Kết quả 1 đến 9 của 9

Những hình ảnh Tết xưa..

Ngoại gói bánh

Làng xóm cùng thâu đêm

Cửa hàng HTX dịp Tết

Thành quả đẹp nhất dâng lên ông bà tổ tiên

Chợ hoa Tết

Đì đùng pháo Tết

Tranh nhau mót pháo lép - thú vui của lứa tuổi ấu thơ ngày nào

Mâm ngũ quả

Mâm cỗ gia tiên

Rước ông bà trưa 30 Tết

Sáng sớm mùng 1

Món không thể thiếu trong ngóc ngách từng con phố

Hình ảnh đầy cảm xúc và thú vị bác DIV ah.

Công nhận, nhìn ảnh này, em thấy nhờ tết ngày xưa. Ngày xưa lúc nào cũng mong chờ tết đến. Còn giờ thì....................:114:

Nhìn lại những tấm hình này mình mới thấy mình đã lớn lên rất nhiều, những ngày xưa thơ ấu......

tết cách đây 5 năm vui lắm , rộn ràng lắm , còn tết bây h thấy giống T7 CN bình thường , đã 4 năm nay ko dc ăn tết tại quê nhà ( mùng 1 tết cả nhà dọn đồ đi chơi hết rồi )

thèm nghe mùi và tiếng pháo nổ kinh khủng....

Nhớ mãi.

Cái tết đầu tiên ở Sài Gòn, lúc ấy phải 12 tuổi ấy nhỉ. Mọi người sơn phết nhà cửa, bọn trẻ con thì tung tăng khoe áo quần mới. Mình thì...

Khóc và đòi mãi đến chiều 30 mới có được 1 cái áo mới. Có được cũng chẳng biết khoe với ai, vì áo quần của chúng nó đẹp biết bao. Lúc ấy sao mình ghét Tết thế nhỉ.

Không biết lúc ấy Mẹ nghĩ như thế nào. Chắc là Mẹ buồn lắm.

Cảm ơn bác DIV cho em cảm giác ... Ngày xưa ấy.

Một số hình ảnh tái hiện Tết xưa qua tà áo dài của NTK Võ Việt Chung (source netlife)

Nhìn những hình ảnh tết xưa em lại nhớ cái cảm giác mỗi độ xuân về, không bít mọi người có cảm như nhưng em không??

chứ cứ mỗi độ xuân về trong cái nắng nhẹ se se lạnh còn hơi hướm của mùa đông, rõ ràng có một cái mùi rất đặc trưng mà không mùa nào có .... mùi thơm của nhang, mùi cay cay nhè nhẹ của các loại củ hành, củ kiệu mà các mẹ đi chợ mua về phơi ngoài sân để làm món dưa kiệu cho ngày tết, mùi bánh mứt, mùi sơn mới, vẫn còn đó những nồi bánh chưng, bánh tét trên bếp lửa hồng của vài gia đình giữ nét truyền thống xưa.....và đâu đó là sự hối hả náo nức hơn thường ngày dù muốn hay không thì nhà nhà ai ai cũng nhộn nhịp lo cho gia đình mình những thứ cần thiết để đón xuân. Cái không khí đó cái khung cảnh đó dù mỗi năm mỗi khác nhưng những cái đặc trưng nhất của một gia đình việt nam trong mỗi độ xuân về thì không hề mất.

Cứ vào mỗi dịp xuân về chạy xe trên đường phố lòng cứ nao nao lạ mà không hề mất đi năm nào cũng vậy.. trong cái nắng xuân nhìn, ngắm, hít thở không khí miệng lại mĩm cười thầm nghĩ .. oh một mùa xuân mới lại về... :1: