Trang 1 của 10 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 93

Chủ đề: Suy nghĩ .

Suy nghĩ .

Chào cả nhà ! Châu xin post những bài viết . câu chuyện . v.. v . mà Châu sưu tập được , mặc dầu nó ở nhiều lĩnh vực khác nhau những nó đã làm mình Suy Nghĩ .

các bác hãy cùng chia sẽ với nhau và với Châu nhé .

--------------

8 món quà vô giá dành tặng mọi người chung quanh.

Đó là những món không mất tiền mua mà bạn có thể dành tặng cho mọi người chung quanh.

1- Món quà từ sự lắng nghe :

Khi bạn thực sự lắng nghe, bạn chú ý, không ngắt ngang, không mơ màng, chỉ lắng nghe để cảm nhận về thấu hiểu. Đó là món quà vô giá thứ nhất bạn có thể dành cho người khác đặc biệt là những người thân yêu của mình.

2- Món quà từ sự trìu mến :

Hãy thể hiện sự trìu mến với những người thân yêu bằng những lời nói ân cần và cử chỉ trìu mến, bạn sẽ thấy điều kỳ diệu.

3- Món quà từ sự vui tươi :

Hãy cắt những biến họa, chia sẻ những mẩu chuyện cười và những tin vui nhộn cho các cộng sự và người thân. Họ sẽ hiểu và cảm nhận rằng bạn luôn muốn chia sẻ niềm vui và do đó họ sẽ dành cho bạn những điều to lớn hơn.

4- Món quà từ những mẩu giấy viết tay :

Hãy viết ra từ những lời chân thật, dù rất ngắn, nó có sức mạnh phi thường dù nó là dòng chữ "cảm ơn bạn đã giúp đỡ tôi" hay "xin lỗi vì mình đã quá nóng với bạn". Hay thậm chí một bài thơ hay một lời khuyên đẹp. Chính những điều nho nhỏ đó, có thể đi suốt cuộc đời ta.

5- Món quà từ sự khen ngợi :

Sự ngợi khen thật lòng có sức mạnh không ngờ, đó có thể là "chiếc áo đỏ thật tuyệt với bạn" hay "một bữa ăn rất ngon" có thể đem lại niềm vui cho người khác suốt cả ngày.

6- Món quà từ sự giúp đỡ :

Mỗi ngày hãy chủ động àm một vài điều tử tế, bạn sẽ thấy cuộc sống thật vui vẻ và nhẹ nhàng.

7- Món quà của sự yên tĩnh :

Hãy luôn nhạy cảm về điều này và để sự yên tĩnh cần thiết cho người khác cũng như có những lúc bạn cần sự yên tĩnh ấy.

8- Món quà từ sự thân thiện :

Hãy vui vẻ nói "Xin chào", "Hi", "Hello", "khỏe không ? Mọi việc ổn chứ"...điều thật dễ dàng nhưng sẽ đọng lại hình ảnh tốt của bạn nơi người thân.

Một cụ già quay qua tôi và hỏi :

- Cô có bao nhiêu người bạn?

- Sao cụ lại hỏi vậy, cháu có 10 hay 20 người bạn, nhưng cháu chỉ nhớ tên được vài người thôi!

Cụ mỉm cười như thấu hiểu rồi buồn bã gật đầu :

- Cô phải thật may mắn mới có nhiều người bạn như thế. Nhưng hãy nghĩ về điều cô đang nói. Có quá nhiều người cô không biết tên đấy! Bạn không phải chỉ là người để cô nói : "xin chào"! Bạn là người có bờ vai mềm mại để cô dựa vào mà khóc, là một cái giếng để đổ xuống đấy tất cả những rủi ro của cô và nâng giá trị của cô lên cao. Bạn là một bàn tay để kéo cô lên từ bóng đêm và tuyệt vọng khi tất cả những người mà cô gọi là “bạn” đã đẩy cô vào đó. Một người bạn thật sự là một đồng minh không thể bị lay động hay bị mua chuộc. Là một giọng nói để giữ cho tên của cô còn sống mãi khi những người khác đã lãng quên. Nhưng cái cần thiết nhất của một người bạn là một trái tim, là một bức tường mạnh mẽ và sừng sững. Để từ trái tim của những người bạn đó ta sẽ có tình yêu tuyệt vời nhất. Vậy hãy nghĩ về những gì tôi nói, từng lời nói đều thật lòng cả. Và hãy trả lời lại cho tôi một lần nữa đi, cô bé, cô có bao nhiêu người bạn nào?

Tôi mỉm cười với ông và trả lời :

- Ít nhất cháu có một người bạn, cụ ạ!

Cảm ơn vì đã trở thành bạn của tôi!

1. Hôn nhân là tình yêu. Tình yêu thì mù quáng. Vì vậy hôn nhân là một trường học dành cho người mù.

2. Hôn nhân là học viện nơi đàn ông đánh mất danh hiệu Bachelor (cử nhân, đàn ông độc thân) còn phụ nữ thì nhận được danh hiệu Master (thạc sĩ, người chủ).

3. Tình yêu đúng là mù quáng nhưng hôn nhân chắc chắn là một liều thuốc làm sáng mắt ra.

4. Lập gia đình cũng giống như đi nhà hàng với bạn bè, bạn gọi món của bạn và khi thấy món của người khác, bạn ước gì lúc nãy mình gọi món đó.

5. Người đàn ông lầm bầm vài tiếng trong nhà thờ và thấy mình có vợ. Một năm sau anh ta lầm bầm gì đó trong giấc mơ và thấy mình đã ly dị.

6. Một cuộc hôn nhân hạnh phúc là phải có cho và nhận - người chồng cho và vợ anh ta nhận.

7. Con trai: Con nghe nói ở Trung Hoa thời cổ đại, người đàn ông không biết gì về vợ anh ta cho đến khi nào anh ta làm lễ kết hôn, phải vậy không cha?

Cha: Chuyện đó xảy ra ở mọi nơi con trai à. Mọi nơi!

8. Một người đàn ông nói: "Tôi không bao giờ biết hạnh phúc là gì cho đến khi nào tôi lấy vợ... và sau đó mọi chuyện đã trở nên quá trễ!".

9. Tình yêu là một giấc mơ dài ngọt ngào, và hôn nhân là chiếc đồng hồ báo thức.

10. Người ta nói rằng khi một người đàn ông nắm tay một phụ nữ trước hôn nhân thì đó là tình yêu; còn sau hôn nhân đó là sự tự vệ.

11. Khi một người đàn ông mới cưới vợ trông vui vẻ, ta hiểu vì sao. Nhưng khi một người đàn ông đã lập gia đình được 10 năm trông vui vẻ, ta tự hỏi vì sao.

12. Một người đàn ông nói với người yêu rằng anh ta sẽ vượt qua địa ngục vì nàng. Và bây giờ anh ta đang vượt qua nó!!!

13. Một người đàn ông thành công là người có thể kiếm được nhiều tiền hơn mức chi tiêu của vợ. Một phụ nữ thành công là người tìm được một người đàn ông như vậy.

14. Cách hữu hiệu nhất để nhớ ngày sinh nhật của vợ là hãy quên nó một lần.

Nguyễn Thành Chung.

10 điều chưa lý giải nổi ở con người

Vì sao người ta lại hôn nhau, bị đỏ mặt và thậm chí là ngoáy mũi? Đó là những bí ẩn trong đời sống con người mà các nhà khoa học vẫn chưa thể tìm ra lời giải đáp.

Tạp chí New Scientist đã tập hợp danh sách gồm 10 hành vi đơn giản diễn ra hằng ngày trong đời sống chúng ta nhưng vẫn khiến các bộ não hàng đầu thế giới phải vắt óc suy nghĩ. Sau đây là một số giả thuyết lý giải cho những hành động này.

1. Đỏ mặt: Charles Darwin đã rất cố gắng trong việc tìm hiểu vì sao người ta lại đỏ mặt mỗi khi nói dối và ông cho rằng hành động đó là để cảnh báo người khác. Nhưng có người lại cho rằng hành vi này giúp giảm bớt sự đương đầu hay tạo thêm sự gần gũi do làm lộ ra sự yếu đuối.

2. Cười: hóa chất endorphin cải thiện tâm trạng được thải ra mỗi khi chúng ta cười - đây được xem như là một lý do dễ hiểu. Nhưng một nghiên cứu 10 năm lại tìm thấy người ta cười nhiều trước những câu nhận xét vô vị, hơn là các trò đùa.

3. Hôn: nguồn gốc của việc hôn nhau có thể không bắt nguồn từ gene bởi không phải tộc người nào cũng làm điều này. Có những giả thuyết liên quan tới ký ức từ việc bú sữa mẹ hay bắt nguồn từ thực tế rằng người cổ đại cho con ăn bằng cách mớm môi, qua đó trao đổi nước bọt và tăng khoái cảm.

4. Mơ: Sigmund Freud cho rằng giấc mơ thể hiện niềm khát khao trong tiềm thức của chúng ta nhưng lý giải này không được nhiều người ủng hộ. Một số người tin rằng giấc mơ giúp chúng ta xử lý các cảm xúc, nhưng vì sao có người lại nhìn thấy những hình ảnh kỳ lạ thì vẫn chưa được giải đáp.

5. Mê tín: thói quen lạ lùng này không có một ý nghĩa tiến hóa nào, tuy nhiên, có thể người xưa đã được lợi từ thói quen này, qua đó không nhầm lẫn giữa tiếng sột soạt của một con sư tử trong bụi rậm với tiếng gió thổi.

6. Ngoáy mũi: Thói quen không mấy đẹp mắt này không mang một lợi ích dinh dưỡng nào. Nhưng vì sao 1/4 số thiếu niên làm việc này trung bình 4 lần/ngày? Một số cho rằng nó giúp thúc đẩy hệ miễn dịch.

7. Dậy thì: Các loài vật khác không hề trải qua giai đoạn bất ổn và xáo trộn tâm lý này. Một số cho rằng nó giúp bộ não chúng ta thức tỉnh trước khi trưởng thành hoàn toàn, hoặc đó làm một quá trình thử nghiệm hành vi trước khi người ta biết chịu trách nhiệm về bản thân sau này.

8. Vị tha: Cho đi mọi thứ mà không cần đáp trả là một hành vi khó hiểu xét về mặt tiến hóa. Nó có thể giúp tăng cường sự kết giao hoặc chỉ mang lại cảm giác thỏa mãn.

9. Thưởng thức nghệ thuật: Vẽ, khiêu vũ, chơi nhạc... đều có thể tương đương với sự phô bày chiếc đuôi của con công nhằm thu hút bạn tình. Tuy nhiên, nó cũng có thể là công cụ để truyền bá kiến thức và trao đổi kinh nghiệm.

10. Mọc lông: thưa thớt trên cơ thể nhưng lại rậm rạp ở vùng kín - điều này ngược lại hoàn toàn với các loài linh trưởng khác. Một số lý do bao gồm lông ở vùng kín giúp phán tán mùi hương, giữ ấm hoặc tránh xây xát.

Minh Thi (theo Telegraph)

Có 1 ông bố có 4 cậu con trai, những chàng trai sống rất hăm hở, nhưng vội vã. Một năm, khi thấy cả 4 cậu con trai của mình đều đã đến tuổi trưởng thành, ông giao cho họ nhiệm vụ duy nhất : "Lần lượt từng người sẽ đi tìm và quan sát 1 cây lê trong 1 khu rừng cách nhà rất xa."

Cậu con cả được cử đi vào mùa đông, cậu thứ hai vào mùa xuân, cậu thứ ba vào mùa hè và cậu thứ tư vào mùa thu.

Khi cả 4 cậu đều đã đi và trở về, người cha gọi họ tập hợp lại và kể lại những gì họ đã thấy.

Cậu con cả nói cây lê đó rất xấu xí, gầy gò và cong queo. Cậu con thứ hai nói: "Không phải, cây lê rất đẹp,có rất nhiều chồi xanh và trông đầy hứa hẹn, hẳn sẽ sớm ra nhiều quả".

Nhưng cậu con thứ ba không đồng ý, anh nói: "Không phải, cây lê đó có rất nhiều hoa nở rộ, mùi thơm ngọt và trông đẹp lắm! Đó là cái cây đẹp nhất mà con từng thấy!".

Còn cậu con út thì không đồng ý với cả 3 người anh. Anh nói: "Cây lê có rất nhiều quả, chúng đã chín rồi, trông đầy sức sống và rất ngon".

Lúc này, người cha mới giải thích cho các con nghe rằng tất cả bọn họ đều nói đúng, nhưng không ai nói đủ, vì mỗi người mới chỉ nhìn thấy đúng 1 mùa trong đời sống của cây lê.

Ông cũng nói rằng không ai có thể đánh giá 1 cái cây, hay 1 con người, chỉ bằng 1 mùa, 1 tình huống.

Bản chất của 1 con người cũng như niềm vui, nỗi buồn, sự thương yêu... trong cuộc sống của người đó chỉ có thể được đánh giá sau 1 thời gian rất dài - khi bạn đã nhìn thấy tất cả các "mùa".

Cũng như khi bạn bỏ cuộc khi thấy những khó khăn của mùa đông, chắc chắn bạn sẽ bỏ lỡ những hứa hẹn của mùa xuân, sự rực rỡ của mùa hè và vẻ đẹp của mùa thu

(ST)

Có một bà lão gánh hai thùng nước bằng hai vai, một thùng nguyên vẹn còn thùng kia có vết nức dài. Vết nức làm nước từ trong thùng chảy ra ngoài và khi tới nhà chỉ còn lại một nữa trong khi thùng kia nước vẫn còn nguyên vẹn.Hai năm trôi qua ngày nào bà lão cũng gánh một thùng rưỡi nước khi tới nhà. Thùng nguyên vẹn luôn tự hào , trong khi thùng kia thì tủi thân vì sự khiếm

khuyết của mình.

Cuối cùng nó lấy hết can đảm để nói với bà lão rằng bởi vì vết nức này mà nước chảy ra ngoài và nó cảm thấy hổ thẹn. Bà lão cười và chỉ nó thấy những cánh hoa mọc bên lề đường nơi bên dưới của nó , điều này không có ở thùng bên kia. Sau đó bà nói : bởi vì thấy được sự khiếm khuyết này , nên bà đã gieo hạt giống hoa bên này mà không gieo bên kia và hàng ngày nó đã tưới làm xanh tốt những đóa hoa đó.

Hai năm nay , nhờ sự rò rỉ này mà bà có những đóa hoa trên bàn ăn lúc nào cũng xinh đẹp và ngôi nhà lúc nào cũng đượm mùi hương.Khuyết điểm có trong chúng ta, nhưng những cái ấy làm cuộc sống chúng ta đẹp đẻ và cao thượng hơn và hãy nhìn thấy sự tốt đẹp từ những khiếm khuyết đó, cũng như bài học của cái thùng này.

Sưu tầm

Mơ ước là chân trời hoài bão bao la của mỗi con người trong cuộc sống. Và những giấc mơ đó sẽ trở thành hiện thực nếu như ta thường xuyên nghĩ về nó và thực hiện các bước sau đây.

1. Hãy nói về giấc mơ ấy

Bạn hãy thầm nói với lòng mình một vài lần trong ngày về giấc mơ đó. Sự khẳng định tích cực trong con người luôn giúp họ có ý chí và nghị lực dẫn đến thành công. Bạn hãy dùng thì hiện tại để nói với bản thân bạn những điều bạn mong mỏi, cứ cảm như nó đã xảy ra rồi. Ví dụ: Tôi đã có một công việc mới thật tuyệt diệu; hoặc tôi có một cảm giác tuyệt vời khi có một thân hình lý tưởng! Điều này sẽ nhắc tiềm thức của bạn luôn sống với những giấc mơ ấy, sẽ hoạch định ý tưởng để biến các mục tiêu thành hiện thực.

2. Tưởng tượng để nhìn thấy giấc mơ

Bạn hãy ngồi xuống một nơi yên tĩnh, nhắm mắt lại và hình dung ra trong ý nghĩ của mình về một hình ảnh bạn đạt được mục tiêu của mình. Sau đó bạn đưa thêm chi tiết cho mục đích của mình càng nhiều càng tốt.

Ví dụ: Nếu bạn mong ước sẽ có một ngày đi du lịch tại một bãi biển tuyệt vời nào đó chẳng hạn. Bạn nên tưởng tượng mình đang nằm trên cồn cát trắng bên bờ biển xanh hay đang thả mình chơi vơi dưới ánh nắng rực rỡ. Bạn hình dung ra hương vị làm tươi mát của bầu không khí đại dương.

Các nhà nghiên cứu kết luận rằng, hình ảnh càng nhiều chi tiết thì ước mơ càng sớm trở thành hiện thực.

3. Cảm nhận ước mơ của mình

Bạn hãy rót những cảm xúc của mình vào hình ảnh mà bạn đang mơ ước. Hãy tưởng tượng ra rằng bạn sẽ tự hào, phấn khích và hài lòng biết bao khi mơ ước của mình thành hiện thực. Cảm xúc càng mạnh thì hình ảnh lại càng nhanh chóng trở thành hiện tại.

4. Viết ước mơ thành lời

Viết giấc mơ ra sẽ làm cho giấc mơ của bạn sinh động. Hành động viết sẽ chuyển một thông điệp lên não rằng bạn đã sẵn sàng hành động để ước mơ ấy thành hiện thực.

Thực tế khi bạn đặt bút viết, sẽ có điều gì đó xảy ra trong tâm lý của bạn, hỗ trợ bạn thu nhỏ khoảng cách trong tiến trình thực hiện ước mơ. Trong não bộ của con người có hệ thống thần kinh kích hoạt hình mắt lưới. Hệ thống này có nhiệm vụ phân loại, đánh giá và lọc các dữ liệu thông tin mới nhập vào. Khi bạn viết thì hệ thống này sẽ truyền tín hiệu lên vỏ não và chỉ thị: Hãy chí ý, đừng để trượt mất. Nói cách khác khi bạn viết, não bộ của bạn sẽ làm việc tích cực để khám phá ra những dấu hiệu, tín hiệu mà bạn cần biến ước mơ thành hiện thực.

5. Dán những hình ảnh giấc mơ vào một quyển sách

Hình ảnh trong trí tưởng tượng cũng mạnh mẽ, nhưng hình ảnh thật (bức tranh) lại còn sống động hơn nhiều và có hiệu quả để biến ước mơ của bạn thành hiện thực. Bạn hãy vẽ ra những hình ảnh chi tiết liên quan đến giấc mơ của bạn. Sau khi vẽ, bạn hãy cắt rời những hình vẽ ấy để dán vào một quyển sách. Bạn hãy giở cuốn sách ra và ngắm những bức tranh ước mơ của bạn hằng đêm. Sau đó, bạn hãy nhắm mắt lại và hình dung ra những chi tiết của mỗi bức tranh trong đó. Bạn cố gắng đưa những ý nghĩ của mình vào bức tranh đó. Và ý nghĩ của bạn, mà ở đó hàm chứa biết bao hình ảnh về một giấc mơ, sẽ làm khao khát của bạn sớm trở về với thực tại.

6. Hãy luôn nhắc lại mơ ước của mình

Hãy nói với bản thân: “Tôi biết điều đó sẽ xảy ra”. Bạn nói điều này khi bạn vừa thức giấc và khi bạn lên giường đi ngủ. Các chuyên gia cho biết, khi bạn nghe một điều gì với một tần suất thường xuyên, thì những ý nghĩ trong tiềm thức của bạn sẽ trở nên rõ ràng.

Diệu Linh (Theo Time)

Người ta dùng thời gian để kiếm tiền ......rồi lại dùng tiền để đốt thời gian

Người phụ nữ sẽ nói những lời cuối cùng của một cuộc cãi vã. Những gì người đàn ông nói sau đó là sự bắt đầu một cuộc cãi vã mới.

Trong cuộc sống,có những thứ to lớn hơn tiền, như hoá đơn tính tiền chẳng hạn.

Chúng ta hay nói quá nhiều về bản thân. Đừng làm như thế. Người khác sẽ làm điều đó khi chúng ta đi chỗ khác.

Khi người ta yêu người ta thề sống chết có nhau!!! khi người ta không còn yêu người ta thề sống chết ......với nhau!!!!

Tại các buổi tiệc thường có 2 loại người : người muốn về sớm và người muốn về trể. Ðiều rắc rối là 2 loại người này thường kết hôn với nhau.

Chép lại từ 1 quyển sách là đạo văn. Chép lại từ nhiều cuốn sách là nghiên cứu.

Nếu chị em bắt gặp anh chàng nào đó đang liếc trộm "núi đôi" của mình thì cũng đừng vội nghĩ hắn "dê" mà tội nghiệp!

Cái nhìn đó xuất phát từ nguyên nhân hết sức nghiêm túc. Chuyện là thế này :

Ngày xưa, khi tạo ra loài người, thượng đế đã nặn đôi "ti" của người đàn ông to hơn hẳn của người đàn bà với ý nghĩa phân công: "Đàn bà sinh con thì đàn ông phải... cho con bú"!

Nhưng đối với loài người, việc phân công như vậy lại "không mang tính khả thi" trong cuộc sống. Vì thật bất tiện khi người đàn ông vừa ôm con cho nó bú lại vừa phải "săn bắn". Thượng đế, sau một thời gian "ngâm cứu" đã ra quyết định lại :

Giao "ti" của đàn ông cho đàn bà, để họ kiêm luôn việc cho con bú!

Tha hồ rảnh rang, các ông khoái lắm. Nhưng trong lòng họ có một cái gì đó... tiêng tiếc. Thì bỗng nhiên mất đi một "tài sản vô cùng xinh đẹp" như vậy ai mà chẳng xót!

Cho nên kể từ đó đến nay và... mai sau, dù đi trên đường hay đang dự tiệc, cánh đàn ông thỉnh thoảng vẫn hay liếc trộm... "tài sản cũ" của mình là vì thế..!

Thiệt là ngưỡng mộ anh Chaucafe quá đi. Anh có những chia sẽ rất hay, rất đáng để học hỏi.