Đến Federer cũng phải bó tay trước nước cờ cao cường của Nole.

Roger: Nole, tại sao chú không tới Basel thi đấu à, hay sợ lại bị anh đánh bại?

Nole: Làm gì có, em chả lấy cúp của bác 3 năm trước đấy thôi.

Roger: Nhưng 6 năm qua anh đã giữ cái cúp ở quê nhà 5 lần rồi đó, chắc chú nghĩ không đấu nổi anh nên bỏ giải chứ gì?

Nole: Bác cứ nghĩ thế, em không đến Basel là có ý đồ cả.

Roger: Không thi đấu thì chú bị trừ điểm chứ sao, thế thì lấy số 1 của anh thế nào được.

Nole: Ai bảo bác, mất 180 điểm nhưng ngồi nhà em cũng có số 1 thế giới đấy nhé.

Roger: Làm gì có chuyện ấy.

Nole: "Em không tới Basel là có ý đồ hết đấy"

Nole: Đây này, bác đang hơn em 195 điểm phải không?

Roger: Đúng, vậy thì sao?

Nole: Em bị trừ 180 điểm nếu không tới Basel (Nole vào bán kết năm ngoái), như vậy là bác sẽ hơn 375 điểm đúng không?

Roger: Ừ đúng rồi, nhưng sao loằng ngoằng thế, chú vào chủ đề chính đi.

Nole: Bác phải bảo vệ 500 điểm ở Basel phải không (Roger vô địch năm ngoái)?

Roger: Chuẩn không cần chỉnh.

Nole: Vậy là nếu bác chỉ tới tứ kết thì cũng chỉ có 90 điểm, thế là bị trừ tới 410 điểm, vậy là em lại hơn 35 điểm.

Roger: Ừ nhỉ. Nhưng chú không tính đến chuyện anh vô địch hay sao, giải này mấy năm nay chẳng trong tầm tay anh cả, hoặc anh cũng chỉ cần tới bán kết là đủ.

Roger: "Chú quả là đệ nhất cao thủ tính toán như thần"

Nole: Thì cứ cho là bác sẽ vô địch hay tới bán kết thì thì em vẫn được lợi.

Roger: Lợi cái gì?

Nole: Nếu đến chung kết, ít nhất bác phải đánh tới 5 trận mất cả tuần, bán kết thì cũng 4 trận, còn em ngồi nhà xem chẳng tốn sức chút nào. Đợi đến tuần sau tới Paris Masters, sức bác tàn thì em lại khỏe. Bác lại bảo vệ 1000 điểm, em đây chỉ có 180 điểm (Roger vô địch năm ngoái, Nole vào tứ kết), thế thì em chỉ đến chung kết là được 600 điểm, vừa đủ vượt bác ngay cả khi bác có vô địch.

Roger: Trời, thảo nào chú bỏ giải Basel, hóa ra định chờ anh bị vắt kiệt sức rồi mới chiến đấu hả?

Nole: Cổ nhân đã dạy “Bất chiến tự nhiên thành”. Em đây chỉ đi nước cờ có thắng mà không có thua thôi.

Roger: Chú đúng là trẻ tuổi tài cao, anh đúng là không lường được độ nguy hiểm của chú.

Tạp chí Khám phá