Kết quả 1 đến 9 của 9
    Hix, 2 tuần rồi mà vẫn chưa hết hả em??? Đen thế Em tham khảo nhé:

Trước hết xin trình bày với bạn máu bầm từ đâu ra. Khi bạn bị chấn thương (ngã, té), các mạch máu nhỏ sẽ bị vỡ và máu thoát ra ngoài, tụ lại mô lỏng lẻo dưới da và hình thành nên máu bầm.

Vùng bị chấn thương sẽ có hiện tượng viêm làm mạch máu giãn nở làm máu chảy nhiều hơn. Khi máu đã thoát ra ngoài thì sẽ biến đổi theo xu hướng tự lành. Máu tụ này sẽ bị phân giải, các bạch cầu trong cơ thể sẽ ăn một phần các thành phần máu, các mô xơ sẽ hình thành tại chỗ bầm máu.

Quá trình này là không đảo ngược và không thể thúc đẩy làm nhanh hay chậm. Chúng ta chỉ có thể hạn chế sự chảy máu để làm chỗ bầm máu không chảy máu thêm mà thôi.

Trở lại hiện tượng bạn thấy. Khi bạn bị chấn thương, máu chảy ra và tụ lại dưới da, bạn không thể làm cho số máu này mất đi nhanh chóng. Bạn chỉ có thể hạn chế sự chảy máu thêm. Việc hạn chế hiện tượng viêm làm xuất huyết thêm bằng cách chườm lạnh và băng thun ép, nghỉ ngơi, kê cao chi bị chấn thương.

Động tác lăn trứng gà, xoa dầu nóng sẽ làm chỗ chấn thương bị chảy máu nhiều hơn vì làm hiện tượng viêm nặng hơn do vậy máu sẽ tiếp tục chảy. Bạn sẽ thấy máu bầm ngày càng nhiều, vùng chấn thương sưng to. Nếu máu bầm nhiều trên một vùng da bị chấn thương thiếu máu nuôi sẽ có hiện tượng chết (hoại tử) da vùng đó.

Cách tốt nhất bạn làm bây giờ là nghỉ ngơi, băng thun ép vùng chấn thương, kê cao chi bị chấn thương, chườm lạnh ngày ba lần, mỗi lần 20 phút, đến bác sĩ khám và cấp thuốc uống. Bạn sẽ thấy vùng bầm máu có màu xanh sau đó sẽ chuyển sang màu vàng và từ từ biến mất. Chúc bạn mau tan hết vùng bầm máu.

ThS.BS TĂNG HÀ NAM ANH

(giảng viên CTCH BV ĐH Y dược TP.HCM)

Híc...chia buồn với bác. Nhìn bác cứu bóng hôm đó ai cũng hết hồn. Máu bầm theo em có lẽ đến bác sĩ khám, có khả năng phải chích hút đó bác.

Chúc bác mau lành nhé!

Máu bầm đầu gối .

Hôm đánh giải em bị trượt vũng nước bị dập gối chân .Không đau nhiều nhưng 2 tuần rồi mà cảm giác nó vẫn xưng , sờ vào có cảm giác bọng nước .Bác cho em hỏi có phải em bị tụ máu bầm ? nếu thế thì làm sao để tan máu bầm . Cám ơn bác nhiều .

Trích dẫn Gửi bởi cubull
    Nói thiệt đi. Đánh banh té hay bị "chiếu ăn" để còn bóc thuốc cho chính xác.
    kAKAKAKAKAKA.Té thì ít chiếu ăn thì nhiều

Trích dẫn Gửi bởi cubull
    bác Cubull đúng là Cu Bu....ll. nói chuyện thâm thúy quá. em chẳng hiểu gì sất.????????????????????????????????

Trích dẫn Gửi bởi phpcanban
    Hix, 2 tuần rồi mà vẫn chưa hết hả em??? Đen thế Em tham khảo nhé:
    Đau thì không đau anh ! Chỉ bị giống như bọng nước . Thui đợi tự tiêu như anh Nam Anh nói.
    Trích dẫn Gửi bởi Fed_Storm
    Híc...chia buồn với bác. Nhìn bác cứu bóng hôm đó ai cũng hết hồn. Máu bầm theo em có lẽ đến bác sĩ khám, có khả năng phải chích hút đó bác.

Chúc bác mau lành nhé!
    Thanks bác .

thay cái khác đi cho khỏe. thời buổi này ai còn sài đồ sữa chữa nữa.

Tình nghĩa lâu nay nó cõng mình . Lẽ nào mới chút xíu mà phụ tình thì tội cho em nó quá .em quyết tâm chung thủy với nó đến suốt đời rồi bác ạh .
    Trích dẫn Gửi bởi ANDRITZ
    thay cái khác đi cho khỏe. thời buổi này ai còn sài đồ sữa chữa nữa.