Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 30

Tống Mão, nghênh Thìn...

Chào các bác!

Em xin phép được post bài đầu tiên của mình trên Viettennis bằng một vế câu đối tết:
    Tống Mão, Nghênh Thìn rủ ban tri âm lai rai vài ly bia con cọp.

Mời các bác hoàn chỉnh vế đối thứ hai sao cho vừa có ý nghĩa với việc ra mắt diễn đàn mới, vừa có ý nghĩa với không khí chào đón năm Nhâm Thìn. Bác nào hoàn chỉnh được vễ đối hay, được nhiều người đánh giá tốt, em xin được mời lai rai bài ly bia con cọp và cùng nhau khai xuân vài set giao lưu.

Cảm ơn các bác đã ghé thăm topic.

Đén lượt em .( mặc dù em chả biết luật như thế nào, mong bác chỉ giáo)

Tống mão , nghênh thỉn rủ bạn tri ân lai rai vài ly bia con cop,

Chào xuân, đón tết anh em viettennis cùng ngồi thưởng thức bánh chưng xanh

( hahahahaha, lần đầu tiên em làm câu đối)

Trích dẫn Gửi bởi Ngọc Bẹt
    Khó đối quá bác ơi. Nhất là vụ "vài ly bia con cọp" thì quá hẹp để có cái đối cho chỉnh.
    Tống Mão, Nghênh Thìn rủ bạn tri âm lai rai vài ly bia con cọp

Tiễn Đông, Đón Xuân mời pạt-nơ ruột giao lưu mấy game tennis </font>

em chỉ còn lăn tăn giữa "bia con cọp" vs "game tennis". Hy vọng bác không chê
    Xin lỗi , cho mình mén đá . Mão , Thìn , Cọp là 3 con vật , còn Đông , Xuân ,...Game tennis thì trật lất rùi bác
    --- Bài viết bổ sung ---
    Thật ra đây là một vế đố rất hay . Tống mèo đi , đón con rồng về và uống beer con cọp .

Rất khó tìm một câu đối cho hoàn hảo
    --- Bài viết bổ sung ---
    Tui cũng có vài vế đối vui cho anh chi em :

Đối với hội " váy ngắn chưn dài "
    <font size="5">Tống Mão, Nghênh Thìn, rủ bạn tri âm lai rai vài ly bia con cọp

Phải Sờ trường , trái sở đoản , Hai tay cầm kiếm quyết tâm chém mấy thằng...Sở Khanh

Trích dẫn Gửi bởi NiHa

Chào xuân, đón tết anh em viettennis cùng ngồi thưởng thức bánh trưng xanh

Ném đá: SAI CHÍNH TẢ "bánh trưng"!!!

Đối với anh em hội tây Nguyên :
    Tống Mão, Nghênh Thìn , rủ bạn tri âm lai rai vài ly bia con cọp

Bỏ bắc , Theo Nam , tìm bạn đồng hương nâng ly mừng lập hội Tây Nguyên</font>
    --- Bài viết bổ sung ---
    </font>Đối với anh em hội thèm phở :
    Tống Mão, Nghênh Thìn , rủ bạn tri âm lai rai vài ly bia con cọp.

Chán cơm , thèm phở , trai tài gái sắc rủ nhau cùng đi ăn cháo lưỡi

--- Bài viết bổ sung ---
    Đối với hội "cầy tơ":
    <font size="5">Tống Mão, Nghênh Thìn rủ bạn tri âm lai rai vài ly bia con cọp

Ngán Dê , xơi Cầy cùng nhau đồng lòng nâng chén mừng năm mới Nhâm Thìn .

--- Bài viết bổ sung ---
    Trích dẫn Gửi bởi NiHa

Chào xuân, đón tết anh em viettennis cùng ngồi thưởng thức bánh trưng xanh

Luật đối thế này :

Bỏ con mèo , đón con rồng , uống beer con cọp -> 3 con vật đồng đẵng nha bạn .

Còn vế đối của bạn là , chào xuân , đón tết thì nó không tương xứng với vế đối củ chủ đề ( bỏ cái này , đón cái kia ) . Thứ 2 nữa là Bánh trưng xanh lại không cùng chủng loại "xuân , tết " nên không tương xứng , nếu chiếu cố , xuân và tết kèm theo bánh trưng xanh thì cũng OK " .

Còn nữa , " rủ bạn tri ân lai rai vài ly bia con cop," có 11 từ nha bạn , vế của bạn :"anh em viettennis cùng ngồi thưởng thức bánh trưng xanh" có 12 từ nha . Nếu sửa lại hoàn hảo hơn là : <font size="5">Chào xuân, đón tết anh em te- nít cùng ngồi thưởng thức bánh trưng xanh

Chủ thớt đưa ra câu đối khá hóc búa nên những bác đối lại hầu như đối...tào lao hết

Nếu lấy tennis chọi với Mão-Thìn-Cọp thì hoàn toàn khập khiễng, Mod Caotrung đưa ra vế đối nghe có vẻ hô hào quá...

Muốn đối thì trước hết phải nắm rõ luật, nắm rồi chưa hẳn là đối đc bởi vậy "bậc thầy" như Trạng Quỳnh suốt đời ko "cưa" đổ Đoàn Thị Điểm là vậy

Em tuy là dốt Văn bẩm sinh, nhưng em có ý thế này: Nếu tạm chấp nhận lấy tennis đối với vế trên thì có thể lấy " Né Trái, Đánh Phải..."</font></font> chọi với " Tống Mão, Nghênh Thìn..."

Em chỉ mới nghĩ được đến thế, bác nào giúp em hoàn chỉnh nốt được ko ạ...

P/S: <font size="4">" loại bỏ đối thủ "
    có thể đối với <font color="#FF0000">" rủ bạn tri âm ", đến cái đoạn " vài ly bia con Cọp " thì em cứng họng

Chào các bác!

Trước hết em vô cùng cảm ơn các bác đã quan tâm tới chủ đề bên lề tennis này. Em thật sự vô cùng bất ngờ khi 4rum mình, vô cùng nhiều cao thủ văn - võ song toàn...

Thực tình em cũng không nghĩ là sẽ post một câu đối ở đây nhưng trong lúc ngẫu hứng, ngồi trên xe đang tắc đường (đoạn Âu cơ - Tây hồ) nhìn không khí xuân rộn ràng hoa đào xuống phố, Quất vàng lên xe..em mới chợt nghĩ ra..thật sự lúc đó em cũng chưa biết sẽ giải câu đố này ra sao..không ngờ các bác đã cho em được mở rộng tầm con mắt....

Yêu cầu vế đối của em có 2 ý: Ra mắt diễn đàn mới và chào đón năm mới..Có một số bác đã có những vế đối rất xuất sắc như bác NgocBet, NiHa, nhất là việc phân tích vô cùng sắc sảo của bác Tuấn RuLo..em thật sự bái phục các bác...Mong có dịp sẽ được các bác chỉ giáo nhiều hơn...

Mời các bác tiếp tục đưa ra các vế đối của mình, em hi vọng sẽ tìm ra được một vế đối hay..nếu được các bác trong BQT 4rum đồng ý, xin phép được treo lên banner cho đúng với không khí ngày xuân...

Vô cùng cảm ơn các bác!

@Big Bang: bác dồn anh em vào đường hẹp mà lại là đường 1 chiều thì rất chi là khó để đổi cho chỉnh. Em cũng đang chờ xem các bác khác có thêm vế nào xuất sắc để em còn ... được ném đá hi hi

Chờ được uốn bia con cọp của pác!

Em xin góp câu đối , ráng nặn ra 15 chữ
    Tống Mão, Nghênh Thìn rủ ban tri âm lai rai vài ly bia con cọp.

Tiễn năm cũ, đón năm mới Viet-Te-nít chúc anh em xuân bình an !

Tống Mão, Nghênh Thìn , rủ bạn tri âm lai rai vài ly bia con cọp

Tiễn Cựu , nghinh tân anh em te-nit đồng lòng cùng xây ngôi nhà mới !

--- Bài viết bổ sung ---
    </font>Hoặc là :
    <font color="#0000CD">Tống Mão, Nghênh Thìn , rủ bạn tri âm lai rai vài ly bia con cọp

Tiễn cựu , nghênh tân , anh em việt te-nít chung vui trong ngôi nhà mới