Trang 2 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 60

Trích dẫn Gửi bởi ISOEXPERT
    Hôm nào cóng nhớ nói mình thả vài con bướm cho bác ngắm nhé , bảo đảm là hết ...
    Em se huơ tay bắt bướm (hay còn gọi là kiểu gạt mưa đó bác)

mình cũng hay bị thế mỗi khi đánh độ

Thường khi thi đấu, mỗi lần tự đánh hỏng em thường tự trách và giận bản thân, rồi sau đó cố sửa hoặc cố đánh mạnh hơn, siết hơn để giành lại điểm. Nhưng rõ ràng: càng cố thì càng hỏng, càng tự trách mình thì càng mất tự tin.

- Sau này, mỗi khi đối thủ đánh thắng em bằng một đường bóng hay, em bày tỏ sự tán thưởng và khâm phục thật tâm; từ đó em thấy tâm lý mình thoải mái trở lại. Sự tự tin có thể chưa quay lại ngay, nhưng trạng thái cay cú - ăn thua giảm rất nhiều.

- Rồi đối thủ thắng mình hoặc mình thắng đối thủ bằng một pha bóng may mắn, em cố ghẹo đối thủ một cách khôi hài, nhẹ nhàng. Điều này giúp bản thân và partner của mình "thả lỏng" ra, phần nào thoát khỏi trạng thái "căng cứng", mà em thường bị khi thi đấu. Riêng về việc này em thấy T-Songa thể hiện rất thú vị!

- Cuối cùng, em không bao giờ trách, hay "chỉ đạo", đặc biệt không chút nào tỏ ra thất vọng về partner của mình, mà cố làm sao cho partner của mình tự tin nhất có thể. Vì partner tự tin thì mình cũng sẽ vững tin hơn.

Em chỉ có bấy nhiêu để "Xe - Pháo" thôi. Có gì chưa hay, các Bác góp ý thêm nha!

Trích dẫn Gửi bởi nhk2007
    Chúng ta có thể đọc rất nhiều sách hay tìm hiểu nhiều cách để có được trạng thái tâm lý tốt khi thi đấu.

Tuy nhiên khi vào trận thì mọi lý thuyết trở thành vô nghĩa khi chúng ta rơi vào trạng thái khớp và cóng tay hay là bị tâm lý khi thi đấu.

Mọi cú đánh tập hàng ngày có độ sát thủ hay độ ổn định cao bổng biến mất khi bị cóng tay.

Có thể mỗi người có trạng thái tâm lý và độ bị khớp khác nhau khi thi đấu (và cả thuyết trình trước đám đông), nhưng hy vọng mọi người có thể chia sẻ kinh nghiệm để học hỏi lẫn nhau.

Có nhiều cách để chuẩn bị tâm lý trước như tham gia nhiều giải tăng độ lỳ, đánh độ nhiều vào...

Nhưng ở đây, chúng ta bàn là khi đã rơi vào trạng thái bị tâm lý và bị cóng và khớp, vấn đề là làm thế nào để thoát ra khỏi trạng thái đó?

Tôi mở hàng trước chia sẻ nhược điểm của mình.

Bản thân tôi thời đá banh giải sinh viên, đấu bóng bàn trong trường và sau này là chơi tennis, tôi thường bị cóng tay cóng chân khi thi đấu dù cố bảo bản thân và trấn an đây chỉ là buổi tập bình thường. Sau này thì tôi có đọc về cách tập trung vào cái gọi là "Power of Now" - Tập Trung vào Giây Phút Hiện Tại - có cải thiện chút nhưng hình như vẫn bị khớp. Sau này nữa thì khi bị khớp thì tự Hét và mắng bản thân thật to. Sự giận dữ với bản thân để lôi mình ra khỏi cái trạng thái khớp, run và bị tâm lý cũng giúp đôi chút nhưng các cú đánh tập hàng ngày vẫn chỉ còn 60% công lực.

Hy vọng nhận được sự góp ý và chia sẻ kinh nghiệm của mọi người.
    Cái ý của Bác hợp lý và thực tế.

Muốn hết cóng thì đập cây vợt nữa là hết nhanh nhất

Vụ này mới. . .

Em mới đánh 3 giải của diễn đàn nên cũng cóng y như các bác nói(newbie 5 cóng quá mà chuột rút ngay trận tứ kết...hic hic)chắc phải mần tầm chục giải mới hết cóng!):

Chữa cóng cũng dễ.

Khi thi đấu cứ tưởng tượng như đối thủ là thằng đã cướp bồ ruột mình là trái nào cũng tự tin mắm môi mắm lợi táng ầm ầm ngay

Bị cónh thì thoa dầu nóng các anh , cho em chém ít bài nhé Mod

Trích dẫn Gửi bởi The Rock
    Chữa cóng cũng dễ.

Khi thi đấu cứ tưởng tượng như đối thủ là thằng đã cướp bồ ruột mình là trái nào cũng tự tin mắm môi mắm lợi táng ầm ầm ngay
    Anh này ý hay

Trích dẫn Gửi bởi Tran.Hien
    Theo mình,Cóng có 2 dạng:

-Cóng do bị căng cơ bị khớp trước lối chơi của đối thủ. mình quen đánh bóng nặng,cú quả thì lại gặp banh lèo nhèo,quái đản làm cho lối chơi của mình bị phá sản và khó chịu...và ngược lại. khắc phục điểm này thì chỉ có tập luyện và giao lưu cọ xát nhiều,để quen vớii các kiểu đánh vá nâng trình của mình lên,và mình sẻ biết điều chỉnh lối đánh cho phù hợp( nóii thì dễ nhưng để ìam được là cả 1 quá trình khổ luyệnva2 phải dùng đầu óc 1 tý)

-Cóng do tâm lý. trường hợp này ae mới đánh và trình dưới 700 thì bị nhiều tùy theo mức độ,có người mai đánh độ,hay đánh giải là cả đêm hôm trước đã ngủ kg được nhất là lại gặp phải đối thủ mình đã từng thua họ...nên khi vào trận cứ như gà mắc tóc nó tạo cho mình một vòng luẩn quẩn,đã sợ thì tay chân lóng cóng,bộ kg có,tay đưa vợt đi kg hết dẩn đến hư hoặc ra ngòai...

_Để khắc phục điểm này trước hết phải lạc quan,chỉ nghĩ hiện tại tập trung cao độ vào trận đấu kg quan tâm hôm qua và sau trận làm gì cho mệt óc và phân tâm. Xác định TN chỉ là cuộc chơi,đuơng nhiên sẽ có 50% kẻ thắng,người thua,mình chơi TN để làm gì( để kiếm mồ hôi,SK hay để thêm nặng nề đầu óc vì thua trận...)mình xác định đực như vậy thì khi vào trận sẽ rất nhẹ nhàng kg cần biết đối thủ là ai.

_Khi đả rơi vào trạng thái Cóng ta cần đánh chậm banh lại, làm những động tác thư giản như hít sâu,thậm chí hát nho nhỏ, suy nghĩ nhất định ta sẽ vượt qua và chiến thắng, thả lỏng người,kg nên trách mắng bản thân nhất là PN, phải vui vẻ động viên nhau để vượt qua, dù yếu nhưng ta cũng có những chiêu trò để chọc,ngoáy đối phương(kg lố bịch)và đánh banh như những gì mình muốn dù có bị hư ta làm lại chứ kg thể thụ động chống đở banh cúa đối phương...

Một vài kinh nghiệm nhỏ mong rằng cũng giúp ích và san sẻ cùng bạn,chúc bạn khỏe và thành công.
    thanks a da chia se kn kua ban than