Kết quả 1 đến 7 của 7

Cán vợt nhỏ có gây chấn thương không?

Gang tay mình dài 23cm (cao 1.77m), trước giờ cán vợt mình gồm 1 cốt zin + 2 quấn cán, nhưng vài ngày gần đây thử tháo bớt 1 quấn cán thì cảm giác đánh forehand hiệu quả hơn hẳn, vung vợt nhanh hơn, bóng đi sâu hơn và xoáy hơn, nhưng cán có vẻ hơi nhỏ so với lòng bàn tay. Nếu dùng lâu ngày có hại gì không? có gây chấn thương cho cổ tay không?

Bó tay vì không biết trả lời!

Ngày trước mình cũng như bạn, quấn thêm 2 quấn càn nữa. To thì cầm có vẻ chắc tay hơn nhưng thấy đánh nó không lonh hoạt lắm thì phải. Mấy bữa gần đây tháo 1 quấn cán thì đánh có vẻ linh hoạt hơn nhưng lại hay bị xoay vợt khi chạm banh nặng. Không hiểu là do cầm vợt lỏng hay sao đó. nhưng mình nghĩ cũng không nên quấn quá nhiều lớp quấn cán vào vợt, nếu bác thì cán to thì nên độ lại cán vợt có lẽ tốt hơn là quấn nhiều lớp quấn cán.

Trích dẫn Gửi bởi Namk
    Ngày trước mình cũng như bạn, quấn thêm 2 quấn càn nữa. To thì cầm có vẻ chắc tay hơn nhưng thấy đánh nó không lonh hoạt lắm thì phải. Mấy bữa gần đây tháo 1 quấn cán thì đánh có vẻ linh hoạt hơn nhưng lại hay bị xoay vợt khi chạm banh nặng. Không hiểu là do cầm vợt lỏng hay sao đó. nhưng mình nghĩ cũng không nên quấn quá nhiều lớp quấn cán vào vợt, nếu bác thì cán to thì nên độ lại cán vợt có lẽ tốt hơn là quấn nhiều lớp quấn cán.
    Ban đầu mình xài vợt cán 2, quấn thêm 2 quấn cán thì cán vợt tròn vo nên dễ bị xoay mặt vợt. Sau đó mình mua cây vợt cán 3 thì cầm vợt rất vừa tay (gang tay mình 24cm) nhưng giao banh lại thiếu uy lực hẳn đi. Bây giờ mình quay lại cán 2 nhưng chỉ quấn 1 lớp (xài loại quấn cán hiệu To To có đục lỗ, 12k/cái thì phải) rất vừa ý

(2 cây vợt cán 2 và cán 3 của mình đều cùng 1 model)

google xem mấy bài viêt về cán vợt, có chấn thương đó.
    Trích dẫn Gửi bởi daikabao
    Gang tay mình dài 23cm (cao 1.77m), trước giờ cán vợt mình gồm 1 cốt zin + 2 quấn cán, nhưng vài ngày gần đây thử tháo bớt 1 quấn cán thì cảm giác đánh forehand hiệu quả hơn hẳn, vung vợt nhanh hơn, bóng đi sâu hơn và xoáy hơn, nhưng cán có vẻ hơi nhỏ so với lòng bàn tay. Nếu dùng lâu ngày có hại gì không? có gây chấn thương cho cổ tay không?

Trích dẫn Gửi bởi daikabao
    Tùy vào kích thước bàn tay của bạn, thường thì vợt cán nhỏ sẽ dễ điều khiển góc đánh hơn. Tuy nhiên nếu quá nhỏ thì lại khó cầm chặt khi đánh mạnh. Quan trọng là bác quấn vợt thế nào để cầm vào tay có cảm giác nắm chặt vợt mà không mỏi.

chắc hk nên lắm đâu bạn.