Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 40
    Trích dẫn Gửi bởi TranDucQuynh
    Mình xin bổ sung thêm chút xíu.Sẽ tốt hơn khi chọn vị trí sau từng cú đánh. Nếu bạn đưa bóng qua bên forehand đối phương thì nên đứng lệch về phía forehand của đối phương và ngược lại.

Như thế góc tấn công của đối phương sẽ hẹp hơn và người lên lưới sẽ ít di chuyển để đánh bóng kế tiếp
    Minh họa ý anh Quynh. Xem "you" khi lên lưới với vị trí banh của đối phương.

Hình học chứng minh đều này.

Từ khi em áp dụng nguyên lý này thì em chủ động đoán được đường banh và thoải mái hơn khi đánh vì không phải căng đầu đoán. Gặp siêu cao thủ thì khác nhưng với dân phong trào thì em nghĩ 80% là đúng.

Trích dẫn Gửi bởi vinhnx
    Chà, có cao thủ xuất hiện rồi, anh em tha hồ mà hỏi kỹ thuật nhé

Bác Quỳnh cho em hỏi tí xíu, cái câu "Nếu bạn đưa bóng qua bên forehand đối phương thì nên đứng lệch về phía forehand của đối phương và ngược lại" theo em hiểu là như thế này: đứng lệch về phía FH của đối phương để hạn chế 1 cú dọc dây, ko biết em hiểu như vậy có đúng ko? Em nghĩ nếu đứng lệch để hạn chế 1 cú dọc dây thì chưa hợp lý lắm, vì trình của anh em phong trào đánh 1 cú chéo sân sẽ dễ thực hiện hơn so với 1 cú đánh dọc dây. Mong bác nói rõ hơn để anh em học hỏi thêm nhé, tks bác
    bạn nói rất đúng là hạn chế 1 cú dọc dây. còn đối phương đánh 1 cú chéo sân làm bạn e ngại ư? vậy bạn hãy bước chéo lên (theo kiểu hình zic-zac), đường bóng của đối phương sẽ bị cắt ngay. bạn làm thế mà vẫn không bắt được bóng thì có 2 trường hợp xảy ra.

1/ bóng đi ra ngoài.

2/ bóng vẫn vào sân thường xuyên. thì bạn nên xem lài đối thủ là ai. coi chừng a ấy lại là cao thủ thì....???

Ai cha. a lên nói hết bí quyết làm sao e mở lớp được nhỉ chiến thuật được anh. hihi.....
    --- Bài viết bổ sung ---
    Trích dẫn Gửi bởi HEAD_POWER
    Thằng e cũng là đại cao thủ mà, các cao thủ cũng chịu khó thịt nhau thế nhỉ Hôm nào chiến ở đâu thì nt cho a biết nhé! Tks
    ok anh. chỉ sợ xa qua a lại không đi được đó chứ.

Trích dẫn Gửi bởi vinhnx
    Chà, có cao thủ xuất hiện rồi, anh em tha hồ mà hỏi kỹ thuật nhé

Bác Quỳnh cho em hỏi tí xíu, cái câu "Nếu bạn đưa bóng qua bên forehand đối phương thì nên đứng lệch về phía forehand của đối phương và ngược lại" theo em hiểu là như thế này: đứng lệch về phía FH của đối phương để hạn chế 1 cú dọc dây, ko biết em hiểu như vậy có đúng ko? Em nghĩ nếu đứng lệch để hạn chế 1 cú dọc dây thì chưa hợp lý lắm, vì trình của anh em phong trào đánh 1 cú chéo sân sẽ dễ thực hiện hơn so với 1 cú đánh dọc dây. Mong bác nói rõ hơn để anh em học hỏi thêm nhé, tks bác
    Định tham gia giải đơn sắp tới hay sao mà hỏi kỹ thế cu! Thường khi mình lên lưới là sau khi đưa đối phương vào thế khó, khi đó ko thể mở vợt sớm đánh sớm nên đa phần bóng trả lại chỉ nằm trên nửa sân bên bị tấn công, đứng lệch chờ sẵn sẽ chủ độnh hơn trên lưới! Ko biết trình còi như a nói thế có đúng ko nữa

Hehe, em hỏi vậy vì em đang đặt mình vào vị trí của người đứng đối diện với người lên lưới. Vì theo thói quen của trình 6d như em, wánh 1 cú dọc dây sẽ khó hơn wánh 1 cú chéo sân. Giữa 1 khoảng sân hẹp, để wánh 1 cú dọc dây, thì em thường có thói quen wánh 1 cú chéo sân vào khoảng sân rộng hơn

Để ngẫm nghĩ lại các kỹ thuật này xem thế nào, vì hầu như từ lúc biết wánh banh đến giờ, số lần wánh đơn chắc ko quá 10 đầu ngón tay

Trích dẫn Gửi bởi vinhnx
    Hehe, em hỏi vậy vì em đang đặt mình vào vị trí của người đứng đối diện với người lên lưới. Vì theo thói quen của trình 6d như em, wánh 1 cú dọc dây sẽ khó hơn wánh 1 cú chéo sân. Giữa 1 khoảng sân hẹp, để wánh 1 cú dọc dây, thì em thường có thói quen wánh 1 cú chéo sân vào khoảng sân rộng hơn

Để ngẫm nghĩ lại các kỹ thuật này xem thế nào, vì hầu như từ lúc biết wánh banh đến giờ, số lần wánh đơn chắc ko quá 10 đầu ngón tay ><
    cái này không phải là đánh đơn mà là đánh đôi luôn đấy bác àh. chiến thuật đôi và đơn đều có những điểm tương đồng

Mình xin bổ sung thêm chút xíu.Sẽ tốt hơn khi chọn vị trí sau từng cú đánh. Nếu bạn đưa bóng qua bên forehand đối phương thì nên đứng lệch về phía forehand của đối phương và ngược lại.

Như thế góc tấn công của đối phương sẽ hẹp hơn và người lên lưới sẽ ít di chuyển để đánh bóng kế tiếp

Trích dẫn Gửi bởi TINLE802
    cái này không phải là đánh đơn mà là đánh đôi luôn đấy bác àh. chiến thuật đôi và đơn đều có những điểm tương đồng
    Góp ý của bác Quỳnh áp dụng trong đánh đôi còn nhiều khả năng áp dụng hơn cả đánh đơn, vì trong đánh đôi, góc tiềm lực để trả giao bóng còn bị thu hẹp hơn trong đánh đơn nữa.

Lần ra sân đầu năm nhất định em sẽ thử áp dụng chiến thuật này.

Cảm ơn các bác đã chỉ giáo!

Bác Quỳnh nói rất chuẩn. Em có ông bạn người Taiwan, chơi tennis ở Taiwan khoảng 20 năm, ông ý cũng chỉ giáo vài chiêu đánh đôi cho em, trong đó có chiêu của bác Quỳnh và để dễ nhớ nhất, trường hợp các bác hỏi, ông kết luận một câu la " đối phướng di chuyển ở đâu thì bạn phải di chuyển theo đó" tất nhiên đây là cách nói để bạn dẽ hiểu nhất, trong trận đáu còn tùy thuộc vào quả giao bóng như thế nào nữa cơ ah.

Trích dẫn Gửi bởi TINLE802
    Đại cao thủ này mới thất thủ vơi em tối qua rồi Bác hehe....welcome anh đã tham gia vào VIETTENNIS.
    hổ - báo " tâm sự ".... cóc, nhái rình mò học lóm...