Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 19

Chúng ta chơi Tennis và thua..... như thế nào ?

Chúng ta chơi Tennis và thua như thế nào ?

Thắng hay thua trong Tennis là một chuyện đương nhiên và môn thể thao này không hề có khái niệm hòa, dù bạn có hay cỡ huyền thoại RF hay Nadal hay siêu nhân Nole, bạn cũng có lúc thua.......thua vì đối thủ quá hay trong trận đấu đó, thua vì bạn không thắng nổi bản thân mình !? v.v..hơn hết lúc thua bạn cư xử thế nào và bạn nghĩ về nó ra sao, đối diện với nó ra sao !? Điều này thực sự thú vị và rất đáng đưa ra những cảm tưởng.

Biết cách xử lý sau khi thua

Chơi thể thao luôn có thua. Chả ai toàn thắng trong sự nghiệp thể thao cả. Ai cũng từng nếm cái cảm giác nghi ngờ, sợ, tê tái khi gặp đối thủ từng thắng mình. Những lúc đó bạn thường hay muốn nghĩ chơi vì nản: cả đời không ăn được tên đó.

Sự thật là: nếu ra sân mà bạn toàn thắng, tôi e là bạn nghĩ chơi còn sớm hơn! Lý do là bạn chán. Tôi từng tự dối mình khi đi đánh trong một hội toàn tay dỡ hơn tôi. Cuối cùng tôi được cái gì? Lũ đó chửi tôi còn nhiều hơn đám giỏi hơn tôi chửi tôi khi tôi đánh hư. Bọn chúng nói: Đánh giỏi gì mà kỳ vậy? Cuối cùng tôi lại thấy vui hơn khi gia nhập một hội đánh hay hơn tôi. Ở đó tôi học được nhiều hơn, và có bị chữi cũng đáng hơn!

Một sự thật khác nữa là: 100% tay vợt đạt được đỉnh cao của họ SAU KHI họ thua.

Thua là sự khởi đầu của chuỗi thắng

Nếu sau khi thua, bạn có thể đi nghĩ ngơi ở đâu đó, trốn tránh thì đúng hơn, rồi dấn thân vào một hành trình mới, tạo ra một “bạn” mới. Đó là lúc bạn đang đi dần đến chiến thắng.

Bạn phải nhận ra là bạn tệ cái gì, và quyết tâm xóa bỏ cái đó

Hãy quăng cái tôi của bạn ra một bên. Hãy học lại tất cả kỹ thuật bằng cách lùng sục tìm cho ra chân lý. Tôi đã tự hành xác bản thân bằng một chương trình luyện tập nghiêm ngặt trong 3 tháng, trước khi tái đấu với tên đối thủ truyền kiếp.

Cái mà tôi quan tâm chỉ là kỹ thuật. Từng chi tiết nhỏ cũng được đem ra nghiên cứu. Một số bài tập trước đây tôi chỉ nghĩ: cho qua, nay thì tôi quyết tâm thực hiện nó nhanh hơn nữa, chính xác hơn nữa. Cuối cùng tôi nghiệm ra rằng, muốn trở thành cao thủ tennis phải giỏi ở cả 4 lãnh vực sau:

Kỹ thuật từng cú đánh

Chiến thuật đánh với từng kiểu chơi của các đối thủ

Thể lực phải sung mãn. Đánh hết trận mới dùng có 1/3 sức của bạn

Tâm lý phải hưng phấn, tự tin, thoải mái, không sợ thua mà lại cầu thua thằng kia để học được mình còn dỡ cái gì!

Tennis đã dạy tôi điều mà chương trình MBA không hề dạy trong kinh doanh: học cách thua! (trong kinh doanh mà thua thì tê tái hơn nhiều)

Vậy còn bạn. Bạn như thế nào? Hãy chia sẽ suy nghĩ của bạn.

[

Bắt tay đối thủ, bắt tay trọng tài...sau đó thủ thỉ với pẹt nơ rằng: Người ta quá hay, mình lên đến đó là tốt lắm rồi...

hay lắm bác ơi hihihi câu nói hay nhất trong ngày

Trừ những trận thua do đánh không vào tay, điểm rơi phong độ rơi ở chỗ khác,... có những trận thua mà em thấy rất thoải mái, vì gặp đối thủ quá già bóng và trên cơ. Họ thắng, dù mình chơi cũng không tệ, là chuyện dễ hiểu. Thường những trận như vậy em cũng học được dăm điều từ người thắng.

bác Novak-duy post bài nhớ ghi rõ nguồn sưu tầm nha bác

Trích dẫn Gửi bởi sonth
    bác Novak-duy post bài nhớ ghi rõ nguồn sưu tầm nha bác
    Mình vừa định nhắc thi bác đã nhắc rồi.Bài này nếu không nhầm thì mình đã đọc...do bác T T viết trước đây thì phải????

Mình lại tưởng bác tuan-tuan dùng nick này...

bài của bác hay đấy

bài của bác hay đấy

Bài này của nick tuan_tuan thì phải? Tham khảo tại
    http://thegioitennis.net/clb-nguoi-y...-nhu-nao-2225/