy nhơn" làm anh em cười chảy nước mắt.

hi bai viet cua anh rat hay mang nhieu y nghia!!! co co hoi mong dc xem anh thi dau 1 lan!!! trinh do cua em cung ko kem anh xa chi kem anh 0-6 ah hihi.