Trang 3 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 56

Chủ đề: Elbow tennis

Em chỉ đoán là sau khi quay lại, ông anh này vẫn chưa thay đổi kiểu đánh, nguyên nhân trực tiếp dẫn đến elbow. Vì thế sẽ bị lại là tất nhiên.

Trích dẫn Gửi bởi PrinceDragon
    Em chỉ đoán là sau khi quay lại, ông anh này vẫn chưa thay đổi kiểu đánh, nguyên nhân trực tiếp dẫn đến elbow. Vì thế sẽ bị lại là tất nhiên.
    PD tích cực spam bên này nhể

Các bác cứ hít đất 50-80 cái/ lần là khỏi sợ elbow chứ gì đâu.

Hầu như nguyên nhân tennis elbow là do quá tải. Cần nhất là nghỉ dưỡng thương 1 thời gian đợi gân lành , và tập phục hồi sức mạnh gân cơ thì bệnh mới hết và không tái phát. Châm cứu, bấm huyệt không thể chữa khỏi. Nếu 1 số trường hợp khỏi là do bệnh đó còn nhẹ, nghỉ cũng hết. Các bạn chú ý: nghỉ chơi dưỡng thương và tập phục hồi sức dẻo và mạnh cơ bắp.

Trích dẫn Gửi bởi tam_bb2003
    Cho em ỏi đang bị đau Elbow có tập được cái Powerball ko vậ? Cám ơn mỏi người
    Trả lời: có tập được, nhưng tập để làm gì? Nếu bác tập để khỏi Elbow thì ít khả năng, nếu có thì cũng rất chậm. PB nếu dùng để tập (cho khỏe) các bó cơ ở cổ tay, cánh tay thì OK.

Để giải quyết được elbow thì phải dùng những cách khác. Bên cạnh việc điều trị y tế mà các bác sỹ sẽ giúp bạn thì ngay lập tức áp dụng các biện pháp nghỉ chơi triệt để vài tuần, đổi vợt nhẹ hơn, chọn dây mềm hơn, căng dây với sức căng thấp hơn, đeo giảm chấn cổ tay/cánh tay... bao giờ cũng có ích.

bạn MinhKTS ở trên nói "Các bác cứ hít đất 50-80 cái/ lần là khỏi sợ elbow chứ gì đâu" thì hơi khó hiểu. Chắc bạn ấy chưa biết bị đau Elbow là gì

Trích dẫn Gửi bởi tam_bb2003
    A chịu khó ra VP 131 thường xuyên hơn, cầm nâng lên hạ xuống càng nhiều càng nhanh hết kekekek

con neu ghien qua, xuong san nhat bong cho nguoi ta danh, hehe!

Trích dẫn Gửi bởi BACSIANH
    Chào các bạn,

Mình không biết nguồn gốc phương thức điều trị của bạn Yoshi từ đâu, nhưng có vẻ thiếu chính xác và rất nguy hiểm khi đề cập đến thuốc chích corticoid sai tên, không đúng chỉ định và cách dùng. Thuốc biệt dược chỉ nên chỉ định dùng bởi bác sĩ chuyên khoa. Mình xin cảnh báo các bạn nên không áp dụng theo vì rất nguy hiểm.

Cám ơn
    Mình nhất trí với ý kiến trên. Nguyên tắc chung của điều trị thì bài viết của bác Brian là chính xác. Nhưng cụ thể ra sao nên khám chuyên khoa mới có huướng điều trị được. Tình hìnhchung nếu mới bị thì cứ phải nghỉ ngơi hạn chế vận động vài ngày.

Trích dẫn Gửi bởi BACSIANH
    Hầu như nguyên nhân tennis elbow là do quá tải. Cần nhất là nghỉ dưỡng thương 1 thời gian đợi gân lành , và tập phục hồi sức mạnh gân cơ thì bệnh mới hết và không tái phát. Châm cứu, bấm huyệt không thể chữa khỏi. Nếu 1 số trường hợp khỏi là do bệnh đó còn nhẹ, nghỉ cũng hết. Các bạn chú ý: nghỉ chơi dưỡng thương và tập phục hồi sức dẻo và mạnh cơ bắp.
    Thưa bác sĩ, em đang bị elbow và trong giai đoạn nghỉ (chắc lần này em sẽ nghỉ 1 tháng k cầm vợt xem sao).

Lý do bị và bị hoài:

+ Vào đánh ngay không khởi động, mà lại đỡ bóng nặng (em chủ quan chứ em biết quá rõ đây là 1 nguyên nhân chính của TE rồi). Tháng 1 em đi công tác liên tục 5-6 ngày/tuần nên bị đói bóng, ra sân k kịp khởi động.

+ Đánh BH1H phát lực quá mạnh

+ nghỉ 1 tuần lại cầm vợt 1 lần và cứ thế đau lại (lúc đánh bóng thì quen hơn nên k thấy đau), giờ đã được 7 tuần rồi.

- Trọng lượng Vợt và độ căng dây đều bình thường.

Vị trí bị đau: đầu cơ cẳng tay nối với chỏm lồi cầu, bây giờ thì đã chuyển sang mỏm lồi cầu rồi ạ

Em đã điều trị như sau:

+ Lúc mới bị thì dán Salonsip (chỉ định là k quá 8 tiếng liên tục) trong 1 tuần.

+ Sau đó em bôi Voltaren Emulgel (khoảng 1 tuần gần đây) trên chỏm lồi cầu, kết hợp day bấm, thì thấy cũng đỡ hơn nhưng cứ cầm vợt đánh Fore Hand là đau lại. Và Voltaren bôi nhiều cũng gây ra dị ứng da nên em phải dừng.

thắc mắc của em là:

+ Voltaren có phải là thuốc thích hợp trong trường hợp của em không (theo em đánh giá thì chưa phải mức độ nặng nhưng sao cứ bị đau hoài)

+ Nếu em nghỉ tennis hẳn 1-2 tháng và không tiêm chích gì thì có khỏi được không?

+ Nếu như đã đau lâu như vậy (2 tháng) thì có khả năng phát sinh viêm và lan sang các tổ chức khác quanh mỏm lồi cầu không?

Xin cảm ơn bác sĩ!