Kết quả 1 đến 2 của 2

Mẹ ơi, ma đến rồi !!!

(trích nhật ký chuyện nhà em, các bác đừng cười nhé )

Chiều qua đi làm về phát hiện ở dưới sảnh có cơ man nào ma đi đi lại lại. Chúng đội mũ chóp nhọn, khóac áo choàng mầu đen có đính sao và đang giao lưu cùng với một hội đầu lâu xương chéo. Mình biết điều vội rẽ ngay vào siêu thị dưới nhà mua bánh qui và mấy gói kẹo Kent rồi mới dám lên.

Cách đây chừng nửa tháng, tòan bộ cư dân Ciputra có nhận được tờ trát ba trang, in mầu của Ban Quản lý. Gọi tờ trát ấy là cảnh bảo thì đúng hơn. Nội dung đại khái thế này : vào tối ngày 31/10, theo thông lệ, ma sẽ xuất hiện nhan nhản ở khu vực Ciputra. Để khỏi bị ma quấy nhiễu, ban quản lý sẽ thay mặt cư dân tổ chức lễ hội cho chúng tại địa điểm là sân bóng rổ : cho ăn, cho chơi, cho nhẩy múa các loại … , tuy nhiên, theo thói quen, dù có no bụng đến mấy, chúng vẫn sẽ tỏa đi khắp nhà đòi thêm thức ăn. Để giữ gìn truyền thống hiếu khách, tôn trọng ma, các hộ dân cần chuẩn bị đầy đủ (thừa cũng không sao) bánh, kẹo để tiếp đãi các ông ma, bà ma sao cho ân cần và chu đáo. Đặc điểm nhận dạng là ma phải cần túi ECO bằng vải mầu vàng cam do Ciputra cấp (ma cũng phải học cách bảo vệ môi trường) và mật khẩu là ‘ Treat or Trick ‘.

Trời cứ thế tối dần và khi màn đêm thực sự chiếm lĩnh không gian, khoảng sân dưới tòa nhà mình thường ngày rất chi là yên tĩnh bỗng trở nên ồn ào dễ sợ. Từ ban công tầng 16, mình hé mắt nhìn xuống dưới sân. Trời đất, ma ở đâu ra mà lắm thế. Ma lớn, ma nhỡ, ma nhỏ, ma chăm thì đi bộ, ma lười thì đi xe đạp (hai bánh, ba bánh, cả bốn bánh nữa) chúng lượn như đèn cù dưới sân, chuyện trò như pháo rang, thỉnh thoảng lại còn cười rú . Ma dự xong tiệc rồi sao, nhanh thế ! Mình đóng cửa kín lại, vào nhà, vừa nấu cơm vừa tự hỏi, ma có tới nhà mình hay không? Trong nhà, Đức Anh vẫn chong đèn học bài, Piupiu thì đang ngồi chăm chú xem đến lần thứ 100 cái đĩa trường nó biểu diễn hôm trung thu vừa rồi. Dưới sân tennis, ba Thuận đang hồn nhiên chơi bóng cùng bạn, chả đế ý đến nạn Halloween làm gì. Thôi, mình giữ lấy sự hồi hộp cho riêng mình, chả nói với ai.

Chuyện gì phải đến thì cũng sẽ đến. Chuông cửa reo, mình rửa tay, lao ra cửa vơ lấy cái kéo, cắt túi đựng kẹo, hít một hơi dài, lấy bộ mặt tươi tỉnh nhất có thể và mở cửa : ma đứng đầy cửa nhà mình, nhe nanh, vẫy túi và hô mật khẩu : ‘ Treat or Trick' . Mình cầm túi kẹo, chia đều cho các ma , đằng sau mình Piupiu tay chống nạnh, nhìn chòng chọc bằng đôi mắt với hai con ngươi chỉ trực lao ra ngoài. Xong xuôi, mình cất túi kẹo lên nóc tủ giầy và quay lại với việc bếp núc. Một lúc sau, bỗng nghe tiếng sột sọat ở ngòai đó, mình chạy ra, ôi, chị Piupiu đã lôi được cái túi kẹo xuống và đang bóc ra từng miếng, xơi ngon lành. Lúc nãy mình để ý rồi, nó có bị ma cắn phát nào đâu mà bỗng bị nhiễm bệnh thành ra ăn kẹo thế này nhỉ ? Biết chả ngăn nổi con, mình lại quay vào bếp.

Kể từ lúc Piupiu phát hiện ra ổ kẹo, cứ hễ ma đến bấm chuông thì người mở cửa là mình nhưng người phát kẹo giờ là Piupiu. Thấp hơn tụi ma dễ đến mấy cái đầu, túi kẹo nắm chặt trong tay, Piu ta kiên nhẫn và chu đáo bốc từng nắm kẹo ra và cần thận bỏ vào từng cái túi đang chìa ra trước mặt nó, gật gù mỗi khi được ma cảm ơn và thẳng tay bớt lại một hay hai viên kẹo nếu nó cảm thấy cái nắm nó vừa bốc lên hơi dư dư. Nó thích thú với nhiệm vụ này tới mức đứng canh luôn sau cửa và hễ nghe thấy tiếng ma xì xầm ngoài cửa, chưa kịp bấm chuông là nó la rầm lên : mẹ ơi, ma đến rồi ! Tối hôm qua, Piupiu được ma thăm viếng dễ có đến vài lần. Nó đã có một buổi tối thật sự sung suớng

Chỉ có một lần mở cửa khiến Piupiu thất vọng đó chính là khi ba Thuận về. Nó tẽn tò, quầy quả ôm túi kẹo quay đi trước con mắt kinh ngạc của ông ba đáng kính.

Nếu có ai mong được gặp ma nhất trong ngày hôm qua, mình có thể tự tin khẳng định đó chính là Piupiu !

con nít luôn hồn nhiên và đáng iu