Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 19

Tennis,tâm lý chiến,và bãn lãnh khi thi đấu

Trong thể thao,thi đấu,ngoài yếu tố kỹ thuật,chiến thuật để làm nên chiến thắng thì còn 1 yếu tố rất quan trọng nữa để làm nên chiến thắng đó là tâm lý.Đôi khi,kỹ thuật bạn không có nhưng chỉ cần chiến thuật và tâm lý ổn định,tự tin cũng đủ để đua bạn đến chiến thắng trong bất kỳ cuộc thi đấu nào.

Đa phân các môn thể thao đều mang tính chất đối kháng rất cao,vì vậy bạn cần có 1 tinh thần thép ổn định,1 tâm lý thi đấu cực tốt,trong các môn thể thao thì các môn đối kháng cao thường là những môn thi đấu 2 người,võ thuật,cầu lông,đánh cờ...,nhưng đối kháng cao nhất và mạnh nhất chỉ có thể là tennis,nó không chỉ đối kháng về chiến thuật,kỹ thuật mà nó còn là cuộc chiến tâm lý.Bạn không chỉ đấu với 1 người mà bạn còn phải đấu với hàng ngàn khán giả đến xem,đấu với cả những vị trọng tài,nếu là đánh đôi,bạn không chỉ thi đấu với đối phương,với trọng tài,với khán giả mà đôi khi là cả người partner đứng chung với mình,nếu may mắn,bạn được đứng chung với 1 người bạn hiểu chuyện,hiểu tâm lý,và tâm lý tốt thì không nói,nhưng chẳng may bạn gặp phải người đứng chung tâm lý kém,thì điều tồi tệ là gì bạn cũng hiểu,điểm số thắng bạn phải cố dành,hạn chế đánh hư,và buộc đối phương đánh hỏng,và bạn phải làm sao để lấy lại tâm lý cho bạn mình,lên tình thần cho bạn mình,đó là những việc bạn phải làm,nhưng đó cũng chưa phải là điều tồi tệ nhất,điều tồi tệ hơn nữa là bạn gặp một người khó tính hay cằn nhằn,nhăn nhó mỗi khi bạn đánh hỏng,thậm trí ngay cả khi bạn đang làm tốt thi đấu tốt và cuộc chiến chỉ mới bắt đầu và tỉ số cũng chỉ là ngang ngữa,1-2,2-2,3-3,3-4 những tỉ số này chưa nói lên điều gì cả,nhưng nếu đối với người tâm lý tốt,đủ bản lãnh thì họ vượt qua 1 cách dễ dàng,nhưng còn nếu bạn gặp những người tâm lý kém thì sao,bạn nhận được những cái nhăn nhó,cằn nhằn vô duyên và cực kỳ không đáng có,đó là lúc partner của bạn mất bình tĩnh,và rơi vào trạng thái tâm lý thiếu ổn định và bấn loạn,lúc này bạn sẽ làm gì và như thế nào khi bạn nhận những hành động mất bình tĩnh và vô duyên không đáng có từ người bạn đứng chung với mình,bạn sẽ bỏ cuộc,nóng nảy,giận hay là buông xuôi mất bình tĩnh và mất kiềm ché,đương nhiên ai cũng là con người,họ có lòng tự trọng,lòng tự tôn,tự ái của bản thân mình,dù là ai trong tình huống này họ cũng đều mất bình tĩnh và xuống tinh thần cả,kể cả tôi cũng thế,nhưng tôi xin nói thật nếu bạn mất bình tĩnh và xuống tinh thần như vậy thì bạn là người thiếu bản lãnh thi đấu,bạn của bạn mất bình tĩnh và nổi cáu với bạn trong những tình huống không đáng có,điều trước tiên bạn cần làm là giữ bình tình,động viên và trấn an bạn mình,ngay cả khi mình bị người đó chửi và lớn tiếng với bạn,chỉ có như vậy bạn mới giữ được tình thần,sự bình tĩnh và lấy lại tâm lý cho bạn mình,và có thể tiếp tục cuộc chơi.

Đúng,tôi hôm này đã gặp tình huống đó,tôi chơi tennis cũng lâu,thi đấu giải cũng nhiều,lần đầu tiên đánh giải tôi cũng bị tâm lý,nhưng riết rồi quen với cảm giác đó,và giờ tâm lý thi đấu của tôi cũng đã ổn định hơn rất nhiều,nhưng đó chỉ là tâm lý thi đấu,còn bản lĩnh thi đấu thì tôi chưa có,hôm nay tôi đã trải nghiệm được nó và cảm nhận được nó,ngoài những yếu tố thi đấu như chiến thuật,kỹ thuật,tâm lý thì còn một cái quan trọng hơn tất cả đó là bản lãnh thi đấu.

Tôi viết bài viết này dành tặng và chia sẽ với những ai đã gặp và măc phải thì hãy cố gắng vượt qua,đó chính là bản lãnh thi đấu

Viết bài quá dài nhưng rốt cuộc vẫn ko qua được vòng bảng và vẫn bị pn cằn nhằn...haha

...mình rất thích Bài viết tâm lý thi đấu rất hay...nói lên một vấn đề cốt lõi rèn luyện tích cách chuyên nghiệp và cả văn hóa tennis, văn hóa đời sống, văn hóa làm việc...

Về kinh nghiệm bản thân trong tennis cả chơi lẩn thi đấu tâm lý người trong cuộc điều quan trọng là rèn luyện cách chơi tennis, cách đánh, cách phối hợp đồng đội ... còn chiến thắng chỉ là điều tất yếu sẽ đến khi các vấn đề trên được hoàn thiện .... thay vì chi chăm chăm đến tỉ số và chiến thắng..

Cám ơn

...mình rất thích Bài viết tâm lý thi đấu rất hay...nói lên một vấn đề cốt lõi rèn luyện tích cách chuyên nghiệp và cả văn hóa tennis, văn hóa đời sống, văn hóa làm việc...

Về kinh nghiệm bản thân trong tennis cả chơi lẩn thi đấu tâm lý người trong cuộc điều quan trọng là rèn luyện cách chơi tennis, cách đánh, cách phối hợp đồng đội ... còn chiến thắng chỉ là điều tất yếu sẽ đến khi các vấn đề trên được hoàn thiện .... thay vì chi chăm chăm đến tỉ số và chiến thắng..

Cám ơn

đc giải 3 đó anh,hi hi,tâm lý đem lại chiến thắng chứ kỹ thuật và chiến thuật thì như nhau ah,đôi khi tennis cũng cần phải tuân thủ chiến thuật nữa,chỉ cần sai chiến thuật,thay đổi cách chơi là dẫn đến thua cuộc là chuyện bình thường,cái quan trong là tự mình tĩnh tâm và làm chủ được tình huống,cái này em còn thiếu đó hi hi

đôi khi không phải cái gì mình muốn cũng được,từ từ hi hi
    Trích dẫn Gửi bởi thanghuynh75
    Viết bài quá dài nhưng rốt cuộc vẫn ko qua được vòng bảng và vẫn bị pn cằn nhằn...haha

đc giải 3 đó anh,hi hi,tâm lý đem lại chiến thắng chứ kỹ thuật và chiến thuật thì như nhau ah,đôi khi tennis cũng cần phải tuân thủ chiến thuật nữa,chỉ cần sai chiến thuật,thay đổi cách chơi là dẫn đến thua cuộc là chuyện bình thường,cái quan trong là tự mình tĩnh tâm và làm chủ được tình huống,cái này em còn thiếu đó hi hi

Trích dẫn Gửi bởi thanghuynh75

Trích dẫn Gửi bởi auduongphong

Giải 3 nhưng sân nào ?

Trích dẫn Gửi bởi auduongphong

Giải 3 nhưng sân nào ?

Trích dẫn Gửi bởi hoangbao
    Giải 3 nhưng sân nào ?
    Chắc là giải khu phố.

Trích dẫn Gửi bởi hoangbao
    Giải 3 nhưng sân nào ?
    Chắc là giải khu phố.