Kết quả 1 đến 3 của 3

Các loại vợt xịn khi thiết kế đều đã có các công nghệ giảm chấn cần thiết để hạn chế bớt các chấn động có hại, cho phép những rung động cần thiết nhất truyền lên cổ vợt và cán vợt. tác dụng còn lại của giảm chấn chỉ để lọc đi các chấn động không cần thiết còn dư lại hoặc hạn chế những chấn động chủ quan do người chơi (động tác sai, tần suất đánh quá dày, lưới quá căng...)

Với dân pro - tần suất chạm bóng và phát lực đều ở mức cao - thì giảm chấn rõ ràng là cần thiết. Riêng với dân phong trào, không phải ai cũng biết khi nào thì nên dùng giảm chấn. Nhiều khi anh em lắp vào cho giống pro hoặc hiểu nhầm rằng giảm chấn là cần thiết. Trừ những bác chơi thường xuyên, với dân phong trào tuần chơi 2-3 buổi thì giảm chấn thực sự có tác dụng tâm lý và/hoặc trang trí là chính.

Em xin trả lời câu hỏi của bác như sau:
    Lợi

+ giảm chẩn động truyền vảo cổ tay khi nhỡ căng dây cao hơn mức hợp lý (nhiều bác chỉ biết được tension nào là phù hợp nhất với mình sau một thời gian thay dây và cảm nhận), hạn chế bị elbow nhất là những trường hợp chơi nhiều hoặc khởi động ít.

+ Tăng được ~10g trọng lượng vợt ở hướng 6h, kéo rộng sweet spot.
    Hại (nói chính xác thì không có gì hại khi gắn giảm chấn)

- Lưới trở nên bì hơn khi gắn giảm chấn, làm giảm cảm giác khi chạm bóng (giảm chấn lọc nốt những rung động cần thiết lên cổ tay).

- Với những bác hay đánh lưới thì giảm chấn không cần thiết như với những bác hay đánh phông.

Cám ơn bác nhiều nhé. Thông tin thật bổ ích