Kết quả 1 đến 3 của 3

Giảm mỡ với phương pháp Slow Cardio!

Hiện nay béo phì, tiểu đường, mỡ trong máu, cao huyết áp đang là những căn bệnh của xã hội hiện đại. Việc để ý đến các chỉ số sức khỏe không còn là việc "no cơm ấm cật" nữa, mà trở nên một công việc cần thiết.

Xin giới thiệu với các anh chị 1 phương pháp giảm mỡ - Slow Cardio mà mình đã áp dụng thực tế từ tháng 8/2011 đến nay. Kết quả:

- Giảm được 6kg mỡ, về đúng chỉ số chiều cao/cân nặng

- Các chỉ số : mỡ trong máu, đường huyết, gan nhiễm mỡ, chrolesteron, Uric đều nằm trong giới hạn cho phép

Dĩ nhiên mỗi phương pháp đều có ưu khuyết điểm, có phản ứng cơ thể. Các anh chị có thể trao đổi thêm với mình.

Nguồn : Webthehinh - Giảm mỡ cấp kì - Thể dục nhẹ nh� ng không đủ ?

Thân
    --- Bài viết bổ sung ---

Xin chào các bạn

Rất vui lại được gặp các bạn trong bài viết mới hôm nay

Hôm nay chúng ta sẽ đi vào một số advice về giảm mỡ : Liệu tập HIIT và tập chạy bền , cái nào giảm mỡ nhanh hơn ?

Trong web có rất nhiều bài viết về HIIT , và tôi cũng là một trong số những người đã đóng góp những bài viết như vậy. Hầu hết các phương pháp giảm mỡ đều nhắm vào calories in/out. Nhưng không có mấy người trong web biết được rằng cân nặng của bạn chẳng nói lên được gì cả, bạn có thể nặng 100kg , nhưng người ta vẫn nói với bạn rằng bạn có một cơ thể đẹp nhưng bạn có thể chỉ nặng 90kg nhưng người ta lại bảo bạn bị béo phì ! Sự thật là tỉ lệ mỡ trong người bạn mới là thứ đáng quan tâm tỉ lệ mỡ của bạn sẽ phụ thuộc vào lượng mỡ của bạn và lượng cơ bắp của bạn là chính nếu bạn có kg mỡ bằng với kg cơ bắp , bạn đang béo phì bạn sẽ làm gì lúc này ?

tốt thôi , tôi sẽ lên webthehinh , tìm một bài viết nào đó về việc giảm cân , làm theo , thế là xong bạn có thể sẽ tập theo HIIT , bạn đã đốt X calories , và sau đó trừ vào lượng calories trong ngày , thế là bạn giảm cân , điều đó chẳng có gì phải bàn cãi. Nhưng khi quay ngược lại vấn đề : liệu bạn đã giảm được bao nhiêu kg mỡ ? liệu cơ của bạn đã teo đi bao nhiêu khi bạn tập các bài tập cardio ? bạn có dám cam đoan rằng sau x ngày cái bụng mỡ của bạn sẽ biến mất ?

phần lớn người tham gia các chương trình của tôi đều không biết đến những điều này, phần lớn các bạn đã bị các mẫu quảng cáo che mắt, chính việc đăng quảng cáo không chọn lọc từ nhà đài đã đưa các bạn vào một mê hồn trận của các hãng bán hàng đang tìm cách bòn rút túi tiền đầy ắp của bạn. Nói cho tôi biết , bạn nghe được gì từ một mẫu quảng cáo máy tập đa năng hay máy rung giảm mỡ ?

"chúng tôi sẽ giúp các bạn đốt abcd calories một giờ" , "loại máy tập cực kì hiệu quá giúp bạn ngồi im một chỗ mà vẫn đốt được xyz calories một giờ" , "thải độc tố ! thải độc tố !" , blah blah blah ....

thế thì sao nào ?

bạn nghĩ calories là vấn đề chính ?

bạn nghĩ chỉ cần giảm calories là bạn sẽ hết béo bụng ?

bạn nghĩ chỉ cần ăn ít đi thì cơ thể sẽ tự đem mỡ ra đốt ?

không !

mọi chuyện không đơn giản có vậy !

sẽ không có chuyện ngồi im một chỗ mà bạn có thể đốt calories lên đến 3 con số một giờ !

sẽ không có chuyện vì giảm calories mà hết béo bụng !

và quan trọng hơn là không phải lúc nào ăn ít thì cơ thể cũng tự đem mỡ ra đốt !

ảnh : một dạng lừa tiền hợp pháp

đó có thể sẽ là một cú shock thật sự cho những ai trước đây lỡ tin tưởng vào các hãng máy giảm cân khi bạn biết rằng nếu tập sai phương pháp thì càng ngày bạn sẽ càng mập ra hơn ......

và không phải lúc nào bạn cũng tập đúng .....

chính vì thế mà đã có rất nhiều người bỏ hàng chục triệu động ra chỉ để sắm một bộ máy giảm cân

chính vì thế mà đã có rất nhiều người từ bỏ việc giảm cân .... đơn giản vì họ không thể thấy được bất kì kết quả nào đến từ các loại máy như thế này

đừng tuyệt vọng , thật may mắn vì vẫn còn những chương trình tập luyện như HIIT tồn tại trên các diễn đàn chia sẻ kiến thức miễn phí như thế này

có thể bạn sẽ giảm cân cực kì nhanh khi theo các chương trình HIIT

tất nhiên !

điều đó là hiển nhiên khi mà bạn có thể đốt 70% calories một ngày của bạn chỉ với 1 tiếng HIIT

chính việc đốt quá nhiều calories của HIIT sẽ đặt cơ thể của bạn vào một trạng thái khác

nó đốt luôn cả mỡ lần cơ bắp của bạn !

trong trường hợp tồi tệ nhất , bạn không cung cấp đủ loại dinh dưỡng mà bài tập cần , nó sẽ đốt 80% năng lượng từ cơ bắp của bạn .... chắc bạn sẽ hiểu điều gì sẽ xảy ra khi tập HIIT quá nhiều rồi chứ .

nếu bạn muốn giảm cân càng nhanh càng tốt , HIIT sẽ là lựa chọn tốt nhất , và tôi cũng cực kì khuyến khích bạn theo chương trình này

HIIT không những đốt calories cực nhanh , giúp bạn giảm cân cực tốt , mà nó còn đem lại rất nhiều lợi ích cho hồng cầu của bạn

nghiên cứu chỉ ra rằng , khi bạn tập HIIT đều đặn thì hồng cầu trong máu của bạn sẽ hoạt động hiệu quả hơn , nó có thể mang nhiều oxy hơn gấp 200% hoặc thậm chí là 500% so với bình thường

bạn sẽ khoẻ khoắn hơn , và có thể hoạt động hiệu quả hơn , sức đề kháng sẽ rất cao

ngoài ra HIIT cũng là một phương pháp được giới VDV sử dụng để tăng thành tích

lại thêm một lý do nữa để tôi khuyến khích các bạn tập HIIT vì lợi ích sức khoẻ của chính bạn

nhưng

mặc dù HIIT tuyệt vời đến vậy nhưng nó vẫn tồn tại rất nhiều hạn chế

đầu tiên là về cấu trúc cơ thể

không phải ai cũng tập được HIIT !

bạn đã thử tưởng tượng một người cân nặng 90kg sau khi đọc xong bài của tôi liền chạy thử HIIT chưa ?

tôi không biết bao lâu để anh ta xuống đươc 10kg nhưng tôi biết sau bao lâu thì anh ta phải vào viện vì chấn thương khớp gối !

HIIT là một kĩ thuật cấp cao , nó đòi hỏi người tập phải có một nền tảng cực kì tốt trước đó , có thể là do bẩm sinh , hoặc có thể là do đã trải qua một quá trình luyện tập lâu dài , nói cách khác , HIIT rất khó phù hợp với những người ít đến với các hoạt động thể thao .

thứ hai , nếu bạn không có một chương trình dinh dưỡng chuẩn xác và thời gian tập đúng lúc , càng tập HIIT , bạn càng mập !

vì HIIT sẽ đốt luôn cả cơ bắp của bạn

sẽ có ích gì khi tỉ lệ mỡ của bạn càng ngày càng cao vút lên ? và một ngày nào đó bạn nhận được giấy khám sức khoẻ xác nhận bạn đang bị béo phì cấp độ 1 trong khi ngày nào bạn cũng HIIT ?

vì HIIT là một chương trình cao cấp nên nó cũng cần những điều kiện nhất định để có thể theo đuổi

vậy là hết

chương trình tập giảm cân duy nhất mà bạn trông đợi đã quay lưng lại với bạn

bạn rơi vào hố đen tuyệt vọng , bạn nghĩ : vậy là mình không thể giảm cân được sao , mình đã vào đuờng cùng rồi ......

HEY ! HEY ! HEY ! mà tại sao bạn lại thích giảm cân đến vậy nhỉ !

tôi đã nói với bạn bao nhiêu lần rồi ! cân nặng không phải là vấn đề ! vấn đề là bạn có bao nhiêu mỡ trong người cơ mà !

phải ! chính nó ! tôi nói rằng HIIT là một phương pháp giảm cân cực kì tốt , nhưng tôi không nói nó là phương pháp giảm mỡ cực kì tốt !

thật ra mà nói khi bạn tập HIIT , bạn sẽ đẩy nhịp tim của bạn lên quá mức 80% MHR , và với nhịp tim ở mức này thì lượng calories mà bạn đốt được sẽ đến 95%~100% từ carbonhydrat - tinh bột - mà thôi !

sẽ có ích gì khi bạn đốt 1000 calories từ tinh bột và sau đó nạp 1100 calories từ tinh bột ?!? xin chúc mừng và chúc bạn may mắn lần sau , bạn đã trở về điểm xuất phát .... hoặc thậm chí là còn tệ hơn thế .....

thật sự thì khi bạn không hợp với phương pháp này thì bạn sẽ có phương pháp khác

luôn có nhiều hơn một sự lựa chọn cơ mà

và tôi muốn giới thiệu với các bạn một kĩ thuật tập giảm mỡ mới ... à không .... nhầm , một kĩ thuật cũ , nhưng không có nhiều người biết đến

đó là :

SLOW CARDIO

nếu bạn đang muốn giảm mỡ cấp kì và không muốn mất một chút cơ bắp nào (bạn đang siết cơ để chuẩn bị thi đấu chẳng hạn)

nếu bạn đang quá cân , quá nặng nên không thể tập HIIT

nếu bạn mới lần đầu biết đến các chương trình giảm mỡ

thậm chí nếu bạn vừa hồi phục lại sau một cơn chấn động tim

tôi xin cam đoan rằng bạn sẽ rất phù hợp với phương pháp SC (Slow Cardio) này

sự thật thì SC là phương pháp mà hầu hết các bodybuilder sử dụng trước các cuộc thi để thực hiện cái mà họ gọi là "siết cơ"

sau từ 8 đến 12 tuần liên tục thực hiện SC , tỉ lệ mỡ trong người bạn sẽ giảm đáng kể , có thể sẽ drop khoảng 5%~10% là bình thường

họ giảm phần lớn mỡ trên người họ chỉ trong một thời gian ngắn , tham gia các cuộc thi , và đoạt giải

xung quanh họ có hàng tá người thất bại

họ là người chiến thắng !

tại sao chúng ta không nghe theo những người đi trước đã dành được thắng lợi nhỉ ?

ít ra thì đó cũng là cách mà chúng ta sẽ làm khi rơi vào ngõ cụt của HIIT như thế này

ảnh : Jay Cutler là một trong số những bodybuilder sử dụng SC để siết cơ

Trong một lần chia sẻ kinh nghiệm của mình với các Fan trong phòng tập , jay đã nói rằng : "có một số tên ngốc đã đẩy nhịp tim lên quá cao khi tập cardio , chính vì thế nên khi bạn nhìn vào , bạn sẽ thấy cái gì của chúng cũng phẳng"

và Jay còn tiết lộ thêm rằng : "nếu muốn biết cường độ nào tốt nhất để giảm mỡ , thì hãy xem xét việc bắt chuyện với người kế bên bạn , khi bạn có thể nói chuyện một cách bình thường trong khi đang thực hiện bài tập mà không có bất kì luồng hơi bất thường nào phụt ra từ miệng của bạn , bạn đang đi đúng hướng"

wow ... giờ thì tôi lại nghĩ rằng sẽ có một số người đang có ý định từ bỏ HIIT và chuyển qua SC đây

kinh nghiệm từ bản thân tôi khi thử nghiệm chương trình này là hầu như đổ rất ít mồ hôi , nhịp tim luôn được kiểm soát , không cần phải gắng sức , có cảm giác giống như đang đi dạo vậy .... mà thật sự thì bạn đang đi dạo đấy

nhưng là một kiểu của đi dạo với nhịp độ nhanh hơn bình thường một chút thôi

tôi đã thực hiện chương trình này trong 7 tuần và kết quả thế nào các bạn tưởng tượng được không ? bụng tôi đã xuất hiện được 4 múi đấy !

chỉ cần đi dạo nhanh mỗi buổi sáng và các bạn sẽ có đủ 8 múi bụng ! tin nổi không

trong hơn 2 tháng qua tôi đã dành thời gian đi du lịch và tìm kiếm địa điểm đẹp để thực hiện chương trình này

nói sao nhỉ , bờ hồ Gươm rất mát mẻ và thích hợp cho bạn giảm mỡ đấy

hoặc bờ hồ ở công viên ? tốt thôi , tôi còn dành thời gian đi lên cả những cây cầu tình nhân nữa

không khí mát mẻ buổi sáng rất tốt cho tinh thần của bạn , bạn nên rủ thêm vài người bạn nữa cùng bạn .... giảm mỡ nhé

SC vốn dĩ là một kĩ thuật rất cũ của các bodybuilder rồi , nhưng rất ít người biết tới , tôi nghĩ có thể là do rất nhiều người có cảm giác họ chẳng tập được gì cả khi thực hiện SC chăng ? họ không hiểu rằng chính vì họ có cảm giác này nên họ mới đang đốt mỡ ! một số người cứ phải chăm chăm vào nhịp tim , cứ phải đinh ninh rằng khi tập cardio phải ra mồ hôi ướt đẫm áo thì mới hiệu quả !

đã xa rồi thời ga-li-le , các nhà khoa học đã có thể gửi hàng chục ngàn tên lửa ra vũ trụ , nhưng quan niệm kém hiểu biết không được phép tồn tại

ngày nay bạn có thể tìm thấy mọi thông tin trên google , thậm chí còn có cả cụm từ "google it"

không phải cứ nghe giáo sư nói là đúng , có thể tra google còn biết được nhiều hơn giáo sư

không phải cứ ướt áo là giảm mỡ , mà thật ra đi dạo quanh bờ hồ còn làm bạn giảm mỡ nhanh hơn !

ảnh : đi bộ nhanh mỗi sáng để giảm sạch mỡ bụng

DIET

tất nhiên , không một phương pháp tập nào có thể giúp bạn giảm mỡ mà không đi kèm với một phương pháp diet chính xác

nhưng đối với SC , diet của nó đơn giản hơn rất nhiều so với Low carb hay DAS

bạn có thể thở phào nhẹ nhõm vì không phải chia tay món bánh xéo ưa thích vào mùa đông hay món phở nạm với thật nhiều ớt ... umh ... tôi muốn thêm 1 quả trứng trần nữa

bạn có thể ăn mọi thứ bạn thích

từ cơm sườn , bánh mỳ , bánh kem , đến hủ tiếu , bột chiên (I love it !) , súp cua ..... blah blah blah ..... hãy tận hưởng cuộc sống khi bạn có thể

nhưng bạn phải hứa với tôi là bạn sẽ dừng việc ăn tinh bột trước 2h chiều

đã có nghiên cứu chứng minh rằng việc ăn quá nhiều tinh bột kết hợp cùng mỡ sẽ làm cho hệ thống tim mạch của bạn trở nên tồi tệ hơn

tất nhiên là bạn có thể uống một chút sữa ngọt , hoặc nếu bạn có tập vào buổi chiều thì bạn cũng thể uống whey protein

nói là cấm , nhưng thật chỉ là một hình thức để bạn tránh xa các món ăn có quá nhiều tinh bột vào buổi tối thôi

hãy luôn đảm bảo rằng bạn đi ngủ với một cái bụng đói .

TIMING CARDIO

cuối cùng , bạn đang phân vân thời điểm nào tập chương trình SC này tốt nhất ?

có rất nhiều người quan tâm đến việc đốt mỡ , và họ thường lý luận rằng tập cardio ngay sau buổi tập hoặc , tập vào buổi sáng sớm khi bụng đói là tốt nhất

tôi cũng có thể nói rằng những thời điểm như vậy cũng rất tốt cho bạn giảm mỡ

vì sự thật thì cơ thể của bạn có 3 nguồn năng lượng chính được sắp xếp như sau :

1 . Đường trong máu , trong cơ của bạn

2 . Mỡ

3 . Cơ bắp của bạn

Khi cơ thể bạn thiếu đường , nó sẽ lấy mỡ ra sử dụng .... hầu hết các trường hợp là vậy

nhưng cũng giống như tôi nói trên kia , khi bạn không cung cấp đủ dinh dưỡng và có thời gian tập hợp lý thì HIIT cũng sẽ đốt luôn cơ bắp của bạn !

đó chính là do cơ thể còn có một cơ chế chuyển từ cơ bắp của bạn thành đường để tiêu thụ

nếu bạn tập HIIT mà không có sự hỗ trợ từ dinh dưỡng + một cái bụng đói meo thì tôi cam đoan với bạn rằng 80% năng lượng của bạn sẽ bị cơ thể phân giải từ cơ bắp của bạn !

đó là điểm đáng sợ của HIIT !

Nhưng đối với SC thì sao ?

Liệu SC có đốt luôn cơ bắp khi tập với một cái bụng rỗng ?

Không , bạn hãy yên tâm về chương trình này , nó thật sự không đốt cơ bắp khi bạn tập với một cái bụng rỗng , hoặc chí ít là cũng đốt chỉ khoảng 1%~5% năng lượng cơ bắp trong điều kiện xấu nhất mà thôi .

Đơn giản vì SC được tập với một cường độ rất nhẹ nhàng

thậm chí bạn còn có thể nói chuyện bình thường với người bên cạnh kia mà ?

với một cường độ nhẹ nhàng như thế thì cơ thể của bạn sẽ đốt năng lượng từ mỡ trong người bạn là chính !

có thể bạn sẽ cần khoảng 10~15 phút để cơ thể chuyển hẳn sang trạng thái đốt mỡ , một số người có thể nhanh hơn , một số có thể chậm hơn một vài phút , không đáng quan tâm

nên tôi khuyên rằng bạn nên áp dụng SC trong khoảng thời gian 1 tiếng trở lại , không nên tập nhiều quá cũng như ít quá

Bạn có thể tập SC vào buổi sáng

bạn có thể tập SC vào buổi trưa

bạn có thể tập SC vào buổi chiều

sự thật thì Jay tập SC 3 tiếng mỗi ngày

nhưng một buổi tập của Jay không bao giờ vượt quá 1 tiếng một lần

Vì SC không đốt cơ bắp nên bạn có thể yên tâm tập SC với một cái bụng đói

vì SC đốt trực tiếp lên mỡ nên bạn có thể yên tâm ăn một chút gì đó trước khi tập

Tôi sẽ uống tầm 20g BCAA's để chống mất cơ trong trường hợp tôi sợ phương pháp này cũng đốt luôn một chút cơ mà khó khăn lắm tôi mới gầy dựng được

nhưng thật sự thì bạn vẫn có thể tập nó khi đói bụng , bạn có thể tập nó khi bạn đang no mà vẫn không ảnh hưởng gì đến cơ bắp

vì cái mà SC đốt trực tiếp là mỡ chứ không phải tinh bột , nên bạn sẽ không sợ chuyện cơ thể tự phá huỷ cơ bắp thành đường để cung cấp cho các hoạt động của bạn

Hãy tập SC vào bất kì thời điểm nào trong ngày mà bạn thích !

Không có Timing thích hợp cho SC vì SC thích hợp cho mọi lúc !

ảnh : nhịp tim ở mốc 120 là nhịp tim của vùng "FAT BURN"

Kĩ thuật slow-cardio này thật tuyệt vời ! tôi nên tập bao nhiêu ngày trong tuần để đạt hiệu quả cao nhất ?

trả lời : tôi nghĩ bạn nên tập kĩ thuật này vào buổi sáng sớm khi mới thức dậy , hoặc tập ngay sau khi tập tạ .

tất nhiên bạn sẽ không muốn mất những khối cơ bắp của mình dù chỉ là một chút ít , nên tôi sẽ khuyến khích các bạn dùng 20g BCAA trước khi tập (nếu như bạn tập vào sáng sớm) hoặc whey protein lúc chuyển kiểu tập (nếu bạn tập ngay sau khi tập tạ) để chống mất cơ , bạn cũng có thể uống thêm cà phê trước khi tập để tăng tốc

bạn có thể tập kĩ thuật này 3 ngày một tuần , 4 ngày một tuần , thậm chí 7 ngày một tuần mà cơ thể vẫn không mệt mỏi - nhưng tôi chỉ khuyến khích các bạn tập 4 ngày / tuần kết hợp với tạ bình thường hơn

chỉ cần bạn giữ nhịp tim ở mức 120~130 nhịp/phút là đủ

hoặc tập ở vận tốc thấp (hoặc bạn cũng có thể áp dụng cách của Jay)

một số advice của tôi là bạn nên sử dụng xe đạp để tính sẽ đơn giản hơn

vận tốc của bạn khi đạp với độ nặng bình thường (hoặc thấp) là 65 vòng / phút là đạt yêu cầu

nhưng hãy nhớ , hãy dành ra một vài ngày nghỉ cho cơ thể của bạn , và không bao giờ kéo dài bài tập quá 1h - bất cứ bài tập nào nhiều hơn 1h đều làm bạn mất rất nhiều cơ bắp

có nhiều người cũng đã hỏi tôi rằng : tôi đang trong thời kì xây dựng cơ bắp , vậy tập chương trình slow-cardio này bao nhiêu lần 1 tuần là hợp lý

tôi sẽ trả lời rằng : zero

việc tập cardio trong thời kì bulk cơ chỉ làm cho cơ bạn không phát triển nổi thôi

tôi sẽ tập thêm cardio trong khi vẫn giữ nguyên lịch tập hàng ngày để siết cơ

và sẽ không tập bất cứ buổi cardio nào khi tôi đang trong thời kì xây dựng cơ bắp .

Hỏi : Làm sao mà có chuyện tập nhẹ nhàng mà giảm mỡ được kia chứ ! tôi tập nặng mà còn không giảm được kia mà ! lừa đảo !

trả lời : Hãy nói cho tôi biết , con gấu tích cái gì trước khi nó ngủ đông ?

mỡ luôn được dùng để cung cấp năng lượng cho các hoạt động nhẹ nhàng trong thời gian dài

vì nó rất khó bị phân huỷ và cũng cho một nguồn năng lượng rất lớn

mỡ chỉ được dùng cho các nhóm slow fiber muscle mà thôi

và chính việc tập trung kích hoạt sự hoạt động của nhóm cơ này thông qua các bài tập nhẹ nhàng sẽ giúp bạn đốt trực tiếp vào đống mỡ trên người bạn

giúp bạn giảm mỡ nhanh hơn , hiệu quả hơn , và còn giúp bảo vệ chống lại sự break down các cơ bắp của bạn nữa

nguồn : Google + kinh nghiệm bản thân

Mình thì không còn mỡ để giảm nữa rồi =]]]]