Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 27

Xin tư vấn về đau lưng!!!

Các bác ơi! Em (hơn 30 tuổi) chơi Tennis bị đau lưng, chụp MRI bác sĩ bảo có thoái hóa nhẹ..., chỉ có đĩa đệm L5 hơi bị khô nước...

Bản thân thì thấy có đau nhẹ nhưng hơi mơ hồ, lúc thì đau ở lưng, lúc thì xuống dưới mông phải, phía bẹn, đùi....chổ đau di chuyển có nằm một chổ rõ ràng...chỉ đau nhẹ, hơi tê tê vẫn sinh hoạt bình thường...

Hiện nay em có đeo nẹp lưng khi chơi Tennis.... xin các bác cho em lời khuyên! Em xin chân thành cám ơn!

Xin chân thành các bác đã cho lời khuyên! Chúc các bác có sức khỏe thật tốt để tiếp tục các cuộc chiến trên sân!!! :-)

Administrator
    Trích dẫn Gửi bởi thanghuynh75
    Bác bị thế là còn nhẹ, nên tích cực tập vật lý trị liệu đừng để nặng, khởi động nhẹ nhàng nhưng kỹ, không cúi xuống lụm banh, hạn chế cứu banh những pha khó, nói chung là phải để ý động tác đừng làm gì quá tải lên cột sống. Hiện tại mình bị nặng hơn bác rất nhiều, thoát vị đĩa đệm L4, L5 6mm, tê, buốt từ mông xuống đầu gối, phải đeo nẹp lưng suốt ngày, nhưng ra sân thì mình không đeo, kiên trì tập VLTL tại nhà. Chúc bác mau khỏi bệnh.
    Em dự định tập xà kép (dùng 2 tay - phần gần nách - để trên xà) cho phần dưới tự do kéo dãn cột sống; Thứ 2 là ngâm mình dưới nước - đu mình trên phao. Hai bài tập này ko biết có hiệu quả ko? Bác ThanhHuynh75 đang tập VLTL gì vậy có thể hướng dẫn thêm cho em được ko?

Cám ơn bác trước nhé!

Bác bị thế là còn nhẹ, nên tích cực tập vật lý trị liệu đừng để nặng, khởi động nhẹ nhàng nhưng kỹ, không cúi xuống lụm banh, hạn chế cứu banh những pha khó, nói chung là phải để ý động tác đừng làm gì quá tải lên cột sống. Hiện tại mình bị nặng hơn bác rất nhiều, thoát vị đĩa đệm L4, L5 6mm, tê, buốt từ mông xuống đầu gối, phải đeo nẹp lưng suốt ngày, nhưng ra sân thì mình không đeo, kiên trì tập VLTL tại nhà. Chúc bác mau khỏi bệnh.

Nếu đã chụp MRI mà chỉ có thoái hóa nhẹ, đĩa đệm không trượt, không thoát vị thì nên tìm nguyên nhân gì khác gây ra các triệu chứng này. Khi đánh tennis thỉnh thoảng cũng có căng cơ gây đau lưng... Nhưng tê chân như bạn thì không giống do cột sống, nhất là khi kết quả MRI như bạn nói. Nên kiểm tra thêm về mạch máu vì tắc hẹp động mạch hay dãn tĩnh mạch chân hây suy van tĩnh mạch chân cũng gây ra tê chân như ban nói.

Trích dẫn Gửi bởi toetua2011
    Các bác ơi! Em (hơn 30 tuổi) chơi Tennis bị đau lưng, chụp MRI bác sĩ bảo có thoái hóa nhẹ..., chỉ có đĩa đệm L5 hơi bị khô nước...

Bản thân thì thấy có đau nhẹ nhưng hơi mơ hồ, lúc thì đau ở lưng, lúc thì xuống dưới mông phải, phía bẹn, đùi....chổ đau di chuyển có nằm một chổ rõ ràng...chỉ đau nhẹ, hơi tê tê vẫn sinh hoạt bình thường...

Hiện nay em có đeo nẹp lưng khi chơi Tennis.... xin các bác cho em lời khuyên! Em xin chân thành cám ơn!
    Túm lại như sau :

- Không chơi nó cũng đau lưng , chơi môn khác nó cũng đau lưng ...nên túm lại là đau lưng không phải do chơi tennis

- Bạn tập một số động tác hổ trợ lưng, tìm trên youtube hoặc trang này có đó bạn.

- Nếu được cố gắng dùng một số thuốc hổ trợ, không lạm dụng hoặc quá lo lắng

- Nếu đau quá thì dừng lại, xoa bóp hoặc chườm đá và nghỉ ngơi ít nhất 3 ngày hoặc 1 tuần thì vận động lại

Trên này thì nhiều bác sĩ lắm, nếu là mình mình chỉ biết làm thế thôi, sai mấy bác sĩ nói để em biết nhé

Trước kia thì cũng bị đau lưng cấp, chụp các kiểu, các tư thế thì không tìm ra nguyên nhân. . Đi điện cơ 1 lần thì kết quả BS nói tốt. và bây giờ thì thỉnh thoảng tê chân. Tập trung theo hướng này.

Nên kiểm tra thêm về mạch máu vì tắc hẹp động mạch hay dãn tĩnh mạch chân hây suy van tĩnh mạch chân cũng gây ra tê chân như ban nói.

Trích dẫn Gửi bởi toetua2011
    Em dự định tập xà kép (dùng 2 tay - phần gần nách - để trên xà) cho phần dưới tự do kéo dãn cột sống; Thứ 2 là ngâm mình dưới nước - đu mình trên phao. Hai bài tập này ko biết có hiệu quả ko? Bác ThanhHuynh75 đang tập VLTL gì vậy có thể hướng dẫn thêm cho em được ko?

Cám ơn bác trước nhé!
    http://www.youtube.com/watch?feature...&v=fd_yZBiZt1A
    Thoái hoá đốt sống cổ, em còn nên chơi tennis không ạ?

Bác tham khảo nhé, mình đang tập theo hướng dẫn này, kết quả đang tiến triển tốt.

Trích dẫn Gửi bởi thanghuynh75
    http://www.youtube.com/watch?feature...&v=fd_yZBiZt1A
    Thoái hoá đốt sống cổ, em còn nên chơi tennis không ạ?

Bác tham khảo nhé, mình đang tập theo hướng dẫn này, kết quả đang tiến triển tốt.
    Cám ơn bác nhiều nhiều! Chúc bác thành công!

bác bị đau lưng do thoái hóa nhẹ, dẫn đến đĩa đệm ở lưng chèn vào dây thần kình tọa nên bác sẽ bị đau dây thần kinh từ lưng chạy dọc ra sau 1 bên chân, đấy là đau dây thần kinh tọa.

để chữa dứt điểm thì hơi khó nhưng kết hợp xoa bóp phần lưng và dùng thuốc nếu đau nặng thì sẽ hết, nên tập thêm các động tác thể dục cho cơ lưng.

Đặc biệt hạn chế chơi/vận động quá sức, khi nào thấy mệt hay có dấu hiệu đau thì phải nghỉ ngay.

Khi bị quá đau có thể tìm đến châm cứu sẽ làm giảm đau nhanh chóng mà không ảnh hưởng đến sức khỏe