Bé nhà bạn có những dấu hiệu bệnh liên quan tới tai nhưng vì nhiều lý do nên bạn không thể đưa tới bệnh viện, phòng khám? Và ngay khi có những dấu hiệu bất thường, cần tới ngay bệnh viện để được các bác sĩ chữa trị kịp thời, bảo vệ thính giác của chính bạn. Câu trả lời cho các vấn đề trên sẽ được chúng tôi giải đáp ngay bây giờ, đừng bỏ lỡ nhé.

>>> Xem thêm : phòng khám tiêu hóa tốt nhất hà nội - Khi khám tai tại nhà cần tuân thủ 4 điều sau

Trẻ em là một trong những đối tượng dễ bị mắc các bệnh, đặc biệt là về tai chẳng hạn như viêm tai giữa mãn tính, điếc tai,.. Những đứa trẻ có thể nói được thì việc nhận biết tình trạng của chúng sẽ dễ dàng hơn rất nhiều, nó sẽ nói cho bạn biết mình bị đau ở đâu, đau ra sao,.. Ngược lại, trẻ nhỏ chưa nói được thì chỉ có thể dựa trên những biểu hiện bên người để đưa ra những phán đoán sơ bộ. Nếu bạn nhìn thấy trẻ có biểu hiện như sốt kéo dài, quấy khóc và thường xuyên dùng tay kéo tai thì có thể chúng đang gặp vấn đề về tai đấy.

Dùng những vật dụng làm sạch tai là điều không cần thiết để tránh gây ra tổn thưởng. Thế nhưng cũng có một vài trường hợp mà bạn bắt buộc phải lấy ráy tai như viêm tai ngoài, phải đeo máy trợ thính, ráy tai quá nhiều làm bít tắc ống tai, ngứa tai. Tuy nhiên, hãy đảm bảo mình sử dụng đúng công cụ. Chẳng hạn, nếu như làm sạch ráy tai ở nhà thì nên mua các sản phẩm làm mềm ráy tai dạng xịt hoặc nhỏ giọt. Như vậy thì ráy tai có thể bị đẩy ra ngoài theo cơ chế làm sạch của ống tai. Bạn cũng có thể tìm tới các phòng khám chuyên khoa để các bác sĩ sử dụng dụng cụ chuyên dụng đấy.

Khi đã chọn được góc độ rõ nhất, mọi người có thể tiến hành đặt đầu nhọn loa soi tai vào ống tai. Xong cũng có không ít vấn đề cần quan tâm ở đây đó là đừng cố ấn chúng vào trong tai. Nếu bạn làm như vậy có thể khiến cho đầu nhọn đâm vào gây tổn thương tai đấy. Hãy đảm bảo bản thân thao tác loa soi tai theo chuyển động của người được khám bằng cách đặt một tay trên mặt họ. Làm như vậy có thể kiểm soát thao tác tốt hơn, đồng thời tránh đi những tác động không cần thiết bên trong tai.

Tai là một bộ phận quan trọng của cơ thể người, giúp chúng ta có thể nghe được mọi thứ, đảm bảo các công việc, hoạt động sống diễn ra bình thường. Khi sử dụng khám tại tại nhà chúng ta cần chuẩn bị trước những công cụ, thiết bị và kỹ năng gì hay không?

>>> Xem thêm : vật lý trị liệu là gì - khám tai tại nhà là gì và đây là điều bạn nên biết