Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 19

Đôi điều về cán vợt Head & Volkl !

Chào các bác , em đánh tennis rất là dỡ , trình em thì cỡ 550 thôi , nhưng có sở thích là sưu tầm và đổi vợt và phá vợt như cơm bữa , nhiều khi đánh chưa quen vợt đã đổi cây khác đẹp hơn , vì trình độ chỉ có thế nên vợt đối với em ĐẸP quan trọng hơn HỢP . Vừa rồi có kiếm được 1 cây vợt Head , đem về tới nhà cán nó to quá tới size 3 , mà thân em thì ráng lắm mới cầm được size 2 do quá nhỏ con , do lần này không mua được cái pallet cán 2 gởi về nên đành đi lang thang kiếm cây vợt củ để lấy cái cán , và có phone cho vài người để hỏi trao đổi cán vợt , thì nhận ra rằng phần lớn ae chơi tennis mặc dù lâu năm nhưng không ai biết được rằng cán vợt Head và Volkl có thể thay đổi được theo size mình muốn, ai cũng nghĩ em lấy cái vợt của họ ra cưa rồi "hàn" cái cán size khác vào nên đều từ chối vì như thế sẽ hư cây vợt của họ , sẵn hôm nay em tháo cái pallet cán size 2 của cây vợt Head khác đổi qua cây mới của em , nên mạo muội lập topic này chia sẽ với những ae có ý định đang đổi vợt Head vì cán không vừa tay, có thể làm theo em , vì nhiều khi cây vợt các bác đang đánh hợp tay , đổi cây khác nó không vừa ý mất hay , có thể làm như em để vẹn cà đôi đường..

*Đầu tiên là dụng cụ để làm với cái cán rất đơn giản : 1 con dao nhỏ , 1 cuộn băng keo 2 mặt , 1 cái kẹp kim để bấm tập, 1 cái máy xấy tóc HẾT !

*Trước tiên các bác tháo hết quấn cán ra , sau đó dùng con dao nhỏ bứng mấy cái kim bấm cái buttcap, rút buttcap để ra ngoài.
    <a rel="nofollow" href="http://s20.postimg.org/uy1fso2jh/IMAG0054.jpg" onclick="_gaq.push(['_trackEvent', 'Outgoing', 's20.postimg.org', '/uy1fso2jh/IMAG0054.jpg']);return hs.expand(this)"></a>
    screenshot tool

*Sau đó các bác dùng máy xáy tóc xáy cho nóng cái cán lên , cho keo nó mềm đi dễ tách 2 miếng pallet ra khỏi cán vợt
    <a rel="nofollow" href="http://s20.postimg.org/v3572c9ul/IMAG0059.jpg" onclick="_gaq.push(['_trackEvent', 'Outgoing', 's20.postimg.org', '/v3572c9ul/IMAG0059.jpg']);return hs.expand(this)"></a>
    screen shot pc

***Em đang làm 2 cây vợt 2 màu khác nhau nên lúc chụp nó tùm lum màu vàng đỏ hehehe

*Sau khi lấy 2 cái pallet ra thì nó như thế này
    <a rel="nofollow" href="http://s20.postimg.org/lerqz7f19/IMAG0055.jpg" onclick="_gaq.push(['_trackEvent', 'Outgoing', 's20.postimg.org', '/lerqz7f19/IMAG0055.jpg']);return hs.expand(this)"></a>
    screen cap

*trên mỗi pallet của Head đều có code , thí dụ code TK57 , nó hơi dẹp 1 tí , còn TK82S thì nó hơi vuông tròn 1 tí như cán Wilson , em thích nhất cán này , các bác sẽ thấy 2 cái khác nhau 1 tí
    <a rel="nofollow" href="http://s20.postimg.org/mjlt4l1i5/IMAG0058.jpg" onclick="_gaq.push(['_trackEvent', 'Outgoing', 's20.postimg.org', '/mjlt4l1i5/IMAG0058.jpg']);return hs.expand(this)"></a>
    image hosting 15mb
    <a rel="nofollow" href="http://s20.postimg.org/5a5c5zbod/IMAG0061.jpg" onclick="_gaq.push(['_trackEvent', 'Outgoing', 's20.postimg.org', '/5a5c5zbod/IMAG0061.jpg']);return hs.expand(this)"></a>
    screenshot studio

*Các bác lưu ý là tất cả các cây vợt Head cho dù là dòng gì đi nữa : Speed , Radical , Pre , Extreme ... vẻ ngoài có khác nhau ra sau mặt vợt 100 , 105 , 93 thì cái cán của hairpin là giống nhau 100% nên pallet nào cũng thay vào được , cái size chỉ khác nhau phía bên ngoài , còn phía trong ốp vô cán thì bằng nhau
    <a rel="nofollow" href="http://s20.postimg.org/x06iknpwd/IMAG0063.jpg" onclick="_gaq.push(['_trackEvent', 'Outgoing', 's20.postimg.org', '/x06iknpwd/IMAG0063.jpg']);return hs.expand(this)"></a>
    image hosting 15mb

*Sau đó các bác dùng keo 2 mặt dán 1 ít vào trong cán vợt , rồi ốp chặt 2 cái pallet vào lại cho đều , lấy tay siết chặt vào là ok
    <a rel="nofollow" href="http://s20.postimg.org/ygi12sst9/IMAG0064.jpg" onclick="_gaq.push(['_trackEvent', 'Outgoing', 's20.postimg.org', '/ygi12sst9/IMAG0064.jpg']);return hs.expand(this)"></a>
    greenshot download

*Sau đó các bác gắn lại buttcap . dùng cái kẹp kim bấm giấy đóng kim vào , ( lưu ý chọn kim nhỏ , nó bấm vào gọn hơn , kim lớn hay bị cong bấm hư chút nát cái cán vợt), nếu bác nào không có bấm kim ở nhà , thì cầm cây vợt và cái buttcap chạy ra mấy ông bọc yên xe máy , bấm cho 1 phát gởi tiền uống cafe là xong hehehhe .

*Quấn lại cốt và overgrip là có thể đánh đấm bình thường rồi
    <a rel="nofollow" href="http://s20.postimg.org/52man7q3h/IMAG0065_1.jpg" onclick="_gaq.push(['_trackEvent', 'Outgoing', 's20.postimg.org', '/52man7q3h/IMAG0065_1.jpg']);return hs.expand(this)"></a>
    screen shot on a pc

*Chúc các bác như ý vui vẻ , cây này lúc đem về nó dài tới 28 inches , em lấy cái cưa bàn nhà em đo đúng lại còn 27 inches , làm cái rẹt cắt ngang là xong , các bác cứ yên tâm không ảnh hưởng gì đến vợt của mình hết .( Keo 2 mặt dán bên trong , bên ngoài có cốt cán như băng keo dính , quấn xung quanh , bão đãm chắc khủng khiếp . không sợ văng cán ra đâu , em làm 4 cây rồi nên các bác cứ yên tâm)

Trích dẫn Gửi bởi Federson
    Rất hay và bổ ích.

Nhưng em thắc mắc là sao bác lai phải cưa cho ngắn bớt đi 1 inches, em thấy nhiều người độ lại cái cán vợt cho nó dài ra 1 chút để lăng đầu vợt mạnh hơn đó bác
    đơn giản thôi bác , lý do là em đánh backhand 1 hand , thứ 2 nữa em cao có 1m59 hahaha , dài quá em cầm cây vợt gần đụng xuống sân luôn nên phải cắt cho standard ( cây vợt bác mua ở cửa hàng thường là standard = 27 ins , cây của em nó XL 28 ins ), hy vọng bác thấy em trả lời hợp lý .

Trích dẫn Gửi bởi Tamoro
    Hehe, sáng nay vào thấy bạn làm thích quá. Oro thì lúc trước mua mấy cây cán L2, sau này thì chỉ dùng L3, cũng đã mua 2 cái pallet TK82s và TK57 đang trên đường ship về. Cho mình hỏi thì sau khi thay thì bạn có thấy tay cầm có bị rung hơn so với trước ko?
    @Tamoro : bác dán kỹ lại cho 2 mép của pallet khít với nhau thì không có rung gì đâu , cái nữa là phải cân bằng băng keo 2 mặt ở 2 bên cán vợt , tốt nhất bác đừng thêm keo gì hết trừ khi keo củ tróc ra nhiều quá , thì bác phãi bóc hết lớp keo cho sạch để khi dán pallet lại nó ăn đều vào cán . Tót nhất bác cắt mấy miếng keo dài = nhau và dán dọc theo cán vợt là ok nhất. Bác có độ thêm gì không ? Em cũng móc hết silicon trong cán ra vì quá nặng , sau đó thêm lại đúng 4g silicon trong cán để cho = trọng lượng em cần = 306g , 1 kinh nghiệm nhỏ của em sao khi phá hư 1 cay prostock Volkl là , đừng bao giờ cho nhiều silicon vào cán 1 lần quá nó không có khô được , cho từng lớp mỏng dày cỡ 1cm , đợi nó khô rồi vô tiếp , như vậy vừa kiễm soát được trọng lương cần thiết , vừa khô bên trong được , nếu bơn 1 lần nhiều quá , đợi 4 ngày bên trong cũng không khô , đánh cãm giác nó quái đản lắm (em không có silicon chuyên dụng nên sài silicon dán kiếng hehehe , cũng ok). TK82s nó giống cán Wilson , hơi vuông 1 tí , cái pallet màu đen của em la TK82s đó bác . Chúc bác thành công .

Trích dẫn Gửi bởi Tamoro
    Hehe, sáng nay vào thấy bạn làm thích quá. Oro thì lúc trước mua mấy cây cán L2, sau này thì chỉ dùng L3, cũng đã mua 2 cái pallet TK82s và TK57 đang trên đường ship về. Cho mình hỏi thì sau khi thay thì bạn có thấy tay cầm có bị rung hơn so với trước ko?
    @Tamoro : bác dán kỹ lại cho 2 mép của pallet khít với nhau thì không có rung gì đâu , cái nữa là phải cân bằng băng keo 2 mặt ở 2 bên cán vợt , tốt nhất bác đừng thêm keo gì hết trừ khi keo củ tróc ra nhiều quá , thì bác phãi bóc hết lớp keo cho sạch để khi dán pallet lại nó ăn đều vào cán . Tót nhất bác cắt mấy miếng keo dài = nhau và dán dọc theo cán vợt là ok nhất. Bác có độ thêm gì không ? Em cũng móc hết silicon trong cán ra vì quá nặng , sau đó thêm lại đúng 4g silicon trong cán để cho = trọng lượng em cần = 306g , 1 kinh nghiệm nhỏ của em sao khi phá hư 1 cay prostock Volkl là , đừng bao giờ cho nhiều silicon vào cán 1 lần quá nó không có khô được , cho từng lớp mỏng dày cỡ 1cm , đợi nó khô rồi vô tiếp , như vậy vừa kiễm soát được trọng lương cần thiết , vừa khô bên trong được , nếu bơn 1 lần nhiều quá , đợi 4 ngày bên trong cũng không khô , đánh cãm giác nó quái đản lắm (em không có silicon chuyên dụng nên sài silicon dán kiếng hehehe , cũng ok). TK82s nó giống cán Wilson , hơi vuông 1 tí , cái pallet màu đen của em la TK82s đó bác . Chúc bác thành công .

Trích dẫn Gửi bởi kangkuru
    Hihi bác cutomize hay quá, em co cay yonex can 3 mà ko dám làm hic
    HI kanguru : cây 100s cán 2 đang đánh là lấy từ BaoOai phải không ? heheheh .Yonex không có pallet để thay , chỉ có Head và Volkl , cán 2 nó to hơn cán 2 cùa Head 1 chút , hồi xưa cây Yonex S-Fit cùa mình đem ra máy tiện bào mỗi cạnh 0.5 mm , là nó xuống 1 size rồi hehehe, thử đi, đang còn cây Tour 97 , 310g nè muốn thử không ?

Trích dẫn Gửi bởi kangkuru
    Hihi bác cutomize hay quá, em co cay yonex can 3 mà ko dám làm hic
    HI kanguru : cây 100s cán 2 đang đánh là lấy từ BaoOai phải không ? heheheh .Yonex không có pallet để thay , chỉ có Head và Volkl , cán 2 nó to hơn cán 2 cùa Head 1 chút , hồi xưa cây Yonex S-Fit cùa mình đem ra máy tiện bào mỗi cạnh 0.5 mm , là nó xuống 1 size rồi hehehe, thử đi, đang còn cây Tour 97 , 310g nè muốn thử không ?

Ec em thì đang kiếm cây ezone xi 98 310g hay vcore xi 100 300g đó a, mấy dòng này beam nhỏ cầm thấy đã đã chứ cây 100s beam to ko manly gì cả hehe. tks a

Ec em thì đang kiếm cây ezone xi 98 310g hay vcore xi 100 300g đó a, mấy dòng này beam nhỏ cầm thấy đã đã chứ cây 100s beam to ko manly gì cả hehe. tks a

Kanguru : thi đang có cây Yonex Vcore Tour 97 , 310gram nè muốn thử không ehehee , beam mỏng dánh luôn

Kanguru : thi đang có cây Yonex Vcore Tour 97 , 310gram nè muốn thử không ehehee , beam mỏng dánh luôn