Kết quả 1 đến 2 của 2

Chủ đề: Biển đêm

Biển đêm

Đừng khóc nữa, đừng cô đơn trước biển

Biển quá bao la để gửi gắm nỗi niềm.

Đừng trách nữa, đừng cô đơn trước biển

Sóng nào chẳng bạc đầu, đâu chỉ bởi chia ly

“Nếu ngày dài không bắt đầu bằng tia nắng ban mai.

Nếu tình yêu không bắt đầu bằng ánh mắt nhìn bối rối.

Nếu ta nghĩ cuộc đời không cần ai để bước cùng trong đêm tối.

Thì ta cần một người để dạy cách nắm lấy ánh bình minh.”

Thôi đừng khóc, đừng cô đơn trước biển.

Đừng hờn trách nhau chi cho con sóng mãi bạc đầu.

Dẫu chuyện chia ly, biển muôn đời không có lỗi.

Nhưng đêm tối qua rồi, bình minh sẽ lên thôi.

Anh Cô Đơn Trước Biển : “Nửa đêm…

Biển mệt nhoài vì suốt ngày ầm ĩ - nên đã nằm ngủ yên.

Rặng thông reo gọi gió, giờ mệt cũng đừng yên

Nửa đêm - chỉ có cát còn thèm lời tình tự.

Thèm sự vỗ về của sóng…”

. Bài hát ấy ám ảnh người, và người lại truyền nỗi ám ảnh ấy sang cho mình. Mà không, có lẽ tại gặp nhau ở cái cô đơn khắc khoải giữa thành phố biển buồn bã mà lòng luôn hướng về không gian của biển xa; gặp nhau ở cái khao khát đứng trước biển đêm với người mình yêu mến, quên đi tất cả, chỉ có biển và những yêu thương…

. Một mình xuống biển. Sóng rất mạnh, xô tới ào ạt. Mình cứ bước dần ra, và mỗi bước chân nhích ra là lại bị sóng ào tới, đẩy lại. Dang tay đón từng đợt sóng cuồng nhiệt ấy vào lòng, cảm giác như tan ra, tan đi mọi ưu tư, duy chỉ hình ảnh và nỗi nhớ người chập chờn không tan… Và lại thầm thì hát: “Anh cô đơn…

Anh cô đơn ngàn lần trước biển

Khi vắng em thiếu em

Anh mong em, cần có em ở bên

Để nghe sức sống trong ngực biển, để nghe ánh trăng gọi biển vàng

Từng con sóng đêm lạnh thiêu đốt trái tim anh…”

Ở một nơi rất xa ấy - người có nghe thấy không nhỉ?

. Giấc mơ anh bình dị, đơn giản chỉ là bình thản nắm tay em đi trên một bãi biển đêm bình yên – nghe tiếng trái tim mình hòa nhịp, rời xa những bộn bề, tính toan của cuộc sống, rời xa những ồn ào hối hả của nhịp ngày… Nơi ấy chỉ có ba chúng ta: Anh - em - và biển đêm, nghe biển ân tình ru lòng mình đi qua mùa giông tố, và hát cho em nghe khúc tự tình rất mực chân thành của biển và anh:

Nửa đêm biển mệt nhoài vì suốt ngày ầm ĩ,

Nên đã nằm ngủ yên.

Hàng thông reo gọi gió,

Giờ mệt cũng đứng im.

Nửa đêm chỉ có cát còn thèm lời tình tự,

Thèm sự vỗ về của sóng…

. Em vẫn thường nói: Biển buổi sớm thì ồn ào, sôi động quá đỗi; biển chiều đẹp nhưng sóng cũng chẳng bình yên. Chỉ có biển đêm là bình lặng thực sự, cả trong lòng biển và trong lòng người… Những lứa đôi yêu nhau thường thích buông mình vào không gian của biển đêm nhiều hơn, phải không anh?

. Có lẽ vậy, anh cũng tin rằng những đôi lứa yêu nhau thường thích tay trong tay dạo bước giữa biển đêm, để cho một vật vô tri như “cát” cũng bỗng trở mình, biết “thèm lời tình tự”, “thèm sự vỗ về của sóng”, thèm cái cảm giác yêu và được yêu của một con người…

. Nhưng lòng biển chỉ thực sự bình yên khi lòng người cũng bình yên – mà lòng người chỉ có thể bình yên khi không cô đơn và lẻ loi trước biển:

Anh cô đơn ngàn lần trước biển khi vắng em thiếu em.

Anh mong em, giờ có em ở bên,

Để nghe sức sống trong nước biển,

Để nghe ánh trăng gọi biển,

Và từng con sóng đêm lạnh thiêu đốt trái tim anh…

. Chông chênh cảm giác cô đơn. Anh hụt hẫng giữa mênh mông trời biển. Và cảm giác ấy được nhân lên gấp “ngàn lần” bởi “vắng em thiếu em”, anh chỉ biết tự ủ ấm lòng mình bằng một bóng hình, một bờ môi thơm, một hơi thở đượm nồng trong ký ức…

. Để anh nhận ra một hiện thực trong đời không đổi – biết giây phút này thực sự “mong” và cần “có em ở bên” mà giao hòa từng nhịp tim yêu thương, nghe tràn lên “sức sống trong nước biển”, nghe trăng vàng lênh láng dệt tình – cho những yêu thương thường trực được dịp bừng lên như sóng, trong “đêm lạnh thiêu đốt trái tim anh”…

. Nỗi cô đơn và niềm nhớ thương đầy tràn khao khát bật ra thành lời, buộc anh cất lên tiếng gọi khắc khoải khôn nguôi:

Biển, biển ơi! Giữa trời đêm lộng gió tìm ai?

Biển, biển ơi! Thức cùng em có triệu ngàn tinh tú,

Và mênh mông thời gian…

. Hỏi đấy – nhưng không cần đến biển phải trả lời (và biển cũng không thể trả lời), bởi câu hỏi dấy lên từ sự ý thức được thực tại cô đơn, từ “anh mong em, giờ có em ở bên” cồn cào đến tê tái.

. “Giữa trời đêm lộng gió” – biển “tìm ai” nếu không phải tìm em? Biển là anh – vịn đôi tay trần đơn lạnh vào dòng thời gian mênh mông; thao thức, trở trăn cùng “triệu ngàn tinh tú” để tìm về với một bóng hình gần gụi thân thương - như hơi thở ấm nồng cần cho anh đi đến cuối cuộc đời…

Biển, biển ơi… Nơi xa vời em có biết chăng?

Anh gọi em cồn cào tiếng sóng

Nếu nơi ấy em thấy lòng xao động,

Là tình anh vang vọng ngóng em

. Vẫn là những tiếng gọi day dứt và thiết tha, nơi vời xa lòng em có thấu? Và như thế biển đêm đâu có bình yên như trong lời em nói. Biển đang dậy sóng, sóng lòng biển và sóng lòng anh kết thành âm hưởng âm vang, vượt không gian và thời gian vọng về phương em, kéo yêu thương đến gần hơn cho mình dìu nhau vượt qua giông tố, ru sóng ngủ bằng những giai điệu yêu thương chân thành của chính lòng em và anh dành tặng cho nhau…

. Thầm lặng giữa đêm thâu, anh trải lòng cùng biển, hóa thân thành biển, thổn thức “gọi” hoài tên em… Kìa - “biển, biển ơi!”… Về đây thôi những yêu thương ấp áp, về trao nhau dào dạt những ân tình. Và “nếu nơi ấy em thấy lòng xao động” thì đó chính là “tình anh vang vọng ngóng em”…

. Anh luôn tin rằng, khi tình yêu đến với nhau bằng sự chân thành, dành cho nhau những thương yêu thật lòng thì sẽ gặp được sự ngân vang miên viễn khi hai con tim đã biết đập chung cùng nhịp, vỗ về yêu thương như biển đêm bình yên ru tình đầy vơi trên từng con sóng, qua tháng qua năm đầy tràn khao khát…

View more random threads:

Cảm xúc cao quá...