Trang 3 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 60

"Khớp" là cũng là chuyện bình thường, ngay cả chuyên nghiệp top 10 còn bị huốn gì mấy tay amateur như hầu hết các anh em ở đây, tôi cho rằng có hai cách để giải quyết trạng thái tâm lý này: là đối diện trực tiếp với nó thay vì trốn tránh nó: hãy tự hỏi mình xem sao bị khớp, có phải vì sợ thua? vì sao sợ thua? cú quả không đều? thể lực kém? v.v. Thường thì khi có những câu trả lời trung thực và lý do chính xác thì coi như tự bạn đã tìm ra cách giải quyết rồi.

Còn cách thứ hai là, dùng suy nghĩ để chiến thắng suy nghĩ. Trạng thái khớp là gì? Theo tôi khớp chỉ là một suy nghĩ, là một tâm lý ngờ vực, sợ sệt, và quang trọng nhất là trạng thái này chi phối sự tập trung của bạn. Nên nhớ là não bộ chỉ có thể có cùng một lúc kiểm soát và ra một só lệnh cho cơ thể bạn, có ngĩa là khi não bộ bị chi phối bởi tâm lý sợ sệt, não bạn lập tức sẽ bị quá tải và sẽ không còn khả năng xử lý chính xác tất cả các lệnh đưa ra cho cơ thể bạn. Vậy nên tôi cho rằng thay vì để trạng thái "khớp" là một suy nghĩ chi phối sự tập trung, thì bạn hãy cố tìm một suy nghĩ khác để khuyến khích sự tập trung và đồng thời lấn áp trạng thái "khớp" của bạn. Thế thì những suy nghĩ nào khuyến khích sự tập trung? Theo kinh nghiệm của tôi, cũng là một người chơi tennis amateur, thì hãy tưởng tượng về những đường banh kế tiếp, suy nghĩ xem bạn sẽ giao banh thế nào, trả giao banh vào đâu, v.v.

Chúc các bạn may mắn.

Trích dẫn Gửi bởi Lemondrop
    "Khớp" là cũng là chuyện bình thường, ngay cả chuyên nghiệp top 10 còn bị huốn gì mấy tay amateur như hầu hết các anh em ở đây, tôi cho rằng có hai cách để giải quyết trạng thái tâm lý này: là đối diện trực tiếp với nó thay vì trốn tránh nó: hãy tự hỏi mình xem sao bị khớp, có phải vì sợ thua? vì sao sợ thua? cú quả không đều? thể lực kém? v.v. Thường thì khi có những câu trả lời trung thực và lý do chính xác thì coi như tự bạn đã tìm ra cách giải quyết rồi.

Còn cách thứ hai là, dùng suy nghĩ để chiến thắng suy nghĩ. Trạng thái khớp là gì? Theo tôi khớp chỉ là một suy nghĩ, là một tâm lý ngờ vực, sợ sệt, và quang trọng nhất là trạng thái này chi phối sự tập trung của bạn. Nên nhớ là não bộ chỉ có thể có cùng một lúc kiểm soát và ra một só lệnh cho cơ thể bạn, có ngĩa là khi não bộ bị chi phối bởi tâm lý sợ sệt, não bạn lập tức sẽ bị quá tải và sẽ không còn khả năng xử lý chính xác tất cả các lệnh đưa ra cho cơ thể bạn. Vậy nên tôi cho rằng thay vì để trạng thái "khớp" là một suy nghĩ chi phối sự tập trung, thì bạn hãy cố tìm một suy nghĩ khác để khuyến khích sự tập trung và đồng thời lấn áp trạng thái "khớp" của bạn. Thế thì những suy nghĩ nào khuyến khích sự tập trung? Theo kinh nghiệm của tôi, cũng là một người chơi tennis amateur, thì hãy tưởng tượng về những đường banh kế tiếp, suy nghĩ xem bạn sẽ giao banh thế nào, trả giao banh vào đâu, v.v.

Chúc các bạn may mắn.
    quả nhiên là một bài viết hay! thanks!

Trích dẫn Gửi bởi Lemondrop
    Còn cách thứ hai là, dùng sy nghĩ để chiến thắng suy nghĩ. Trạng thái khớp là gì? Theo tôi khớp chỉ là một suy nghĩ, là một tâm lý ngờ vực, sợ sệt, và quang trọng nhất là trạng thái này chi phối sự tập trung của bạn. Nên nhớ là não bộ chỉ có thể có cùng một lúc kiểm usoát và ra một só lệnh cho cơ thể bạn, có ngĩa là khi não bộ bị chi phối bởi tâm lý sợ sệt, não bạn lập tức sẽ bị quá tải và sẽ không còn khả năng xử lý chính xác tất cả các lệnh đưa ra cho cơ thể bạn. Vậy nên tôi cho rằng thay vì để trạng thái "khớp" là một suy nghĩ chi phối sự tập trung, thì bạn hãy cố tìm một suy nghĩ khác để khuyến khích sự tập trung và đồng thời lấn áp trạng thái "khớp" của bạn. Thế thì những suy nghĩ nào khuyến khích sự tập trung? Theo kinh nghiệm của tôi, cũng là một người chơi tennis amateur, thì hãy tưởng tượng về những đường banh kế tiếp, suy nghĩ xem bạn sẽ giao banhn thế nào, trả giao banh vào đâu, v.v.
    Em rất đồng ý với ý kiến của bác và xin phép được bổ xung thêm một chút.

Trong trường hợp 'khớp' trước trận đấu, các bác có thể sử dụng cách này để khắc phục.

1. Tìm một nơi yên tĩnh

2. ngồi nhắm mắt, ko suy nghỉ gì hết và hít thở sâu, đều đặn. ( khoảng 3 -4 phút )

3. tưởng tượng về trận đấu sắp tới:

+ nghĩ về chiến thuật sẽ sử dụng (ví dụ: ép back-hand, vài trái rồi lên lưới. Hay giao bóng vào điểm nào) và tưởng tượng ra mình đang đánh như vậy với đối thủ (nhớ là cũng tưởng tượng ra đấu thủ sẽ đánh trả như thế nào, những trường hợp có thể xảy ra và mình sẽ giải quyết ra sao). Tưởng tượng bắt đầu từ điểm đầu tiên của trận đấu tới ít nhất là 2 game đầu. (nhớ là càng tưởng tượng rõ ràng, càng tập trung thì hiệu quả sẽ càng cao). Quá trình này ít nhất la 5-8 phút và có thể là cho tới khi mình tự tin trong trận đấu tưởng tượng đó. ( Điều này rất quan trọng)

+ sau khi đã tự tin, hãy nghĩ về điểm match point. Cũng cùng cách nghĩ như trên va hãy nghĩ ra cách mình kết thúc trận đấu như thế nào. Bắt tay đối thủ và bước ra khỏi sân.

4. Tưởng tượng ra mình lãnh cúp vô địch như thế nào và cảnh tượng khi mình đứng lãnh cúp.

5. Nếu làm đúng những bước trên thì tới đây các bác đã thấy thoải và giảm được lo lắng 90-95%. Hít thở thêm khoảng 30 giây nữa. Tự mỉm cười vì mình đã vô địch nếu có thể hihi ( cái vụ cười em tự chế )

Vậy thôi là chúng ta đã sẵn sàng để thi đấu.

Những điều cần lưu ý khi sử dụng cách này:

- Hít thở đều và sâu từ đầu đến lúc cuối

- Càng tập trong không bị phân tâm bên ngoài thì càng hiệu quả.

- Làm trước khi được gọi tên thi đấu 25-30p ( sớm quá sẽ giảm hiệu quả, cận quá sẽ khó tập trung va ko đủ thời gian)

-Sau khi hoàn thành cách này ko nên nghĩ gì về trận đấu nữa. Nên thả lỏng tinh thần.

- Tất cả cái giai đoạn phải được thực hiện chậm rãi. KO nên gấp gáp dốt cháy giai đoạn.

Khi còn thi đấu giải nhiểu, em rất thường sử dụng cách này trước những trận đấu quan trọng hay những đấu thủ có lối đánh khó chịu. Và cả khi bây giờ đi học, trước những bài kiểm tra quan trọng, em vẫn còn sử dụng. Tất nhiên nó rất hiệu quả. Cách này em được một thầy có bằng HLV cấp 2 quốc tế dạy lúc em còn trong đội U14 quốc gia và sau này, một vài lần tập huấn nước ngoài, em cũng nghe các HLV quốc tế nói về cách này.

Bài tập tâm lý này rất hiệu quả nếu sử dụng đúng cách. Có thể nói đây là 1 trong những điều hay nhất mà em từng học được trong những năm còn thi đấu (tài hồi nhỏ đánh giải hay 'thun'. hehe)

Em chúc các bác có luôn có tâm lí thi đấu tốt nha!

Mình cũng hay cóng khi đánh giải,mỗi lần bước vào giải là bị cóng liền, thua nhiều trận mà về ko biết tại sao mình thua nữa, nhiều khi tức mà ko ngủ đc. Ngày trước hồi còn đi học cũng vậy, bước vào phòng thi là bắt đầu cảm thấy lo lắng và hồi hộp nên ko tập trung làm bài đc. Trải qua nhiều năm như vậy, mình mới có 1 chút kn dù ko giảm bớt nhiều, nhưng cũng cảm thấy thoải mái hơn:

1. Hãy xem nó như là một trò chơi, dù thắng hay thua đều cũng kết thúc nên cứ đánh cho thoải mái, tập trung từng trái bóng một, nếu có đánh hỏng thì bỏ qua, đừng cố suy nghĩ tại sao lại đánh hỏng.

2. Quan trọng là tập hít thở đúng cách, hít thở đều đặn bằng bụng, giống như hít thở trong yoga (search trên google có rất nhiều).

Nhưng những cách trên trở nên vô tác dụng nếu như ta đánh với partner mà suốt ngày cứ canh mình đánh hỏng mà bắt đầu..., mình ko bao giờ thích như thế, ko ai thích mình đánh hỏng cả ^^.

Chúc mọi người có tâm lý tốt khi thi đấu !!!

chào mấy bác,em thì chưa bị trường hợp này,vì em nghĩ đơn giản hơn nhiều,em chỉ nghĩ là mình nên thả lỏng cơ thể và đừng gò bó nó quá,thả lỏng cơ thể,thả lỏng tư tưởng,đừng để ý đến mọi thứ xung quanh,mà hãy để mọi thứ xung quanh chú ý đến mình,bạn nên nhớ rằng dù ở hoàn cảnh nào thì bản cũng đừng để bị lôi kéo,dù ở đâu bác vãn cứ là bác

tặng mấy bác 2 câu này,mặc dù nó không liên quan gì nhau,nhưng cũng giúp mấy bác có thể trở lại với chính mình

gần mực thì đen,gần đen thì sáng

gần bùn mà chẳng hôi tanh mùi bùn

các bác phải lại chủ hoàn cảnh,chứ đừng để hoàn cảnh làm chủ các bác

Nghĩ nhiều thì sẽ cóng thêm thôi. Tập trung vào trái bóng, theo dõi nó, chạy đến nó, nựng (đánh) nó, rồi nhìn theo nó, chờ nó trở lại để nựng tiếp.... bạn yêu nó thì cảm giác cóng đối thủ, cóng pn, cóng kháng giả sẽ không còn chổ.

em nghĩ cái này bác cứ thi đấu nhiều thì sẽ cứng tâm lý ngay thôi

Mình thường điều chỉnh trạng thái này bằng cách nhắm bắn lưới

vài cái thật mạnh.Vậy là bớt cóng tay một chút.Phần là cho lưới bên

kia phải dè chừng kg dám choàng

Theo mình trên lý thuyết thì bạn nào chơi trên 5 năm thì cũng đều có kinh nghiệm và điều răn cho bản thân mình cả, và có rất nhiều yếu tố...nào là giao bóng nào là fore hand or break hand không hết tay out hoặc rúc lưới...nào là bộ chân....rất nhiều yếu tố khác nữa...........còn theo mình thì cải thiện bằng cách khi thi đấu mình chỉ nhìn quả banh và xem quả banh là đối thủ của mình,còn người bên kia thì mặc kệ,..........ban đầu lúc mình bực mình việc gì đó mình trút hết nỗi tức giận vào quả bóng..........sau này thi đấu đối thủ lúc thắng thế cũng hay chọc ghẹo chọc tức để mình đánh hỏng, mình cũng chuyển cái bực mình người ấy vào quả bóng ..........còn đối thủ mình chỉ liếc và cảm giác họ ở vị trí nào để mình điều bóng mà thôi ......và khi bóng mình nhanh và mạnh chính xác sẽ làm cho đối thủ bị khớp lại.........ngoài ra cũng còn có nhiều yếu tố nữa....và mình thấy cách này cũng cải thiện được đôi chút khi bi tâm lý nên chia sẻ với các bạn.......!!!!!!!!!!!!! mình cũng bị thua hoài........

hay, thank