Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 27

Bị đau gót chân trái phần Heel Bone

Chào bác sĩ Anh,

Em đau phần HEEL BONE chân trái (là chân trụ nhiều khi chơi tennis), thỉnh thoảng em cũng hay bị đau do đánh gót vào chống xe, khoảng 1 tháng nay, em bị đau dai dẳng.

Các triệu chứng như sau:

- Bình thường thì không đau, lấy ngón tay ấn mạnh vào là đau.

- Chơi tennis nhiều về bỏ giầy ra cảm giác hơi đau đau.

- Nằm ngủ dậy là đau rêm thấy rõ nguyên vùng gót, đi lại ngúc ngoắc một hồi là hết

Em phải lót thêm gót giầy để chơi tennis êm hơn, tối ngủ mang vớ + bôi dầu hoặc dán salonpas thì sáng đỡ đau. Nghỉ chơi 4-5 ngày thì hết đau, nhưng ấn vào là đau.

Nhưng cả tháng nay rồi mà nó không hết cứ rêm rêm miết. Không biết là em bị đau gân hay xương hay cơ nữa.

Em cũng không biết nên đi khám ở đâu? Em tính đi lên TT Chấn Thương Chỉnh Hình (TPHCM)

Bác sĩ cho em lời khuyên nhé. Cám ơn bác sĩ nhiều.

Coi chừng bị đau là do cái đôi giày sale off đó

Trích dẫn Gửi bởi fortuna
    Coi chừng bị đau là do cái đôi giày sale off đó
    Chắc là nó... thôi để mai đi kiếm mua đôi giày khác thử xem sao

Tớ cũng bị tương tự, đi Barricade 6.0 thì ko bị sao nhưng đi Vapor 8 Tour thì chạy một lúc là cảm thấy đau gan bàn chân, chắc do cái đế giầy không hợp với chân mình.

Bây giờ phải đi 2 đôi vớ một lúc thì ko bị nữa.

Chà,

Em cũng bị. Nghỉ 2 tháng cùng lúc với elbow cũng không hết.

Mình cũng bị tình trạng này hơn 1 năm rồi,khám bvien chỉnh hình cho thuoc uống,thoa thuốc,đổi giày...nói chung là làm đủ thứ cũng k hết..mấy tháng gần đây mình mang 2 vớ thấy đỡ trong lúc chơi nhưng mỗi sáng thức dậy vẫn phải đi cà nhắc một hồi mới bình thường lại đc..có nhiều người bạn khuyên nên chụp "cắt lớp" tại Bvien 115 khoa TDTT mới biết rõ nguyên nhân mà mình cũng chưa có thgian..Nếu Bác nào chụp trc có trục trặc gì thông tin lên đây cho mình biết với nhé.Thanks !

Đặc điểm của nó là bình thường chẳng đau đớn gì, ấn ngón tay mạnh vào mới đau, ấn mạnh đau mạnh Có người nó em có thể bị gai sụn (em biết gai sụn là cái gì em chít liền )

Buổi sáng dậy là cảm giác đau rêm (lúc đầu em sợ bị gió máy nên tối ngủ đeo vớ + bôi dầu hoặc salonpas nhưng sáng vẫn bị), đi vòng vòng 1 chút khí huyết lưu thông thì hết. Hôm nào chơi tennis chạy nhảy nhiều quá thì sáng ra đau rêm nhiều hơn một chút.

Cái đau của nó chỉ là rêm rêm thôi, nhưng cả tháng rồi sợ có nguy hiểm gì về sau không, chắc phải đi chụp cắt lớp cho nó yên tâm

Em bị đau cái phần sụn gót chân chứ không phải phần gan hay gót dưới bàn chân.

Chắc không phải do giày mới đâu bác. Vì khi em đi mang rất là êm, không đau gì cả. Hay do mình bay nhảy nhiều quá nên nó ảnh hưởng Chắc phải chơi "có kiểm soát" mới được.

Còn cái vụ sáng dậy thì nó đau rêm, đi chút xíu là hết... hình như là bị gân, để qua đêm nó không hoạt động nên sáng bị đơ, đi chút xíu máu thông suốt thì hết đau.

Em nghĩ là do cách chạy của bác đấy ạ. Có lẽ do lúc bác chạy thì phần gót chân bác chạm đất trước rồi mới tới mũi chân, hoặc do các động tác dậm chân, bật nhảy trong cú serve (ít hơn là chạy) gây ra. Cái này thì phải điều chỉnh thôi bác ạ, vì cách di chuyển cơ bản của tennis là phải ở trên đầu mũi chân. Giày cũng là 1 phần nữa, bác nên chọn loại giày có khả năng hấp thu xung động tốt. Trước khi đánh thì nên làm nóng, nhón chân lên xuống em nghĩ cũng giúp được phần nào.

Chào bạn,

Theo lời bạn mô tả, nạn bị đau ngay điểm bám của gân gót vào xương gót. Bệnh này rất phổ biến và rất khó chữa. Nguyên nhân do viêm chỗ bám gân gót vào xương. Nguyên nhân: quá tải, không khởi động kỹ. Diễn tiến: viêm mạn tính, vôi hóa do không điều trị mà vẫn tiếp tục chạy nhảy. Khi mạn tính và mọc gai rất khó chữa có khi phải bó bột bất động 1-2 tháng hoặc phải phẫu thuật. Mới bị: ngưng chơi 1 tuần, tập stretching gân gót, uống kháng viêm, hạn chế chạy nhảy, đi bộ. Khi hết đau phải tập tiếp stretching, chạy bộ, nhảy dây 1-2 tuần không đau mới ra chơi lại. Phòng ngừa: khởi động kỹ, lắng nghe cơ thể, chơi vừa sức. Chúc bạn mau hồi phục.
    Trích dẫn Gửi bởi phpcanban
    Chào bác sĩ Anh,

Em đau phần HEEL BONE chân trái (là chân trụ nhiều khi chơi tennis), thỉnh thoảng em cũng hay bị đau do đánh gót vào chống xe, khoảng 1 tháng nay, em bị đau dai dẳng.

Các triệu chứng như sau:

- Bình thường thì không đau, lấy ngón tay ấn mạnh vào là đau.

- Chơi tennis nhiều về bỏ giầy ra cảm giác hơi đau đau.

- Nằm ngủ dậy là đau rêm thấy rõ nguyên vùng gót, đi lại ngúc ngoắc một hồi là hết

Em phải lót thêm gót giầy để chơi tennis êm hơn, tối ngủ mang vớ + bôi dầu hoặc dán salonpas thì sáng đỡ đau. Nghỉ chơi 4-5 ngày thì hết đau, nhưng ấn vào là đau.

Nhưng cả tháng nay rồi mà nó không hết cứ rêm rêm miết. Không biết là em bị đau gân hay xương hay cơ nữa.

Em cũng không biết nên đi khám ở đâu? Em tính đi lên TT Chấn Thương Chỉnh Hình (TPHCM)

Bác sĩ cho em lời khuyên nhé. Cám ơn bác sĩ nhiều.