Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 40

Tiêu chí khi làm từ thiện

chào cả nhà !diễn dàn của chúng ta mới lập , chúng ta có mục Từ Thiện này cũng khá hay , em nghĩ Ban Điều Hành nên xem xét thảo luận xem chúng ta có cần đưa ra một số Tiêu Chú khi làm Từ Thiện không ?

Việc kêu gọi những nhà Thiện Tâm đóng góp giúp đờ một việc Thiện nào đó , chúng ta cần xem xét nó ra sao ? chúng ta có cần Tự chúng ta chuyển tới những hoàn cảnh cần giúp đở đó không ? Tại vì em rất ghét đóng góp một chương trình Từ Thiện nào đó mà các bác Nhà Nước kêu gọi . vì thực ra số Tiền hoặc Vật dụng đóng góp không đến được tận tay người cần giúp mà có một số rơi vào .......

Việc làm Từ Thiện của diễn đàn chúng ta cũng rất dễ thực Hiện vì trong cộng đồng tennis chúng ta có rất nhiều nhà Hảo Tâm rất muốn làm việc Thiện Nguyện .

p/s khả năng viết của em khá nghèo , thôi thì nghĩ sao viết vậy , mong các bác hiểu và thông cảm nhé

Tiêu chí của em khi đóng góp cho việc từ thiện là tìm hiễu kĩ về nơi mình sẽ đóng góp, uy tín và trách nhiệm của những người kêu gọi . Đồng thời xem mục địch và đối tượng chính của việc từ thiện này.

VD: trước khi em mở topic kêu gọi mọi người cùng đóng góp dự án "cơm có thịt cho các em học sinh dân tộc nội trú dân nuôi" của bác Trần Đăng Tuấn thì em đã phải tìm hiễu kĩ về chương trình này, đồng thời tìm hiểu về những người phụ trách chương trình .

Nếu hay nhất là chúng ta tự mình tìm đến những người đang cần sự giúp đỡ nhưng đôi khi có những ngăn cách về địa lý, việc thu xếp thời gian để làm cũng là những cái ta cần quan tâm và cần có kế hoạch cho việc đi làm từ thiện !

Thực ra khi BQT lập ra mục này, đơn giản chỉ nghĩ là nơi đăng tin về những mảnh đời cần sự trợ giúp thôi, chứ không nghĩ tới việc phát động một phong trào hoạt động từ thiện nào đó vì rút kinh nghiệm từ những diễn đàn đi trươc, nếu hoạt động từ thiện làm không khéo sẽ rất mang tiếng diễn đàn. Tuy nhiên sau khi đọc ý kiến của các bác, em sẽ xin ý kién của BQT có nên lập hội làm từ thiện riêng của diễn đàn hay không rồi sẽ đưa ra tiêu chí cho hội từ thiện

Em có quen mấy anh bác sĩ bên Hội Chữ Thập Đỏ Thành Phố và bác sĩ Chợ Rẫy, hay đi các vùng xa để khám bệnh phát thuốc,phát gạo cho các hộ gia đình, anh Châu cần gì thì cứ pm em

Trích dẫn Gửi bởi baooai911
    Em có quen mấy anh bác sĩ bên Hội Chữ Thập Đỏ Thành Phố và bác sĩ Chợ Rẫy, hay đi các vùng xa để khám bệnh phát thuốc,phát gạo cho các hộ gia đình, anh Châu cần gì thì cứ pm em
    em thì em nghía bác chaucafe phụ trách giúp em cái hình trái tim đỏ chói ấy đấy nhé.

Cái zvu này là em mê tíc...

Nếu có đi cho em đi với... Gì chứ đi xin áo quần cũ, mì tôm, mắm muối... Em đi 1 vòng là cũng kha khá đó các bác...

Khi nào có mặt trận này cho em chiến với nhé....

đi trực tiếp thấy thương và thik hơn nhìu....

Ghét phải đóng góp qua hội này ban nọ... Lắm lắm...

hì Cái này bên tinhte mình làm, đi cũng nhiều (hội BB MNam), Ung Bướu, trung Tâm Bảo trợ Thị Nghè, Chùa gì gần cầu chử U, trung Tâm Tam Bình......... Thì thấy thế này: mặc dù là từ thiện nhưng quần áo cũ thì có nơi nhận có nơi ............ Ung Bướu có hẹn trước nói chung là ok hết nhưng bảo vệ không cho vô vì Chủ nhật (chó cắn chưa). Mấy trung tâm bảo trợ thì rất ok. Nếu đi thì chọn Trung thu, hay gần tết là đẹp nhất. 1 năm mình làm khoảng 2 lần là đẹp, nó có chất lượng và anh em hào hứng hơn.

Tuy nhiên ai cho gì mình nhận cái đó, xong rồi đem bán lấy tiền mua quà thành từng phần giống nhau chứ không nên khác nhau ...... kinh nghiệm, kinh nghiệm

Anh em cứ đi để biết mình là người may mắn đến thế nào trong cuộc sống này........... Về điều này mình cũng có tâm sự riêng. . ............. Buồn lắm ..........

Trích dẫn Gửi bởi NiHa
    Thực ra khi BQT lập ra mục này, đơn giản chỉ nghĩ là nơi đăng tin về những mảnh đời cần sự trợ giúp thôi, chứ không nghĩ tới việc phát động một phong trào hoạt động từ thiện nào đó vì rút kinh nghiệm từ những diễn đàn đi trươc, nếu hoạt động từ thiện làm không khéo sẽ rất mang tiếng diễn đàn. Tuy nhiên sau khi đọc ý kiến của các bác, em sẽ xin ý kién của BQT có nên lập hội làm từ thiện riêng của diễn đàn hay không rồi sẽ đưa ra tiêu chí cho hội từ thiện
    chị NiHa ! em thì em nghĩ thế này . cứ để như vậy đi chị . diễn đàn còn mới mà , từ từ dần dần chúng ta sẽ hoàn thiện nó , theo ý kiến cá nhân của em thì chúng ta cần gì làm như những diễn đàn khác , làm việc thiện nguyện , đâu cần phải làm ở đâu xa , nó rất nhiều ở xung quanh ta .

diễn đàn chúng ta tập hợp lại , Vui chơi , thi đâu , làm quen là chính , bên cạnh những hoạt động đó chúng ta có thể làm những việc thiện nguyện cho việc vui chơi của chúng ta thêm phần ý nghĩa . Chúng ta thường hay tổ chức THi đấu . Du đấu . trong thời điểm đó chúng ta có thể kết hợp luôn . lấy ví dụ như : sắp tới chúng ta đi du đấu Bến Tre . ở Bến Tre , anh em dưới đó xem xét và đề nghị một trường hợp hoàn cảnh nào đó , đơn giản như chúng ta kêu gọi và đóng góp mua một cái xe đạp nào đó tặng một em học sinh giỏi nhưng có một hoàn cảnh khó khăn , hoặc mua một ít gạo tặng cho một hộ nghèo , nhiều hơn thì tặng nhà mở . Với cá nhân em không cần làm cái gì đó to lớn , chỉ đơn giản thôi , nho nhỏ thôi cũng thấy Hạnh Phúc rồi , với em việc làm Thiện , suy cho cùng cái được là ở người Tặng chứ không phải ở nơi nhận . phải không chị . Tiêu chí của em là . em thì thích chúng ta tự làm .

@ Cuội ! không cần đề xuất ai phụ trách đâu . hãy xem đây là việc chung của tất cả chúng ta

E thấy bác Châu nói có lý. Trước mắt box này sẽ chủ yếu đăng tin về những mảnh đời cần trợ giúp, những tin tức này phải là tin chính thống có nghĩa là phải là tin đã đươc kiểm duyệt bởi một cá nhân hoặc đơn vị có uy tín (ví dụ tin từ thiện từ trên báo, đài, truyền hình kêu gọi chẳng hạn, từ bệnh viện như các bác đã đề cập ở trên). Trách đưa thông tin chưa đươc kiểm duyệt vì sợ ai đó lợi dụng lòng tốt của thành viên để trục lợi cá nhân, như vậy sẽ ko tốt cho diễn đàn.

Trong tương lai 4room sẽ có tài khoản riêng để các member nào muốn từ thiện bằng tiền mặt thì có thể chuyển thẳng vào đó.

Trích dẫn Gửi bởi Chaucafe
    chị NiHa ! em thì em nghĩ thế này . cứ để như vậy đi chị . diễn đàn còn mới mà , từ từ dần dần chúng ta sẽ hoàn thiện nó , theo ý kiến cá nhân của em thì chúng ta cần gì làm như những diễn đàn khác , làm việc thiện nguyện , đâu cần phải làm ở đâu xa , nó rất nhiều ở xung quanh ta .

diễn đàn chúng ta tập hợp lại , Vui chơi , thi đâu , làm quen là chính , bên cạnh những hoạt động đó chúng ta có thể làm những việc thiện nguyện cho việc vui chơi của chúng ta thêm phần ý nghĩa . Chúng ta thường hay tổ chức THi đấu . Du đấu . trong thời điểm đó chúng ta có thể kết hợp luôn . lấy ví dụ như : sắp tới chúng ta đi du đấu Bến Tre . ở Bến Tre , anh em dưới đó xem xét và đề nghị một trường hợp hoàn cảnh nào đó , đơn giản như chúng ta kêu gọi và đóng góp mua một cái xe đạp nào đó tặng một em học sinh giỏi nhưng có một hoàn cảnh khó khăn , hoặc mua một ít gạo tặng cho một hộ nghèo , nhiều hơn thì tặng nhà mở . Với cá nhân em không cần làm cái gì đó to lớn , chỉ đơn giản thôi , nho nhỏ thôi cũng thấy Hạnh Phúc rồi , với em việc làm Thiện , suy cho cùng cái được là ở người Tặng chứ không phải ở nơi nhận . phải không chị . Tiêu chí của em là . em thì thích chúng ta tự làm .

@ Cuội ! không cần đề xuất ai phụ trách đâu . hãy xem đây là việc chung của tất cả chúng ta
    Em thấy ý kiến bác Châu và NiHa có lý lắm. Em đã và vẫn đang tham gia các chương trình từ thiện với 1 ng bạn là trưởng nhóm Trái tim Nhân ái bên 4 rum Web Trẻ Thơ (webtretho.com) nên cũng có 1 số kinh nghiệm. Việc làm từ thiện có nhiều cách nhưng kỵ nhất là bề nổi, vì đã nhận làm từ thiện là cái tâm + thời gian phải nhiều lắm, không làm được mà bỏ giữa chừng thì còn tệ hơn là không làm gì.

Em nhất trí với các bác là diễn đàn ta mới mở ra, công việc còn rất bề bộn, có cái long-term cứ đưa vào lộ trình làm dần, có cái short-term phải làm ngay, không thể tham hết được. Ưu tiên số 1 bây giờ là thu hút nhiều thành viên để mở rộng ảnh hưởng của diễn đàn về chuyên môn và số lượng.

Em thấy ý bác Châu về việc chọn ra 1 số trường hợp cần giúp đỡ ở địa phương nơi chúng ta sẽ tổ chức giải đấu để trợ giúp là rất hợp lý. Hợp lý về mức độ trợ giúp (không to tát quá, cũng không lo bị hut hơi giữa chừng) cũng như ý nghĩa nhân văn trong tập thể những người tham gia giải (ai cũng biết mình sẽ giúp được gì, giúp cho ai).
    --- Bài viết bổ sung ---
    Trích dẫn Gửi bởi NiHa
    E thấy bác Châu nói có lý. Trước mắt box này sẽ chủ yếu đăng tin về những mảnh đời cần trợ giúp, những tin tức này phải là tin chính thống có nghĩa là phải là tin đã đươc kiểm duyệt bởi một cá nhân hoặc đơn vị có uy tín (ví dụ tin từ thiện từ trên báo, đài, truyền hình kêu gọi chẳng hạn, từ bệnh viện như các bác đã đề cập ở trên). Trách đưa thông tin chưa đươc kiểm duyệt vì sợ ai đó lợi dụng lòng tốt của thành viên để trục lợi cá nhân, như vậy sẽ ko tốt cho diễn đàn.
    Cái này không chắc đâu NiHa nhé. Có trường hợp mình tới tận nơi thấy khác hẳn cái lều báo đưa tin đấy. Trước mắt chỉ nên đưa lên những trường hợp mà anh em ở địa phương có trường hợp đó trực tiếp xác minh.