Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 19

Hairpin Frame custom và vợt Prostock khác biệt gì với vợt thương mại.

Hiện tại xu hướng sử dụng vợt đặt hàng và sử dụng khung vợt cao cấp hiện đang rất sôi nổi tại Mỹ và EU, mình nhân tiện cùng trao đổi và học hỏi kinh nghiệm của AE. Theo hiểu biết đơn giản và sơ khai của mình có gì các AE cùng cho ý kiến

Vợt Prostock đầu tiên được phổ biến ở VN chắc là A. Chung "mỹ" (nhchung) sử dụng và phổ biến lại, sau 1 năm tìm hiểu và sử dụng khoảng 3 năm mình góp chút chuyện cho vui.

Hairpin Frame prostock là cái gì đó rất khó diễn tả bằng ngôn ngữ, cái đó là do ai chơi người đó biết, thực sự khi bắt đầu đi sâu vào cái thú này mình bắt đầu tìm hiểu qua các nguồn chính hãng và luôn chỉ nhận được những cái lắc đầu khó hiểu. Mua trên ebay, các forum EU, Mỹ ...Cái giá phải trả quá đắt và khó chịu vô cùng nếu mình không biết người bán. Sau khi có 6 cây 238.1 đầu tiên ( 2 cây do A Chung nhượng lại ) mình đã có 1 chút kiến thức hạn hẹp (chi phí hết chừng 2.300). Thông qua Signum Pro 6 tháng sau mình nhờ mua được cây PT57E đầu tiên. Trong 2 tháng đầu sử dụng điệp khúc đau tay - cắt dây – căng dây mới là chủ yếu, lại mất 6 tháng lọ mọ tìm hiểu lý do.Cuối cùng đáp án dây chỉ căng 22 kg là OK nhất, Swingweight chỉ ở mức 320gr là tối đa, trọng lượng giữ ở mức 345gr full. Sau năm đầu vì 1 lý do ngoài dự kiến mình có được biết và trao đổi với Paul Angell người đã từng là Chief Racquet Designer của Dunlop Slazenger ( người winning production racquets trong 2 năm liên tiếp ). Bắt đầu tìm hiểu lại từ đầu với những kiến thức gần như mới 100% về Hairpin Frame prostock với chỉ dẫn của 1 Master

- Gần như 100% các tay vợt chuyên nghiệp sử dụng Hairpin Frame đặc biệt được đặt hàng riêng và tuyệt đối không công khai Nhà sản xuất vì lý do ảnh hưởng đến các hợp đồng thương mại.

- Các công thức sử dụng trong khung của cây vợt để tạo độ êm, mềm hay cứng được giữ bí mật ngay cả với người sử dụng và người mua.

- Từ Hairpin Frame đến cây vợt đang được các tay vợt sử dụng cả 1 chặng đường cực dài bao gồm các công đoạn sau:

- Test độ cứng và thiết lập độ cứng yêu cầu

- Thiết lập Swingweight : Tìm Điểm chạm bóng thường xuyên (bằng cách sơn đen mặt vợt đánh thử, khu vực bạc sơn nhiều là Điểm chạm bóng thường xuyên), công dụng: để tạo Power map phù hợp với thói quen tiếp xúc bóng của player. Phương pháp áp dụng test tạm thời = dán chì, cố định ( vĩnh viễn )bằng cách tăng trọng lượng grommet phía cần tăng power hoặc dán chì dưới grommet để đảm bảo tính thương mại.

- Control : quấn cốt da Bê (calf skin) gần như được mặc định vì đặc tính ưu việt, không thể thiếu là silicon mềm chuyên dụng hấp thụ rung và cho phép các giảm thiểu tối đa chấn thương do sử dụng cường độ cao, lực chấn lớn. Buttcap đặc biệt cũng được sự dụng như 1 giải pháp có tác dụng như silicon

Vì Hairpin Frame xuất xưởng có trọng lượng tương đương đồng đều 270 gr nên việc “độ” 1 cây vợt là bắt buộc và còn rất nhiều chi tiết nên mình ko thể nêu ra hết được và vì gần như không được công nhận trước công chúng nên RPNY và P1 ....đều yêu cầu các tay vợt sử dụng túi nylon bọc vợt có tên mình khi thi đấu . Đó chính là lý do 1 cây vợt prostock thường có giá new ko dưới 500us và rất khó mua . Do đó tìm hiểu về vợt Prostock hơi khó chút.

Tuy nhiên sở hữu vợt prostock và sử dụng vợt prostock là hai vấn đề rất khác nhau, sở hữu cần nhiều tiền còn sử dụng cần nhiều sức khỏe để chắc chắn mình sử dụng tốt bạn nên tìm đến những Nhà sản xuất Hairpin Frame prostock customisation.

Để hiểu hơn về các Nhà sản xuất Hairpin Frame prostock các bạn có thể tìm qua Bosworth, Angell , Vantage
    http://www.angelltennis.com/products/

Mong các bác bổ sung và góp ý thêm!thks

Cảm ơn anh Trung T&T vì bài viết trong lĩnh vực mới mẽ và đầy sự cuốn hút này, cá nhân em cũng rất muốn thử một lần chơi vợt pro-stock xem sao vì nghe nói nhiều đến độ êm và vững chãi của nó

Bóc tem thớt này.

Cảm ơn bác về bài viết rất hay, mở mang cho anh em được nhiều thứ.

Prostock hiện vẫn là khái niệm xa lạ với đa phần anh em tennis phong trào.

Nhưng với mong muốn chơi cái gì phải hiểu thấu đáo cái đó, em mong bác có thêm các bài viết về các đồ chuyên dụng của tennis (với bác Trung T&T thì em tín nhiệm nhất về kiến thức vợt, độ vợt và dây).

(gõ nhanh thế mà chậm chân hơn caotrung )

Các bác ơi cho em hỏi, giờ em bơm silicon vào cán vợt thì sẽ giảm được độ rung ở cán vợt phải không vậy ?

Các bác ơi cho em hỏi, giờ em bơm silicon vào cán vợt thì sẽ giảm được độ rung ở cán vợt phải không vậy ?

Trích dẫn Gửi bởi conkua
    bác T&T cho em hỏi là chỗ bác có loại silicon mềm chuyên dụng không vậy ?

Cho em thêm 1 câu là Hairpin Frame khi xuất xưỡng gần như có chiều dài là 30" .
    Có ban ạ, nhưng phải pha 2 hai chất lỏng lại để tạo độ đậm đặc.Thks!

Trích dẫn Gửi bởi conkua
    bác T&T cho em hỏi là chỗ bác có loại silicon mềm chuyên dụng không vậy ?

Cho em thêm 1 câu là Hairpin Frame khi xuất xưỡng gần như có chiều dài là 30" .
    Có ban ạ, nhưng phải pha 2 hai chất lỏng lại để tạo độ đậm đặc.Thks!

Trích dẫn Gửi bởi caotrung0418
    Đúng rồi bạn ạ, silion có tác dụng hấp thụ độ rung ở cán vợt ngay tay cầm nên ko thể thiếu được .Thks!

Trích dẫn Gửi bởi caotrung0418
    Đúng rồi bạn ạ, silion có tác dụng hấp thụ độ rung ở cán vợt ngay tay cầm nên ko thể thiếu được .Thks!