Trang 3 của 7 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 67

Trích dẫn Gửi bởi vinhnx
    Hehe, bác Yonexman quánh cây 342gr mà bị elbow thì sẽ đổi cây nào nặng hơn nhỉ
    Còn cây Prostaff K 88 của PrinceGragon - 348g!

Trích dẫn Gửi bởi yonexman
    Còn cây Prostaff K 88 của PrinceGragon - 348g!
    Ah, em nghĩ ko cần đổi. Lấy 80k mua bịch chì, dán hết vào 6 miếng => 18gr cộng thêm là thành 360gr, vô địch

Tóm lại, khi chọn vợt để tránh elbow thì có thể cân nhắc các vấn đề sau:
    • Vợt nặng, nhiều trợ lực: thị trường ko có, ông nào độ vợt thành như vậy thì tự biết mình phải làm gì
    • Vợt nặng, ít trợ lực: phải ra vợt sớm, vung vợt sâu, không tăng tốc vợt đột ngột. Sau khi đánh bóng thì vung hết tay (follow through hết), không dừng vợt đột ngột. Vợt này chỉ bảo vệ tay lúc đánh vào quả bóng, còn vung vợt sai thì vẫn nguy hiểm đến cánh tay như thường. Vợt này phù hợp với lối đánh tấn công cuối sân.
    • Vợt nhẹ, nhiều trợ lực: có lợi thế ra vợt nhanh, bắt lưới tốt, power cao, control thấp. Vợt loại này thường mặt to, beam dầy, dây thưa... cho nên đánh vào êm tay lắm, không sợ bị đau. Vợt này phù hợp với bác nào chuyên đánh lưới.
    • Vợt nhẹ, ít trợ lực: dùng cho người mới tập chơi hoặc người chơi lâu mà có lối đánh & đỡ bóng chậm, nhẹ nhàng. Chống chỉ định với các trường hợp táng bóng mạnh, bóng căng vì sẽ rất nguy hiểm cho cánh tay. Kỹ thuật tốt (xoay hông, vai...) có thể cải thiện được phần nào thôi.

Vì vậy, tùy theo khả năng, trình độ & lối đánh mà các bác cần chọn cây vợt cho hợp lý để tránh bị đau tay.
    Cây vợt của em: Head Youtek IG Radical MP (L4, 295g). Em 35 tuổi, cao 1m65, nặng 64kg, chuyên đánh phông (vì không có lưới) . Đã đánh tennis 4-5 năm, chưa bị đau tay bao giờ.

chú không cần phải thay đổi cách đánh đâu! Chỉ cần đổi vợt >320g (như cây prostaff 85 6.0 342g của anh là đc!) là hết bị elbow liền ah!
    chuyển qua tập tay trái - tay trái bị elbow .. Tự nhiên tay phải hết elbow

Em oánh cây 363gr, mặt 88, 2 năm nay rồi cũng có đau gì đâu. Chỉ có khiêng nó đi tới đi lui mới mỏi tay thôi
    --- Bài viết bổ sung ---
    Còn cây Prostaff K 88 của Prince Dragon - 348g!
    Em khó ngủ lên đây thấy bác nhắc tới em, thanks. Bác đừng hòng dụ em đổi vợt nhé

Khiếp, các bác chơi vợt gì nặng thế....

Mình định nghỉ sau khi hết đau thì chơi lại, nhưng ko biết có nên đổi vợt NẶNG HƠN hay NHẸ HƠN cây hiện tại để tránh chấn thương lập lại hay không ?

Tình hình là hôm qua em mới ghé BV 115 khám tại khoa Y học thể thao, bác sỹ chẩn đoán bị Viêm cơ do quá tải, cho thuốc và dặn phải nghỉ 2 tuần, nếu không sẽ dẫn đến Tennis Elbow, và chứng đau vai mãn tính dẫn đến teo cơ và không thể chơi tennis nữa. Các ace nếu bị đau tuyệt đối không nên xem thường để bị đau mãn tính uổng lắm. Chúc mọi người chơi tennis vui, khỏe & không bao giờ gặp chấn thương ^_^

Trích dẫn Gửi bởi PrinceDragon
    Em oánh cây 363gr, mặt 88, 2 năm nay rồi cũng có đau gì đâu. Chỉ có khiêng nó đi tới đi lui mới mỏi tay thôi <font color="Silver">
    --- Bài viết bổ sung ---
    Các pác mang vợt đi đánh lộn chắc được luôn

Em có lần lác xệch mắt khi chứng kiến một bác swing khởi động bằng 1 cặt Wilson Pro staff tour. Nhìn dũng mãnh vô cùng!

Quan công tái thế!