Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 59

Chiến thuật khi thi đấu đôi 1 mạnh kèm 1 yếu

caotrung thi đấu giải cũng nhiều mà thấy chủ yếu trên diễn đàn mình các giải đánh đôi thường 1 ngừoi mạnh kèm 1 người yếu thì hơi kém lợi thế hơn hai người trình tương đương nên caotrung làm topic này để anh em cùng bàn luận về chiến thuật thi đấu đôi mà 1 người mạnh kèm 1 người yếu đánh sao cho "dễ thở" hơn chút

Chiến thuật của mình :
    + Đối với người mạnh:

1. Chắc bạn đã từng nghe câu :" cả nước yếu trái" vậy thì nếu bạn là người mạnh và có cú trái tốt thì nên đứng bên phần sân điểm lẻ để đỡ giao banh - chiến thuật này hợp lý khi : bạn đánh cú trái tốt, partner đánh phải tay tốt. Nếu bạn đánh cú trái mà còn dở hơn partner yếu thì thôi đứng phía điểm chẵn để lấy điểm tốt hơn nhé

2. Khi đến game giao banh của mình cố gắng bằng mọi giá phải lấy game này đừng để mất - nên giao banh 1 tốt và tạo thuận lợi để partner yếu trên lưới có thể dứt điểm.
    Đối với người yếu :

1. Điểm ăn thì khó mà phá thì rất dễ vậy nên để tránh gây áp lực không tốt cho partner mạnh của mình thì bạn nên cố gắng đánh các đường bóng sao cho qua lưới ( đây là yêu cầu nhỏ nhất đấy ạ )

2. Với các game bạn giao banh thì cố gắng giao banh 1 về phía trái của đối thủ vì như bạn biết - cả nước yếu trái trừ những ngừơi tay trái , banh 2 thì cố gắng giao sâu chút để tránh partner mình bị "bắn" !!!

3. Với các game bạn đỡ giao banh thì cố trả được quả nào hay quả đó, khó quá ta lốp cao cho đội bạn smash hay thì ăn

4. Tinh thần phải luôn tập trung và luôn sẵn sàng vì 70% banh trong trận sẽ bay về phía bạn đó

Câu "cả nước yếu trái" của bác chỉ đúng với các mem nam thôi ợ. Với các mem nữ đến 90% là quả trái đều và căng bóng hơn quả phải. Bác đánh đôi nam nữ mà vẫn giữ đúng chiến thuật cả nước yếu trái thì em e rằng kết quả ngược lại đấy ợ.

Cái này chủ yếu áp dụng cho đánh đôi nam thôi ạ vì nó phổ biến, đôi nam nữ mình chưa đánh bao giờ nên chắc nhờ bác chia sẻ chút kinh nghiệm giúp

tks nhưng lời chia sẽ bổ ích của Bác.
    Trích dẫn Gửi bởi caotrung0418
    caotrung thi đấu giải cũng nhiều mà thấy chủ yếu trên diễn đàn mình các giải đánh đôi thường 1 ngừoi mạnh kèm 1 người yếu thì hơi kém lợi thế hơn hai người trình tương đương nên caotrung làm topic này để anh em cùng bàn luận về chiến thuật thi đấu đôi mà 1 người mạnh kèm 1 người yếu đánh sao cho "dễ thở" hơn chút

Chiến thuật của mình :
    + Đối với người mạnh:

1. Chắc bạn đã từng nghe câu :" cả nước yếu trái" vậy thì nếu bạn là người mạnh và có cú trái tốt thì nên đứng bên phần sân điểm lẻ để đỡ giao banh - chiến thuật này hợp lý khi : bạn đánh cú trái tốt, partner đánh phải tay tốt. Nếu bạn đánh cú trái mà còn dở hơn partner yếu thì thôi đứng phía điểm chẵn để lấy điểm tốt hơn nhé

2. Khi đến game giao banh của mình cố gắng bằng mọi giá phải lấy game này đừng để mất - nên giao banh 1 tốt và tạo thuận lợi để partner yếu trên lưới có thể dứt điểm.
    Đối với người yếu :

1. Điểm ăn thì khó mà phá thì rất dễ vậy nên để tránh gây áp lực không tốt cho partner mạnh của mình thì bạn nên cố gắng đánh các đường bóng sao cho qua lưới ( đây là yêu cầu nhỏ nhất đấy ạ )

2. Với các game bạn giao banh thì cố gắng giao banh 1 về phía trái của đối thủ vì như bạn biết - cả nước yếu trái trừ những ngừơi tay trái , banh 2 thì cố gắng giao sâu chút để tránh partner mình bị "bắn" !!!

3. Với các game bạn đỡ giao banh thì cố trả được quả nào hay quả đó, khó quá ta lốp cao cho đội bạn smash hay thì ăn

4. Tinh thần phải luôn tập trung và luôn sẵn sàng vì 70% banh trong trận sẽ bay về phía bạn đó

K hiểu sao e sợ nhất là đánh cặp đôi nam nữ vì nữ đứng đối diện lưới mình k dám đoa thật tay. He he, cái vụ này tâm lý của e kém lá, các bác có bài nào hay bày e nhé, thanks

Trích dẫn Gửi bởi haticc
    K hiểu sao e sợ nhất là đánh cặp đôi nam nữ vì nữ đứng đối diện lưới mình k dám đoa thật tay. He he, cái vụ này tâm lý của e kém lá, các bác có bài nào hay bày e nhé, thanks
    Em bày cho bác đây. Chẳng riêng mình bác mà em thấy khoảng 95% các bác nam "không dám" đoa vào lưới nữ. Vậy thì bác cứ lốp qua đầu thui. Chị em đứng lưới lốp cực dễ luôn. Hôm nào bác thử biết liền.

Trích dẫn Gửi bởi caotrung0418
    Cái vụ bao trái này trước đây em cũng nghĩ như bác vậy. Nhưng sau đó đi xem đánh giải thấy ở nhiều trận đôi người mạnh không đứng bao trái mà lại đứng phải, còn để bên trái cho người yếu bao Nghĩ mãi em cũng không hiểu tại sao, sau đó mới được giải thích rằng người trái tốt mấy cũng k bằng phải của chính họ, nên ôm phải để ăn chắc điểm đó đã. Giao trái cho ông yếu ôm với nhiệm vụ là đưa được bóng sang sân địch cái đã (đưa kiểu nào kệ: lốp, cắt, lắc trái đoa phải...) biết đâu cũng kiếm được điểm Còn hơn yếu bao phải = mất điểm mà mạnh bao trái cũng chửa chắc có điểm
    Mà nói chung đánh đôi thì có tủ lệch là mệt rồi. Trừ khi bác là cỡ Triển chứ nếu chỉ nhỉnh hơn thì e là gần như sẽ chẳng có bóng mà chơi, bởi đối phương cứ "lọ kẹo" mà phang rồi còn đâu

cái này hay gọi "Làm bằng tay mà phá bằng máy" chủ yếu ng íu cố gắng đều thì sẽ ok hơn

Mình đi xem giải nhiều,thì thường thấy mạnh bao yếu thì thường người ta đánh theo chiến thuật như sau:nếu người yếu có thể đứng lưới thì cho người đó giữ lưới sát và phần còn lại để cho người mạnh bao,còn nếu người yếu không có lưới mà có phông thì cho người yếu đó giử 1/3 mặt sân,trái nào tới tay thì đánh qua sân cỏn lại cho ngưởi mạnh xử lý.

Còn đôi nam nữ nếu nữ đứng lưới thì các bác chỉ cần đánh mí 1 cây vợt là nữ đó dễ giựt mình đánh hư,còn nếu nữ lưới tốt mà các bác có đánh mạnh vảo nữ thì cũng như đánh vô bức tường mà thôi.

Vài lời chia sẻ không biết đúng không mong các bác thông cảm nha.

Em thì được trời phú có quả smash cũng khá ổn, có lần em hưng phấn làm cái "đùng"...xuyên háng đối thủ nữ mặc dù chị ấy đứng ở phông, hoảng thật

Vẫn sợ nhất là đánh đôi "trai-gái" nhưng dù sao cũng thấy vui vui