Kết quả 1 đến 9 của 9

Làm nóng như thế nào và Vì sao Làm nóng lại quan trọng?

Tiếp theo bài Các bạn khởi động như thế nào? của bác Tomcatvn, em xin giới thiệu với các bác 1 bài viết khác trên Tennismindgame.com của Tomaz Menzinger về tác dụng của việc làm nóng trước khi bước vào 1 trận tennis.
    Làm nóng (hay warm-up) là một từ không xa lạ trong tennis, nhưng với tennis phong trào, việc này thường không được hiểu đúng như nó cần phải thực hiện. Việc khởi động (ta hay gọi là dạo) được thực hiện trong vài phút với những cú đánh chéo sân, tùy theo bóng mà forehand hay backhand (và thường không có rally gì ở đây, oánh hỏng thì nhặt quả khác oánh tiếp).

Ở sân em có 1 chú tầm 700-725 (do năng khiếu) nhưng không học cơ bản, chỉ chịu dạo khi người đối diện đứng ở góc sân và chịu đoa mạnh ngay từ quả đầu tiên, khởi động ở sân nhỏ hoặc bắt lưới là hắn không đánh bóng sang hoặc bơm bóng ra ngoài. Hắn đó cho rằng chỉ đứng chéo sân và đoa ầm ầm mới gọi là "khởi động"
    ~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
    How To Warm Up For Tennis And Why It's So Important

Trên TV, bạn thường thấy các tay vợt chuyên nghiệp khởi động từ baseline vài phút trước trận đấu và họ dượt gần như toàn bộ các quả đánh để “làm nóng”. Nhưng nếu khi bạn quan sát họ tập, bạn sẽ thường xuyên thấy họ làm nóng với sân nhỏ (mini tennis) trước khi lùi xuống baseline để dượt những cú đánh dài như hầu hết chúng ta vẫn làm.

Thực hiện làm nóng với sân nhỏ có thể rất kỹ hoặc kết thúc nhanh chóng để chuyển qua các cú đánh khác. Bạn có thể thấy 2 ví dụ trong clip dưới đây và chúng ta sẽ tập trung phân tích tại sao việc làm nóng thật kỹ với sân nhỏ (mini tennis - phần sân chỉ gồm các ô giao bóng) lại rất quan trọng.

Có 5 hiệu quả mà bạn có thể có được khi khởi động kỹ với sân nhỏ. Đó là:
    1. Làm nóng cơ thể và kích hoạt các cơ quan vận động. Cơ thể bạn sẽ phải hưng phấn và tiêu tốn rất nhiều năng lượng so với trạng thái bình thường khi ngồi hoặc đi bộ.

Và khi các cơ bắp chưa được làm nóng, chúng sẽ không linh hoạt. Bạn có thể nhanh chóng bị căng cơ/dây chằng khi vận động mạnh bất thình lình như khi chạy nước rút chặng ngắn hoặc phải phanh đột ngột.

Các bộ phận trên cơ thể sẽ cần hoạt động nhanh hơn và thực tế cơ thể (còn đang ở chế độ “đi bộ”) sẽ gặp nhiều khó khăn khi buộc phải vận động với những đòi hỏi cao hơn nhiều so với bình thường.
    2. Bạn sẽ có được cảm giác đánh bóng với toàn bộ chuỗi động lực kết hợp từ các bộ phận trên cơ thể. Nếu như bạn khởi động trên sân nhỏ như tôi chỉ ra trong thí dụ 1 nơi tôi gần như không di chuyển và chỉ đánh bóng bằng cánh tay, thì khi mang cảm giác này để tiếp tục đánh bóng từ baseline bạn sẽ gặp khó khăn để tìm được nhịp đánh bóng và cảm giác tiếp xúc bóng khi phải kết hợp thêm cả xoay thân và bước chân.

Cụ thể là khi chuyển tới baseline để tập các cú đánh căn bản bạn ngay lập tức phải sử dụng toàn bộ cơ thể - bắt đầu ngay với footwork nhanh để bước vào bóng, tì xuống sân, xoay thân và đánh bóng, khi cảm giác về 1 cú đánh hoàn chỉnh chưa hoàn toàn xuất hiện (như mọi người hay nói là “động tác chưa tròn”)

Mọi thứ cần được thực hiện với quy trình có thể kiểm soát được khi toàn bộ cơ thể vận động có sự phối hợp.
    3. Tăng dần độ tập trung và mức độ cảnh báo cho não bộ. Hầu hết thời gian trong ngày, não của bạn vốn không hề có sự phối hợp tốt với các phần khác của cơ thể trong những tình huống cần phản ứng nhanh.

Với tennis, não cũng cần được làm nóng. Thông thường bộ não không hay phản ứng tốt trong khi phải tính cực nhanh tốc độ của bóng trong khungg thời gian cực ngắn và vì thế nó cũng phải được làm nóng.

Nếu vào sân với bộ não ngái ngủ và chưa được làm nóng, nó sẽ cho bạn những tính toán sai và dẫn tới các cú đánh lỗi. Bắt đầu từ đó bạn sẽ tâm niệm, hmmm hôm nay phong độ mình thế quái nào ấy nhỉ?
    4. Tính toán tốt hơn thời điểm vào bóng (timing) và điểm tiếp xúc (contact). Trước khi vào sân, não của bạn không cần tính toán thời điểm các cử động nhỏ của cơ thể trong khi một vật nhỏ đang lao tới bạn với tốc độ cao. Nhưng bây giờ nó phải làm điều đó.

Và sân nhỏ là bước trung gian tuyệt vời để kích hoạt chức năng đó trước khi bạn sẽ đánh những cú đánh dài (forehand/backhand) tại baseline với điều kiện sân đấu thật. Bình thường mắt của bạn không phải dõi theo cực kỳ chính xác những vật thể nhỏ đang chuyển động, nhưng một khi rally tại baseline, bạn ngay lập tức phải làm điều đó.

Như vậy, rất quan trọng khi thực sự quan sát được quả bóng, “làm nóng” khả năng dõi theo (tracking) đường bóng và tìm ra điểm tiếp xúc lý tưởng bằng cách cảm nhận được khoảng cách từ bóng tới sweet spot của vợt.
    5. Có được cảm giác về bóng, lưới vợt và sân. Thậm chỉ khi bạn là người chơi tennis hàng ngày, bạn cũng sẽ nhận ra ngay là mình bắt đầu bài tập với bóng cũ hay mới, với dây vợt mới căng hay dây cũ.

Điều này tạo cho bạn một cảm giác khác lạ và bạn phải điều chỉnh những điều kiện khác thật nhanh chóng để thich ứng. Và một lần nữa việc làm nóng trên sân nhỏ giúp bạn làm điều đó.

Tóm lại, nếu như bạn làm nóng cẩn thận trên sân nhỏ, bạn sẽ làm nóng toàn bộ hệ thống cần thiết cho cuộc đấu thực sự và bạn sẽ chuyển rất ngọt từ trạng thái lười nhác trước khi bước vào sân sang trạng thái đối kháng vốn là bản chất của những game tennis.

Một khi đã làm nóng tốt, bạn sẽ hạn chế cơ hội tự gây ra chấn thương, cho phép bạn ngay lập tức đánh bóng tốt từ baseline, và vì thế tăng mức độ thỏa mãn, tự tin và hưng phấn của ván đấu, cho phép bạn chiếm thế thượng phong trong cả trận đấu vì thường là đối thủ của bạn không làm nóng đến nơi đến chốn.

Và bây giờ, kết quả của cuộc chơi phụ thuộc vào bạn đấy...

Ra sân là mình đi nguyên bài khởi động từ nhẹ tới nặng chừng 15 ph, xong là thở phì phì như mới đánh 1 hiệp, cơ thể nóng rực, uống một ngụm nước điện giải chanh muối đường xong là quánh liên tục cả tiếng ko mệt( tất nhiên có uống nước, lau mồ hôi giữa các hiệp ) mà không hề bị căng cơ, vọp bẻ hay trật khớp ...như trc kia ( khởi động lấy lệ). Hihi, khởi động kỹ rất có lợi nha các bác !

Ko biết các bác sao chứ như em đánh hội phong trào, hầu như ko có hội nào warmup được quá 10 phút vì lý do thời gian ko cho phép

Trích dẫn Gửi bởi sonth
    Ko biết các bác sao chứ như em đánh hội phong trào, hầu như ko có hội nào warmup được quá 10 phút vì lý do thời gian ko cho phép
    Mình đi sớm 20 ph, làm nóng ( ngoài sân nhé !) mỏi mê vẫn còn thừa time...

Mà nói thật, hội phong trào của mềnh chả ai làm nóng quá 5 ph, thì kệ họ, mình từng bị trẹo mắc cá chân phải nghỉ hết 1 năm, từng bị té ngồi nhiều lần trên sân đấu về đau lưng gần chết... nên biết rất rõ giá trị của việc làm nóng cẩn thận

Khởi động, làm nóng cơ thể là điều kiện tối cần thiết với bất kì môn thể thao nào không chỉ riêng với tennis. Ngoài ra khi vào sân cần nhất là dợt banh nhẹ (forehand,backhand, lên lướt,v.v...) ở ô giao bóng. Theo mình đây là phần quan trọng nhất khi khởi động, để cơ thể, các cơ và não bộ tập quen dần với các động tác banh, di chuyển trước khi xuống cuối sân dợt banh dài.

Ở đa số (gần như là hầu hết) các hội phong trào dường như không hề có làm nóng ở ô giao banh mà chỉ nhào ra cuối sân phang banh ầm ầm rồi vào game

Mình thì vào sân trước 20 - 30ph. Khởi động, làm nóng, chịu khó ra bức tường dợt banh nhẹ (cho quen), uống 1 ngụm nước, lau mồ hôi, thả lỏng cơ rồi mới vào game (trình gà con nên phải rườm rà như vậy).

bài khởi động làm nóng cơ trước khi vào sân (sưu tầm): http://tenniscoban.com/bai-tap-khoi-dong-cho-tennis/

Chúc mọi người chơi thể thao và tennis khỏe, không chấn thương

Cảm ơn chủ thớt, bài viết rất bổ ích.Amater như mình thường ít khi coi trọng làm nóng.Cứ vào là phang ầm ầm

Hay!! thanks chủ thớt!

MÌnh mới chơi, lỡ 1 lần không làm nóng vô đánh là dính luôn.

Minh choi phong trao, nen đánh kg

Địa chỉ,Cam on đã cho bai viet hay, cam on bác đã cho bai Viet hay,