Ngày Nadal tới Monte-Carlo, Djokovic đón tiếp bằng một bài tâm lý chiến.

Mơ "vua đất nện" á, còn lâu nhé Nole

Nole: Này Rafa, cậu tới đất nhà tớ chơi mà không đem quà gì hả?

Rafa: Nhà nào của cậu? Cậu là người Serbia thì liên quan quái gì tới Monte-Carlo?

Nole: Xin lỗi, tớ định cư ở đây lâu rồi nhé, huy chương công dân danh dự đây này. Cậu đến thăm nhà bạn thì phải mang quà gặp mặt chứ sao?

Rafa: Ô, thế mà tớ không biết, thế sao cậu không ở quê hương Serbia mà đến đây làm gì? Ở nhà có phải là người hùng không, tội gì sống tha hương thế này?

Nole: Nói nhỏ cho cậu biết, ở đây sướng lắm, tiền tớ kiếm về có bị đánh thuế đâu, ở nhà sưu cao thuế nặng thì sống sao được.

Rafa: À ra thế, có khi tớ cũng phải chuyển từ Manacor tới đây nhỉ, không cày như trâu thi đấu kiếm tiền mà lại phải nộp cả đống tiền thuế.

Nole: Cậu đến đây thì hoan nghênh thôi. Nhưng mà bây giờ cậu ở đây làm gì?

Rafa: Ơ hay, thì đến tham dự Monte-Carlo Masters chứ sao. Tớ đây đường đường là nhà đương kim vô địch, mà đâu chỉ một lần, bảy lần đấy nhé.

Nole: Nghe đâu đầu gối cậu có vấn đề, thế mà vẫn còn thi đấu được cơ à?

Rafa: Chuyện, đau mấy cũng vẫn chịu được, đây là mặt sân đất nện sở trường của tớ, phải giữ cái danh “Vua đất nện” chứ lại.

Nole: Xin lỗi, năm ngoái tớ chẳng hạ cậu hai trận ở Rome và Madrid đấy thôi. Vua gì mà lại thua trận ngay trên sân nhà bao giờ. Cậu nên nhường cái danh đấy cho tớ thôi.

Rafa: Làm gì có chuyện đó, chẳng qua năm ngoái tớ hơi sốc vì cậu thăng hoa quá thôi. Mà nói thật cậu đã giành được Roland Garros chưa mà lên giọng. Muốn đoạt ngôi vua của tớ thì cứ hẹn quyết đấu ở đấy thôi.

Nole: OK, được rồi, nếu cậu đã thách thì tớ chiều, nhưng trước mắt đừng hòng làm ăn gì ở Monte-Carlo.

Rafa: Đừng có mơ, Monte-Carlo nhà cậu nhưng tớ vẫn là vua ở đây, lịch sử tennis có ai vô địch tới 7 mùa liên tiếp trong một giải chưa?

Nole: Cũng có phần may mắn thôi, nếu tớ mà tham dự năm ngoái thì cậu chắc lại khóc hận như ở Rome và Madrid thôi chứ đâu có cái cúp thứ 7.

Rafa: Được thôi, nói làm gì nhiều, cứ ra sân so tài cao thấp là biết ai hơn.

Nole: Khỏi phải nói, tớ ghi danh thi đấu rồi, cứ liệu hồn, không lại thua thêm trận thứ 8 liên tiếp đấy.

Rafa: Chấp nhận lời thách đấu, rồi xem ai mới là vua thực sự.
24h.com.vn