Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 19

Tốc độ quả bóng xẹt qua nhanh hơn khả quay đầu và nhìn được bóng. Nên bỏ thói quen đó và tập cảm nhận 2 bên khi mắt vẫn nhìn tới trước, giống như khi lái ôt ô vậy.

các bác chú ý khi chơi tennis

Chơi tennis bị bóng đập hỏng mắt trái (nguồn: http://vnexpress.net/gl/doi-song/201...hong-mat-trai/)

Ảnh minh họa:

Ảnh minh họa: Instruc.

Đang chơi thể thao cùng bạn, ông Hà, 53 tuổi, Hà Nội bất ngờ bị trái bóng tennis đập trúng vào mắt trái. Thấy vẫn bình thường nên ông không đi khám, nhưng một tuần sau thì mắt bắt đầu mờ dần, không nhìn thấy đường.

> Mù mắt vì gặp nạn khi chơi golf

Bác sĩ Đặng Trần Đạt, Phó trưởng Khoa Đáy mắt-Màng bồ đào, Bệnh viện Mắt Trung ương cho biết, sau cú va đập vào mắt trái, bệnh nhân không thấy sưng hay đau nhức mà chỉ hơi choáng váng nên chủ quan không đi khám. Đến khi mắt đỏ lên, không phân biệt sáng tối đi khám thì đã muộn, việc cứu được thị lực của con mắt này rất khó.

Bệnh nhân được chỉ định phẫu thuật cấp cứu do sang chấn võng mạc, xuất huyết dịch kính, nghi ngờ hoại tử nội nhãn... và gần như đã mất hoàn toàn thị lực.

Theo bác sĩ Đạt, thị lực mắt trái của bệnh nhân trước khi mổ gần như không nhìn thấy gì. Sau mổ hy vọng sẽ phục hồi, nhưng sẽ mất thời gian dài và chắc sẽ không được như ban đầu.

Mới đây, Bệnh viện Mắt Trung ương cũng tiếp nhận một bệnh nhân nam hơn 50 tuổi bị mù mắt trái do bị quả bóng golf đập vào mắt từ khoảng cách 10m.

Các bác sĩ khuyến cáo, chấn thương mắt khi chơi thể thao là nguyên nhân phổ biến gây mù loà vĩnh viễn. Phong trào cầu lông nghiệp dư, chơi tennis... trong các công sở, nhà trường, phường xóm ngày càng phát triển. Tai nạn về mắt do vậy cũng tăng tương ứng.

Trong khi đó, việc điều trị thường phức tạp, tốn kém, lâu và kết quả thường không như mong muốn. Chấn thương dù là nhẹ cũng có thể gây xê dịch hay tổn hại cấu trúc bên trong của nó. Vì thế, nên chủ động dùng dụng cụ bảo vệ mắt thích hợp cho từng môn thể thao, như dụng cụ bảo vệ mắt...

Những pha tai nạn do bóng bay vào đèn pha do đối thủ bắn lưới chiếm tỷ lệ không nhiều so với tự đập vợt vào mặt khi đưa lên đỡ (em có 1 cái sẹo làm kỷ niệm và mất 1 ít hồng cầu)

Nhưng các trường hợp (tennis phong trào nha các bác) bị bóng bay vào khi tay đứng lưới cứ ngoái đi ngoái lại xem partner (ở phông) và đối thủ bên kia đôi công thì khá phổ biến. Ngay cả 1 tay vợt có kinh nghiệm, từng đoạt nhiều giải, như bác Tuấn ở CLB Xứ Nghệ cũng có thói quen này: đầu quay như rang lạc khi đứng lưới. Chúc mừng bác Tuấn chưa bị nổ đèn pha phát nào! Còn nếu vẫn muốn quay thì tốt nhất nên mua kính thể thao cho lành.

Em có chú em bị 1 phát trong trường hợp sốt ruột mãi không thấy partner giao bóng 2, bèn quay lại và "độp"...

E thì bị partner bắn 1 phát ngay đầu khi giao banh, may mà chưa bất tỉnh. từ đó đứng lưới khi partner giao banh thì long ko được yên.hic

Trích dẫn Gửi bởi Ngọc Bẹt
    Những pha tai nạn do bóng bay vào đèn pha do đối thủ bắn lưới chiếm tỷ lệ không nhiều so với tự đập vợt vào mặt khi đưa lên đỡ (em có 1 cái sẹo làm kỷ niệm và mất 1 ít hồng cầu)

Nhưng các trường hợp (tennis phong trào nha các bác) bị bóng bay vào khi tay đứng lưới cứ ngoái đi ngoái lại xem partner (ở phông) và đối thủ bên kia đôi công thì khá phổ biến. Ngay cả 1 tay vợt có kinh nghiệm, từng đoạt nhiều giải, như bác Tuấn ở CLB Xứ Nghệ cũng có thói quen này: đầu quay như rang lạc khi đứng lưới. Chúc mừng bác Tuấn chưa bị nổ đèn pha phát nào! Còn nếu vẫn muốn quay thì tốt nhất nên mua kính thể thao cho lành.

Em có chú em bị 1 phát trong trường hợp sốt ruột mãi không thấy partner giao bóng 2, bèn quay lại và "độp"...
    em thấy vđv chuyên nghiệp thế giới vẫn ngoảnh đi ngoảnh lại đê coi bồ mình đánh trái đó như thế nào mà a ??? như a e nhà Bryan chẳng hạn, hiểu nhau như thế nhưng trái nào lưới cũng phải ngoái lại nhìn xem bồ mình trả banh thế nào !!!!!

Em là em luôn ngoái lại dòm... để còn né "tên lửa" của partner nữa chứ... cái này hãi hơn nhiều so với cú đoa của đối phương.

Còn partner giao banh mạnh thì nên lùi lại 1 đoạn cho nó lành, khi banh bay lên thì mình phóng lên cũng chưa muộn.

Còn vụ đeo kính thể thao thì nó sao sao ấy, y như kính bơi, vướng víu khó chịu Thôi ráng cẩn thận 1 tí.

Đặc biệt các bác ko bao giờ được xài kính sát tròng nhé, nó khệnh trúng 1 phát là vứt luôn

Mình bị bồ tèo giao banh 1 trúng sau tai - choáng té cấm đầu ngay tức khắc. Kinh nghiệm banh 1 thì nằm thấp 1 chút.

Mình bị bồ tèo giao banh 1 trúng sau tai - choáng té cấm đầu ngay tức khắc. Kinh nghiệm banh 1 thì nằm thấp 1 chút.

Báo cáo các bác: tối nay em vừa bị 1 phát vào mắt trái lúc lên bắt lưới. Lúc ấy ôm mặt ( kính thì văng đi rồi), em cứ nghĩ thôi xong rồi. May là có cái kính mắt mica nên nó cũng giảm chấn đc 1 ít. Hiện tại là đau xung quanh mắt và hay có cảm giác ngứa và chảy nước mắt .

Hôm nay có gì đó đặc biệt mà còn bị patner giao bóng 2 phát vào lưng nữa hu hu