Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 29

Thắc mắc về Swingweight?

Các bác có thể giải thích cho mình biết Swingweight của vợt chính xác là cái gì không ạ???

Vì mình dùng cây Babolat Aero pro Team 2013 có SW 293 mà vung vợt vẫn thấy nặng hơn (và bóng đi có lực hơn) khi dùng cây Pro Staff 100 có SW là 304.

Mình tự nghĩ do Pro Staff 100 nhẹ đầu hơn nên vung nhẹ hơn, nếu vậy cái thông số SW đâu có ý nghĩa nữa. Hic, là sao ta???

Hóng các cao thủ vào giải đáp.

Em dùng ps 100 thấy nhẹ qúa nên chuyển sang six one 289gr. Hơn nhau số gr có 4gr thôi nhg swingweight chênh nhau 14gr + mặt nhỏ nên đến giờ hơn 2 tuần vẫn chưa làm quen được. Đang định quay lại ps 100.

Trích dẫn Gửi bởi daikabao
    Các bác có thể giải thích cho mình biết Swingweight của vợt chính xác là cái gì không ạ???

Vì mình dùng cây Babolat Aero pro Team 2013 có SW 293 mà vung vợt vẫn thấy nặng hơn (và bóng đi có lực hơn) khi dùng cây Pro Staff 100 có SW là 304.

Mình tự nghĩ do Pro Staff 100 nhẹ đầu hơn nên vung nhẹ hơn, nếu vậy cái thông số SW đâu có ý nghĩa nữa. Hic, là sao ta???
    Hi bạn, swingweight dịch chính xác là lực nặng khi vung vợt. Cùng 1 cân nặng thì những cây vợt nặng đầu có swingweight cao hơn, vung nặng hơn. Bạn sẽ phải tốn nhiều lực hơn để vung vợt, nhưng đổi lại thì đà vợt sẽ mạnh, bóng đi có lực hơn...tuy nhiên sẽ khó kiểm soát cú đánh.

SW là trọng lượng của cây vợt khi vung nghĩa là cùng 1 lực vung thì cây vợt có SW nhỏ sẽ tăng tốc nhanh hơn cây vợt có SW lớn đồng nghĩa với việc cây vợt có SW thấp sẽ dễ xoay chuyển hơn, ra vợt nhanh hơn.

Có 3 vấn đề chủ thớt đặt ra ở đây em sẽ thử giải thích theo kiến thức của em xem nhé.

1. SW 293 vung thấy nặng hơn SW 304: Em nghĩ là do sai số của cây vợt thôi vì 1 cây vợt thì trọng lượng của nó cho phép sai số là +/-7g.

2. SW 293 đánh có lực hơn SW 304: Đánh có lực hay ko còn phụ thuộc vào cấu tạo của cây vợt. Cái này phải dựa vào thông số là Power Level và Stroke Style.

3. SW ko cần thiết vì đã có Balance? Trước đây Wilson có 2 cây vợt thông số giống hệt nhau từ chiều dài, điểm cân bằng, trọng lượng, mật độ dây,... nhưng SW khác nhau. Đó là cây Ncode 6.1 Team và cây Ncode nPS. Như vậy có nghĩa là SW vẫn cần thiết mặc dù đã có Balance. Các bác có thể kiểm chứng như sau: Lấy 2 cây vợt giống hệt nhau. Cây 1 dán 2 miếng chì mỗi miếng 5g cách điểm cân bằng 1cm (1 miếng trên 1 miếng dưới); Cây 2 dán 2 miếng chì mỗi miếng 5g cách điểm cân bằng 10cm thì các bác sẽ được 2 cây vợt có thông số giống hệt nhau nhưng SW lại khác nhau! Nếu muốn biết cách tính SW thì các bác có thể vào http://twu.tennis-warehouse.com/lear...eight_calc.php

Trích dẫn Gửi bởi yonexman
    SW là trọng lượng của cây vợt khi vung nghĩa là cùng 1 lực vung thì cây vợt có SW nhỏ sẽ tăng tốc nhanh hơn cây vợt có SW lớn đồng nghĩa với việc cây vợt có SW thấp sẽ dễ xoay chuyển hơn, ra vợt nhanh hơn.

Có 3 vấn đề chủ thớt đặt ra ở đây em sẽ thử giải thích theo kiến thức của em xem nhé.

1. SW 293 vung thấy nặng hơn SW 304: Em nghĩ là do sai số của cây vợt thôi vì 1 cây vợt thì trọng lượng của nó cho phép sai số là +/-7g.

2. SW 293 đánh có lực hơn SW 304: Đánh có lực hay ko còn phụ thuộc vào cấu tạo của cây vợt. Cái này phải dựa vào thông số là Power Level và Stroke Style.

3. SW ko cần thiết vì đã có Balance? Trước đây Wilson có 2 cây vợt thông số giống hệt nhau từ chiều dài, điểm cân bằng, trọng lượng, mật độ dây,... nhưng SW khác nhau. Đó là cây Ncode 6.1 Team và cây Ncode nPS. Như vậy có nghĩa là SW vẫn cần thiết mặc dù đã có Balance. Các bác có thể kiểm chứng như sau: Lấy 2 cây vợt giống hệt nhau. Cây 1 dán 2 miếng chì mỗi miếng 5g cách điểm cân bằng 1cm (1 miếng trên 1 miếng dưới); Cây 2 dán 2 miếng chì mỗi miếng 5g cách điểm cân bằng 10cm thì các bác sẽ được 2 cây vợt có thông số giống hệt nhau nhưng SW lại khác nhau! Nếu muốn biết cách tính SW thì các bác có thể vào http://twu.tennis-warehouse.com/lear...eight_calc.php
    Bác Yonex có vẻ rất rành về vợt, nhưng mình ko nghĩ là 2 cây vợt giống hệt nhàu về chiều dài, trọng lượng và đặc biệt là balance lại có swingweight khác nhau được. Swingweight hiểu đơn giản là độ nặng của cây vợt kết hợp với balance (cách bố trí trọng lượng trên cây vợt). Vậy nên:

- 1 cây vợt chỉ có thể tăng chứ không thể hạ swingweight được.

- 2 cây vợt cùng trọng lượng thì cây nào nhẹ đầu (HL cao) sẽ có swightweight thấp hơn. SW thấp sẽ giúp ra vợt nhanh nhưng đổi lại lực quán tính nhẹ (giống như xe nhẹ dễ tăng tốc nhưng nguy hiểm khi va chạm), vậy nên vợt nào càng nhẹ đầu (HL) thì trọng lượng thường phải càng nặng để tránh chấn thương.

Còn về điểm vung cây 293 nặng hơn 304 em nghĩ là do bác đó vung bằng cổ tay, nên cây 293 nặng đầu sẽ có cảm giác "nặng" hơn cây 304 nhẹ đầu

Thân

Trích dẫn Gửi bởi datfesdy
    Bác Yonex có vẻ rất rành về vợt, nhưng mình ko nghĩ là 2 cây vợt giống hệt nhàu về chiều dài, trọng lượng và đặc biệt là balance lại có swingweight khác nhau được. Swingweight hiểu đơn giản là độ nặng của cây vợt kết hợp với balance (cách bố trí trọng lượng trên cây vợt). Vậy nên:

- 1 cây vợt chỉ có thể tăng chứ không thể hạ swingweight được.

- 2 cây vợt cùng trọng lượng thì cây nào nhẹ đầu (HL cao) sẽ có swightweight thấp hơn. SW thấp sẽ giúp ra vợt nhanh nhưng đổi lại lực quán tính nhẹ (giống như xe nhẹ dễ tăng tốc nhưng nguy hiểm khi va chạm), vậy nên vợt nào càng nhẹ đầu (HL) thì trọng lượng thường phải càng nặng để tránh chấn thương.

Còn về điểm vung cây 293 nặng hơn 304 em nghĩ là do bác đó vung bằng cổ tay, nên cây 293 nặng đầu sẽ có cảm giác "nặng" hơn cây 304 nhẹ đầu

Thân
    Em có dẫn chứng cụ thể rồi mà bác!

Trích dẫn Gửi bởi thanhdat067
    Hóng các cao thủ vào giải đáp.

Em dùng ps 100 thấy nhẹ qúa nên chuyển sang six one 289gr. Hơn nhau số gr có 4gr thôi nhg swingweight chênh nhau 14gr + mặt nhỏ nên đến giờ hơn 2 tuần vẫn chưa làm quen được. Đang định quay lại ps 100.
    Mặc dù hơn nhau có 4g nhưng cây PS 100 power-level của nó là Midium trong khi cây 6.1 team power-level là Low-medium nên đánh năng hơn. Nếu cây cây 6.1 của bác lưới 18x20 thì đánh càng nặng. Bản thân cây 6.1 Team lưới 18x20 đánh cũng đã năng hơn cây 6.1 Team lưới 16x19 nhiều rồi!

Tôi dùng vợt có Swingweight: 345g. Đánh rất sướng. Mỗi lần vung vợt đánh fore hand, khi vợt gần chạm bóng ở điểm tiếp xúc (contact point), tôi thả lỏng tay và để vợt tự đi tiếp đánh vào bóng, bóng đi rất căng do sức nặng của vợt mà tôi không mất một chút lực nào. Cái này tiếng anh gọi là plow through.

Swingweight càng cao thì Plow Through càng lớn, nếu ai biết cách dùng sức nặng của vợt để đánh bóng thay vì dùng sức tay của mình đánh bóng thì sẽ thích Swingweight cao.

Mỗi dòng vợt sinh ra đc nhà thiết kế áp cho 1 đặc điểm riêng biệt

- Vợt nhẹ SW nhẹ

- Vợt nhẹ SW nặng

- Vợt năng SW nhẹ

- Vợt nặng SW nặng

- Vợt trong lượng vừa SW vừa => e chỉ biết ở mức nào thì cân nặng và SW gọi là vừa

Nó làm e ban đầu cũng chới với khi lựa chọn vợt lắm. vì ko biết nên tìm vợt theo cân nặng hay theo SW

e phải tốn nhiều tháng , xài thử 3 cây vợt thì đến giờ e mới rút ra đc là tay em, cách đánh và sức lực của e phù hợp với cậy vợt năng mà SW nhẹ.hihi

[QUOTE=bigtoe;727809]Tôi dùng vợt có Swingweight: 345g. Đánh rất sướng. Mỗi lần vung vợt đánh fore hand, khi vợt gần chạm bóng ở điểm tiếp xúc (contact point), tôi thả lỏng tay và để vợt tự đi tiếp đánh vào bóng, bóng đi rất căng do sức nặng của vợt mà tôi không mất một chút lực nào. Cái này tiếng anh gọi là plow through.

Swingweight càng cao thì Plow Through càng lớn, nếu ai biết cách dùng sức nặng của vợt để đánh bóng thay vì dùng sức tay của mình đánh bóng thì sẽ thích Swingweight cao.[/QUOTE

Plow through thế bác, chỉ có follow through mà thôi, nói theo tiếng Việt là dẫn bóng