Kết quả 1 đến 6 của 6

Stiffness - ý nghĩa và sự ảnh hưởng của thông số này

Xin chào các bác,

Em đang lăn tăn về chỉ số stiffness của vợt, nhờ các bác có kinh nghiệm cho em ý kiến:

1. Vợt có chỉ số stiffness càng cao thì sẽ càng cứng?

2. Độ cứng của vợt ảnh hưởng như thế nào đến cú đánh bóng? "Cứng" được hiểu là độ mềm dẻo của vợt, vợt càng mềm (chỉ số stiffness càng nhỏ) thì đánh bóng càng xoáy, càng êm tay, nhưng khả năng kiểm soát và lực bóng sẽ giảm đi?

3. Chỉ số stiffness giữa các hãng vợt có giống nhau ko? Ví dụ như 1 cây wilson stiffness là 70 có giống 1 cây BBL stiffness 30 hay không nếu bỏ qua các yếu tố khác?

Xin các bác có ý kiến

Trích dẫn Gửi bởi sonth
    Xin chào các bác,

Em đang lăn tăn về chỉ số stiffness của vợt, nhờ các bác có kinh nghiệm cho em ý kiến:

1. Vợt có chỉ số stiffness càng cao thì sẽ càng cứng?

2. Độ cứng của vợt ảnh hưởng như thế nào đến cú đánh bóng? "Cứng" được hiểu là độ mềm dẻo của vợt, vợt càng mềm (chỉ số stiffness càng nhỏ) thì đánh bóng càng xoáy, càng êm tay, nhưng khả năng kiểm soát và lực bóng sẽ giảm đi?

3. Chỉ số stiffness giữa các hãng vợt có giống nhau ko? Ví dụ như 1 cây wilson stiffness là 70 có giống 1 cây BBL stiffness 30 hay không nếu bỏ qua các yếu tố khác?

Xin các bác có ý kiến ><
    câu 1. Yes, stiffness càng cao vợt càng cứng. Vợt làm bằng chất liệu có nguồn gốc gốm (ceramic) hoặc Graphite là cứng nhất nhưng giảm chấn tốt hơn.

Bên tenniswarehouse.com họ nghe thấy bác hỏi nên trả lời câu hỏi 2 của bác như sau:

Vợt có stiffness cao hơn sẽ...

... tạo ra nhiều power hơn.

... có sweetspot lớn hơn.

... truyền xung động vào cánh tay nhiều hơn là vợt có stiffness thấp.

... tạo ra tác động giữa mặt lưới và bóng đồng đều hơn

Link nguồn: http://www.tennis-warehouse.com/LC/BasicFacts.html

vậy tóm lại là stiffness lớn thì vợt cứng hơn, stffness bé thì mềm hơn nhưng tay người đánh sẽ chịu 1 lực tác động mạnh hơn đúng ko a

Còn câu hỏi cuối nữa ạ, hai hãng khác nhau thì stiffness có cùng thang đo như nhau ko? Một cây bbl stiff 70 có giống một cây head stiff 70 ko ạ? (các thông số khác là tương đương nhau)

Theo mình hiểu thì mọi thông số đều đc chuẩn hóa trên toàn thế giới. Nếu khác đi người dùng sẽ không thể kiểm soát đc kỹ thuật của mình. Với lại, vợt bây giờ đc SX ở nhiều nơi khác nhau trên thế giới : Head có sx ở Áo và TQ ; Yonex sx ở Nhật và TQ ....nếu kg đc chuẩn hóa thì các vợt sẽ khác nhau à ?

em thấy size giày dép của các hãng cũng chưa đồng bộ với nhau, thế nên mới có bảng quy đổi size giày trên diễn đàn mình đấy...nếu như các thông số vợt được chuẩn hóa thì về nguyên tắc, 2 cây vợt của 2 hãng khác nhau nếu cùng thông số thì phải giống nhau các bác nhỉ...e có thể chuyển từ BBL sang Head có thông số gần gần như nhau mà ko phải nghĩ ngợi gì nhiều