Kết quả 1 đến 8 của 8

Họa sĩ bậc thầy về tranh phong cảnh - Levitan

Isaac Iliych Levitan (1860-1900) là họa sĩ người Nga gốc Do Thái. Cha ông là công nhân ngành đường sắt. Ông bộc lộ năng khiếu từ nhỏ và được cùng anh trai vào học trường Hội Họa, Điêu Khắc và Kiến Trúc Mat-xcơ-va. Khi các con còn đang tuổi ăn học thì cha mẹ lần lượt qua đời, Lê-vi-tan đã trải qua một thời kỳ hết sức khó khăn, ông phải ở tạm trong căn phòng trống trong trường và thường xuyên chịu cảnh đói rét. Cảm mến tài năng và nghị lực của ông, nhiều thầy giáo và bạn bè trong trường đã giúp đỡ để ông hoàn thành việc học và vẽ tranh.

Khi có chính sách bài xích người Do Thái của Nga Hoàng, ông từng bị đuổi khỏi Mat-xcơ-va vì nguồn gốc của mình nhưng sau đó dưới áp lực của những người hâm mộ nghệ thuật ông được mời trở lại.

Trong tình cảm ông cũng gặp nhiều trắc trở, là một người sống khép kín, danh họa cũng có vài mối tình với các cô gái yêu mến tài năng của ông nhưng đều bị gia đình họ phản đối. Trong đó có bạn thân nhất của ông: Nhà văn Nga nổi tiếng An-tôn Shê-khốp. Người bạn này cho rằng Lê-vi-tan chỉ có thể là một họa sĩ tài hoa, một người bạn chân thành nhưng không thể làm một người chồng chu toàn, không thể đem lại hạnh phúc cho em gái mình.

Isaac Iliych Levitanmất lúc 40 tuổi vì bạo bệnh, không vợ con. Tuy cuộc đời không mấy vui nhưng ông không bao giờ để chúng ảnh hưởng đến sáng tác của mình. Trong tranh của Lê-vi-tan chúng ta chỉ cảm nhận được một tình yêu nước Nga dịu dàng và vô tận của ông.

Mời các bạn ngắm nước Nga xinh đẹp qua nét cọ của bậc thầy tranh phong cảnh này nhé!
    NGÀY NẮNG

NGÀY THU, SOKOLNIKI

PHONG CẢNH MÙA THU

RỪNG BẠCH DƯƠNG

BUỔI CHIỀU PLYOS VÀNG

CHUÔNG CHIỀU

ĐƯỜNG VLADIMIRKA

SỰ YÊN TĨNH VĨNH HẰNG

THÁNG BA

Bức tranh nổi tiếng nhất: MÙA THU VÀNG

HOA SÚNG

MÙA XUÂN, CON NƯỚC

BÌNH MINH

HỒ

HOÀNG HÔN, ĐỤN CỎ
    (nguồn Wikipedia)

Ngắm những bức tranh này mãi kg chán !!! Giá mà mình có một bức thật ... Em sẽ chọn bức Tháng Ba

Chắc bác lại nhớ đến mùa tuyết tan ở Nga phải không ? phong cảnh đẹp tuyệt bác nhỉ, mộc mạc, trong sáng và yên bình

Trích dẫn Gửi bởi autumn
    Chắc bác lại nhớ đến mùa tuyết tan ở Nga phải không ? phong cảnh đẹp tuyệt bác nhỉ, mộc mạc, trong sáng và yên bình
    Vâng, tháng Ba dù vẫn lạnh, nhưng ngày 1/3 đđược gọi La ngày lập Xuân của nngười Nga, nó La ngày của hy vọng và sự sống nẩy mầm. Em thích cái bình yên ở vùng nông thôn trong bức tranh ấy lắm bác ạ.

Nhắc đến Lavitan là em nhớ tới ngay bức Mùa Thu Vàng Rực Rỡ... Kỳ trước có người bạn nhờ mua tranh, em đã chọn bức tranh này.

Em cảm thấy các tác phẩm của ông có một cảm giác trầm buồn, êm ả, yên ắng... luôn khiến cho lòng mình dịu lại...

Trích dẫn Gửi bởi autumn

SỰ YÊN TĨNH VĨNH HẰNG
    Nếu em nhớ không nhầm ,tên của bức này là : Cõi yên tĩnh vĩnh hằng

em thích tranh ảnh về chủ đề ' Bảo vệ môi trường' forum mình ko thấy ở đâu cả.

xem mà thấy bình yên & thấy thư thả quá. ước gì được ở những chỗ này hỉ