Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 17

Thoái hoá đốt sống cổ, em còn nên chơi tennis không ạ?

Chào các bác,

Em năm nay 33 tuổi, đánh tennis cũng lâu rồi.

Gần đây (từ trước Tết âm lịch 2013) em cảm thấy quay cổ khó khăn, cảm giác mỏi, thi thoảng thì đau (cảm giác như khi nằm ngủ gối cao thời gian dài ấy ạ). Đi chụp XQuang + khám thì được báo là thoái hoá đốt sống cổ.

Em có vật lý trị liệu, tập cổ (xoay trái phải trên dưới nhẹ nhàng) thì đau hết, nhưng cảm giác khó chịu vẫn còn.

Em cũng uống glucosamin 1500 phòng khô khớp từ hơn 1 năm nay

Vấn đề hiện tại là:

- em biết cái này ko chữa khỏi được, nhưng oánh tennis có vấn đề gì gây hại thêm không? Bác sĩ (Lê Vinh, viện Hồng NGọc, Hà Nội) thì bảo vẫn chơi được.

- một số động tác như FH (nặng), smash, serve em thấy hơi khó chịu ở cổ. Cái khó chịu này em ko rõ lắm là do đang điều trị thì nó vẫn bị kích thích, hay do các động tác trên làm ảnh hưởng, theo cao kiến các bác thì thế nào ạ?

Em cảm ơn lắm.

Trích dẫn Gửi bởi lockevn
    Chào các bác,

Gần đây (từ trước Tết âm lịch 2013) em cảm thấy quay cổ khó khăn, cảm giác mỏi, thi thoảng thì đau (cảm giác như khi nằm ngủ gối cao thời gian dài ấy ạ). Đi chụp XQuang + khám thì được báo là thoái hoá đốt sống cổ.

Em có vật lý trị liệu, tập cổ (xoay trái phải trên dưới nhẹ nhàng) thì đau hết, nhưng cảm giác khó chịu vẫn còn.

Vấn đề hiện tại là:

- em biết cái này ko chữa khỏi được, nhưng oánh tennis có vấn đề gì gây hại thêm không? Bác sĩ (Lê Vinh, viện Hồng NGọc, Hà Nội) thì bảo vẫn chơi được.

- một số động tác như FH (nặng), smash, serve em thấy hơi khó chịu ở cổ. Cái khó chịu này em ko rõ lắm là do đang điều trị thì nó vẫn bị kích thích, hay do các động tác trên làm ảnh hưởng, theo cao kiến các bác thì thế nào ạ?

Em cảm ơn lắm.
    Theo ý kiến của em thì để chắc chắn bác nên khám các bác sĩ chuyên khoa chấn thương chỉnh hình có uy tín, bệnh này dễ gặp nhưng khó chữa - bác nên chữa trị ngay từ lúc mới bị thì mới có hy vọng nó đỡ được !

Trích dẫn Gửi bởi lockevn
    Chào các bác,

Vấn đề hiện tại là:

Em cảm ơn lắm.
    Chào bạn! Cách đây 3 năm tôi cũng bị như bạn. Tôi vừa bị thoát vị đĩa đệm, vừa bị thoái hóa đốt sống cổ. Triệu chứng là bị tê chân - tê mông khi đứng lâu, còn cổ thì lúc nào cũng tê mỏi lan xuống 2 bả vai rất khó chịu. Mỗi lần đi đánh banh về là cả đêm không nghủ được vì cảm giác tê mỏi từ cổ ,vai, lưng,chân... Tôi đã phải bỏ tennis chuyển qua đi bơi hàng ngày trong sáu tháng và chuyển qua chơi golf nhẹ nhàng một năm trời cùng với bao thuốc thang, thày bà... mà bệnh chỉ đỡ đi chứ không khỏi. Trong một lần vô tình tôi đọc và tìm được một tài liệu dạy về tập bổ trợ (giống như tập yoga), có bệnh thì phải vái tứ phương, tôi nghiến ngấu tập liên tục, ngày 3 lần, bao nhiêu buổi tôi cũng không để ý. Chừng tháng sau thì tự nhiên tôi thấy mình hết sạch các triệu khó chịu về lưng-cổ, và lại đánh banh phà phà tới giờ này. Từ đó tôi đã chỉ cho rất nhiều người bệnh nặng ( 100% chỉ định mổ), tập bài tập này và họ đều khỏi trong đó có vợ tôi. Bài tập có 12 động tác, mỗi động tác tập 15 giây, ngày tập 03 lần. Bạn ở Tp HCM thì tôi co thể hướng dẫn trực tiếp được, còn ở HN thì bạn tìm tài liệu hướng dẫn bằng DVD trên mạng xem sao. Rất tiếc tôi dốt vi tính và không có DVD hay tài liệu để cho bạn nhưng tôi biết tài liệu đó rất dễ tìm chỉ có điều bạn phải quyết tâm và kiên trì tập luyện, đảm bảo bạn sẽ khỏi cả thoát vị đĩa đệm lẫn thoái hóa đốt sống cổ. Chúc bạn mau khỏe!

Trích dẫn Gửi bởi ACDL
    Chào bạn! Cách đây 3 năm tôi cũng bị như bạn. Tôi vừa bị thoát vị đĩa đệm, vừa bị thoái hóa đốt sống cổ. Triệu chứng là bị tê chân - tê mông khi đứng lâu, còn cổ thì lúc nào cũng tê mỏi lan xuống 2 bả vai rất khó chịu. Mỗi lần đi đánh banh về là cả đêm không nghủ được vì cảm giác tê mỏi từ cổ ,vai, lưng,chân... Tôi đã phải bỏ tennis chuyển qua đi bơi hàng ngày trong sáu tháng và chuyển qua chơi golf nhẹ nhàng một năm trời cùng với bao thuốc thang, thày bà... mà bệnh chỉ đỡ đi chứ không khỏi. Trong một lần vô tình tôi đọc và tìm được một tài liệu dạy về tập bổ trợ (giống như tập yoga), có bệnh thì phải vái tứ phương, tôi nghiến ngấu tập liên tục, ngày 3 lần, bao nhiêu buổi tôi cũng không để ý. Chừng tháng sau thì tự nhiên tôi thấy mình hết sạch các triệu khó chịu về lưng-cổ, và lại đánh banh phà phà tới giờ này. Từ đó tôi đã chỉ cho rất nhiều người bệnh nặng ( 100% chỉ định mổ), tập bài tập này và họ đều khỏi trong đó có vợ tôi. Bài tập có 12 động tác, mỗi động tác tập 15 giây, ngày tập 03 lần. Bạn ở Tp HCM thì tôi co thể hướng dẫn trực tiếp được, còn ở HN thì bạn tìm tài liệu hướng dẫn bằng DVD trên mạng xem sao. Rất tiếc tôi dốt vi tính và không có DVD hay tài liệu để cho bạn nhưng tôi biết tài liệu đó rất dễ tìm chỉ có điều bạn phải quyết tâm và kiên trì tập luyện, đảm bảo bạn sẽ khỏi cả thoát vị đĩa đệm lẫn thoái hóa đốt sống cổ. Chúc bạn mau khỏe!
    Chào bác ACDL !

Cách đây khoảng một năm em cũng bị thoát vị đĩa điệm và thoái hóa đốt sống cổ,em cũng bị các triệu chứng như bác tả...Đau không thể đánh banh được.Chỉ có một tư thế là dơ tay trái lên qua khỏi đầu thì hết đau.Em có đi khám bs chuyên khoa,uống thốc tây,vật lý trị liệu...sau khoảng ba tuần thì khỏi đc 90 0/0,khoảng 2 tháng sau thì gần như khỏi hẳn.Em lại tiếp tục đánh banh cho tới bây giờ...nhưng cách đây khoảng 2 tuần,em lại thấy hơi đau lại,không biết có phải do em bơi,hay đánh banh nhiều quá không.Qua bài viết của bác em thấy bác có bài tập hiệu quả như vậy nên rất muốn đc bác hướng dẫn...Em đang sống ở TP HCM ,Q 11,bác rảnh giờ nào cho em biết để em xin đc thọ giáo.

cám ơn bác rất nhiều!

Trích dẫn Gửi bởi ACDL
    Hiện tại mình cũng bị thoát vị đĩa đệm, ngồi hay đứng đều rất đau, nhưng lạ 1 chỗ là ra sân đánh vài đường banh thì cơn đau biến mất hoàn toàn như người khoẻ mạnh, về nhà cũng cảm thấy thư thái và bớt đau hơn, tuy nhiên BS khuyên không nên chơi, mà không chơi thì buồn lắm không chịu được. Bác có thể cho mình biết tên của tài liệu hay bất kỳ thông tin gì liên quan để mình có thể tìm hiểu về tập luyện được không bác? bác nói chung chung như thế thì chịu làm sao tìm được?

Cám ơn bác rất nhiều.

Em thấy trên mạng có hướng dẫn bài này.Các Bác thử tập theo bài hương dẫn này coi. Chúc các Bác nhanh khỏi bệnh.

Các bạn! Chính xác là bài tập trong clip mà bạn Quangthanh đã post ở trên. Các bạn chỉ chú ý là : Mỗi động tác giữ đúng 15 giây hoặc bạn đếm đến 25. Riêng động tác đạp xe đạp bạn làm càng lâu càng tốt, tối thiểu 100 lần. Động tác cuối cùng ( giống như bào thai) bạn nằm gò khoảng 30 giây. Kiên nhẫn ngày tập 03 lần: Sáng ngủ dậy ( trước khi ra khỏi giường). Trưa ngủ dậy ( trước khi ra khỏi giường). Tối trước khi đi ngủ. Đây là các bài tập nhằm tăng cường các nhóm cơ để hỗ trợ cột sống và dần đưa các đốt sống trở lại vị trí bình thường. Dĩ nhiên là kèm theo tập luyện là sự tự ý thức của bản thân trong vận động hàng ngày cho đúng tư thế khi đi đứng ngồi nằm, khiêng vác. Đặc biệt phải chú ý khởi động kỹ trước khi chơi thể thao. Chúc các bác mau khỏe.

Đây là các động tác ban đầu giúp người bệnh hồi phục, để có thể đánh tennis trở lại cần phải tập thêm một số động tác khác. Nguyên nhân chính của các bác đánh tennis bị là vì trước khi đánh ko khởi động hoặc ko làm đúng cách (làm nóng, xoay các khớp, kéo dãn cơ và gân), sau khi đánh hầu như không ai cool-down và giãn cơ và gân. Việc tập các bài yoga cũng chỉ để phòng tránh chấn thương, tăng cường sức bền, độ dẻo dai. Việc điều trị và thậm trí mổ tại các bệnh viện cũng chỉ là xử lý phần ngọn, vì bác sĩ, thậm trí bác sĩ bệnh viện thể thao thì cũng chỉ biết về thể thao nói chung thôi (chủ yếu giỏi điều trị cầu thủ bóng đá). Vấn đề cần giải quyết tận gốc là chỉnh sửa các động tác kỹ thuật sai dẫn tới chấn thương.

Là người chơi thể thao nghiêm túc và đam mê, mấy ai chịu được khi bác sĩ bắt nghỉ chơi vài tháng, thậm trí nghỉ hẳn. Và khó chịu hơn nữa là dù có điều trị thì thường thấy đỡ khi nghỉ nhưng chơi lại thì lại tái phát.

Việc phòng tránh chấn thương là hoàn toàn có thể và nếu chấn thương ko nặng thì em có thể giúp được, bác nào ở HN có thể qua gặp em.

Servedoctor.ace

Trích dẫn Gửi bởi Sơn-Vitar
    Chào bác ACDL !

Cách đây khoảng một năm em cũng bị thoát vị đĩa điệm và thoái hóa đốt sống cổ,em cũng bị các triệu chứng như bác tả...Đau không thể đánh banh được.Chỉ có một tư thế là dơ tay trái lên qua khỏi đầu thì hết đau.Em có đi khám bs chuyên khoa,uống thốc tây,vật lý trị liệu...sau khoảng ba tuần thì khỏi đc 90 0/0,khoảng 2 tháng sau thì gần như khỏi hẳn.Em lại tiếp tục đánh banh cho tới bây giờ...nhưng cách đây khoảng 2 tuần,em lại thấy hơi đau lại,không biết có phải do em bơi,hay đánh banh nhiều quá không.Qua bài viết của bác em thấy bác có bài tập hiệu quả như vậy nên rất muốn đc bác hướng dẫn...Em đang sống ở TP HCM ,Q 11,bác rảnh giờ nào cho em biết để em xin đc thọ giáo.

cám ơn bác rất nhiều!
    ---------------

Bác Son cứ theo clip trên mà tập, nếu cần chi tiết hơn thì ae gặp nhau trao đổi. Thứ 2,4,6 từ 19h -22h .Tôi chơi ở sân 242 Cộng Hòa. Thứ 3,5,7 tôi chơi ở sân Gió Bắc (quân khu 7) từ 14h --19h ( cùng hội Phương tủ lạnh). mời bác ghé chơi giao lưu cho vui. Bác lh a Mậu: 0903.816299.Thanhks bác.

Trích dẫn Gửi bởi ACDL
    ---------------

Bác Son cứ theo clip trên mà tập, nếu cần chi tiết hơn thì ae gặp nhau trao đổi. Thứ 2,4,6 từ 19h -22h .Tôi chơi ở sân 242 Cộng Hòa. Thứ 3,5,7 tôi chơi ở sân Gió Bắc (quân khu 7) từ 14h --19h ( cùng hội Phương tủ lạnh). mời bác ghé chơi giao lưu cho vui. Bác lh a Mậu: 0903.816299.Thanhks bác.
    Cám ơn bác.Bữa nào rảnh em sẽ alo rồi qua sân bác giao lưu.