Kết quả 1 đến 2 của 2

Cách chọn vợt và các yếu tố ảnh hưởng đến vợt

Em xin trình bày bài viết dưới đây, tất cả đều được dịch từ tennis ửaehouse, theo kinh nghiệm của shop thì em thấy hoàn toàn đúng. Trong lúc dịch có nhiều thiếu sót, mong các bác trong diễn đàn góp ý. Lần sau em sẽ viết thêm một bài về dây đan vợt, mong các bác ủng hộ.

Các bạn cũng từng khó khăn trong việc chọn cho riêng mình một cây vợt vừa ý, quý khách mong muốn cây vợt tạo nhiều lực hơn, êm tay hơn, kiểm soát bóng tốt hơn ... để việc chọn lựa vợt trở nên dễ hơn, chúng tôi sẽ trình bày một số yếu tố ảnh hưởng đến vợt và chúng tôi có đầy đủ thông số cơ bản, công nghệ của từng mẩu vợt cho quý khách tham khảo trên website.

Vợt cơ bản được chia ra 3 loại như sau :

-Vợt trợ lực

chủng loại vợt này chủ yếu tạo lực , kích thước mặt vợt từ 107 - 135 inch, trọng lượng nhẹ từ 226 đến 270g, chiều dài từ 27-29 inch, khung vợt cứng hơn và đầu vợt nặng giúp cho cú vung vợt tạo đủ lực khi chạm bóng, vợt được sử dụng cho người có cú vung vợt ngắn, tốc độ chậm nhưng lại mong muốn có nhiều lực.

-Vợt không trợ lực

Chủng loại vợt này nằm ở phân khúc giữa trợ lực và chuyên nghiệp, trọng lượng thường từ 270g đến 310g, chuều dài vợt từ 27 inch đến 28 inch, mặt vợt dao động từ 95-102 inch, độ cân bằng nằm trong khoảng hơi nhẹ đầu cho đến nặng đầu, dòng vợt này cung cấp cho người chơi lực bóng từ trung bình thấp cho đến trung bình cao, phù hợp với người chơi có trình độ tương đối đến trình độ khá

-Vợt chuyên nghiệp

Chủng loại vợt này dành cho những tay vợt Chuyên nghiệp, Trọng lượng từ 310g trở lên, mặt vợt từ 85 inch đến 98 inch, đầu vợt nhẹ giúp cho vợt linh hoạt hơn, vợt ít tạo lực nhưng lại thiên về kiểm soát bóng.

Sau đây là một số yếu tố ảnh hưởng đến một cây vợt

-Mặt vợt

Kích thước mặt vợt ảnh hưởng trực tiếp đến Lực bóng, mặt vợt càng lớn thì lực tạo ra sẽ càng lớn, điểm tiếp xúc với bóng cũng sẽ lớn hơn và ngược lại, kích thước mặt vợt dao động từ 85 inch đến 135 inch, thông thường từ 95 inch đến 110 inch, từ tạo lực bóng cho đến việc kiểm soát bóng, nếu bạn chọn mặt vợt lớn thì bạn sẽ có được lực bóng tốt và mặt vợt nhỏ hơn sẽ cho bạn khả năng kiểm soát bóng tốt hơn.

-Chiều dài vợt

Chiều dài vợt từ 27 inch đến 29 inch, những dòng vợt thông thường tiêu chuẩn là 27 inch, vợt càng dài thì khả năng vươn vợt cho những cú đánh cuối sân nhiều hơn, tạo cho cú giao bóng thêm lực nhiều hơn và tạo thêm lực hầu hết cho tất cả các cú đánh. Nếu vợt có dài thêm 1/2 inch, điều này cũng không thành vấn đề. Chiều dài vợt tăng lên thì lực vung vợt cũng sẽ tăng theo nhưng trọng lượng phải nhẹ hơn nhằm giúp cho việc di chuyển vợt linh hoạt hơn.

-Trọng lượng và độ cân bằng

2 yếu tố này đều ảnh hưởng đến cảm giác khi bạn cầm và đánh bóng như thế nào, một cây vợt nặng sẽ mạnh mẽ hơn, ổn định và giảm sốc nhiều hơn so với một cây vợt nhẹ,bạn có thể trả những quả bóng mạnh dễ dàng hơn so với một cây vợt nhẹ nhưng một cây vợt nhẹ sẽ cho bạn được sự linh hoạt hơn.

Tiếp theo chung ta sẽ nói về độ cân bằng, bạn muốn chọn cho mình cây vợt nhẹ đầu hay nặng đầu, bạn sẽ không biết cho đến khi bạn thử qua. Dưới đây chúng tôi sẽ trình bày ưu nhược điểm của hai loại trên.

Vợt nặng, đầu vợt nhẹ được chọn lựa bởi những tay vợt chuyên nghiệp, đầu vợt nhẹ sẽ làm cho vợt trở nên linh hoạt hơn trong hầu hết các tình huống, loại vợt này được thiết kế không trợ lực nhằm giúp cho người chơi kiểm soát bóng tốt hơn.

Trọng lượng nhẹ, đầu vợt nặng, nhiều năm trước, wilson thấy rằng việc tạo ra một cây vợt linh hoạt hơn bằng cách giảm trọng lượng đầu vợt là điều không hay, thay vào đó, họ sẽ giảm trọng lượng cán vợt, là, như vậy sẽ có cảm giác vợt sẽ nhẹ đi. Một số sản phẩm tiêu biểu là dòng vợt Hammer. Lợi điểm của dòng sản phẩm này là tính linh hoạt được gia tăng nhưng vẫn đáp ứng được lực bóng, đặc biệt là những cú đánh cuối sân, nhược điểm của dòng sản phẩm này không thực sự rõ ràng, nhiều chuyên gia cho rằng việc giảm trọng lượng cán vợt sẽ lảm cho cổ tay, vai và khuỷ tay chịu sốc nhiều hơn, và mất đi cảm giác mượt mà trong cú đánh, rõ ràng bạn được cái này nhưng sẽ mất cái kia, nhưng bạn hãy nhớ rằng việc tăng trọng lượng cho vợt là dễ dàng trong khi giảm trọng lượng vợt là điều hầu như không thể xảy ra.