Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 40

Các chiến thuật lên lưới - Đánh đơn

* Nguyên tắc căn bản của chiến thuật lên lưới là không bao giờ lên lưới từ vị trí cuối sân

* Định vị trí bạn sẽ đứng khi đối thủ đánh banh.Nếu không được,bạn bước ngang ra ( Về phía banh) –trước khi đối thủ đánh banh

Xem sơ đồ minh họa:

- Vùng xanh đậm: Phần sân bạn nên đứng để đánh cú lên lưới

- Xanh trung bình: Phần sân có thể định vị trí của bạn khi đối thủ đánh banh

-Phần xanh nhạt và ngoài vạch: Phần sân đem lại nhiều thất lợi khi đánh cú lên lưới.

Cách hay hơn là bạn di chuyển sau vạch cuối sân, đợi cơ hội tốt để lên lưới

Cách lên lưới chuẩn

Chiến thuật tiếp cận lưới cơ bản này vẫn còn được áp dụng như sau:đối phương trả bóng lỏng nên bóng nảy thấp và ở gần giữa sân,bạn hãy di chuyển tới trước và thực hiện một cú đánh sâu vào góc sân với tốc độ chậm,sao cho bóng nằm ngoài tầm đánh của đối phương.

Theo đà chạy, bạn tiếp tục lên lưới,bao phần sân dễ bị đối phương đánh trả passing shot,rồi bắt volley vào phần sân mở.

Bỏ nhỏ trên lưới

Nhiều tay vợt nghiệp dư ( Ở trình CLB) đều có bước di chuyển không được tốt.Nếu đối phương thuộc dạng này và bạn có cú ngắt bóng tốt, thì một cú vô lê bỏ nhỏ sẽ rất hiệu quả để bạn chiếm lĩnh lưới

Chiến thuật thực hiện như sau:

Nếu đối phương trả lại một đường bóng ngắn và thấp,bạn hãy làm động tác giả như đang chuẩn bị đánh trả thật mạnh ,và rồi dùng vợt ngắt nhẹ bóng thật ngắn trên lưới. Chìa khóa thành công là vị trí đứng và chuyển động của bạn trong lúc đối phương chạy lên đánh bóng.Nếu đối phương kịp chạy lên cứu bóng,bạn có thể bị đánh bại bằng cú lôp trong lúc bạn dừng lại

Nhưng nếu bạn chuẩn bị trước tư thế chuyển động,đối phương phải lốp thật hoàn hảo mới đánh bại được bạn

Lên lưới sau cú trả giao bóng thứ 2

Nếu bạn đủ tự tin vào cú trả giao bóng của mình,hoặc bạn gặp đối phương có cú giao bóng thứ 2 hơi yếu,bạn hãy đứng trong sân và trả giao bóng mạnh.Nếu thực hiện cú trả GB tốt và quan sát thấy đối phương đỡ bóng có vẻ vất vả,bạn có thể lên lưới theo kiểu tiếp cận chậm một nhịp

Hoắc nếu đánh bóng xoáy tốt,bạn có thể ngắt trả giao bóng và nhanh chóng lao lên lưới

Hai tay vợt đánh lên lưới nổi tiếng là Sampras và Rafter áp dụng rất thành công cú ngắt trả giao bóng lên lưới này

Tư liệu : Báo Thể thao TPHCM,Cẩm nang tennis,Chiến thuật Tennis

hây quá bác like.ten ah...

Hay quá cám ơn bác Liketen, trước giờ em đánh đơn chỉ đứng dưới phông, gặp chú nào bóng bền cũng đứng phông như mình là đánh cả ngày luôn, ai vội thì chết trước, hihi

Giờ em mới biết tại sao em hay vồ lưới trượt hoặc bị đối phương đánh cắm thẳng vào chân khi cứ sầm sập chạy lên lưới từ cuối sân. Bài viết hay đấy ah.

Trước giờ em đánh chả bao giờ biết chiến thuật là j, đánh đơn thì cứ dồn 2 góc mà quất, gài đc trái banh căng + sâu là mò lên lưới theo cái đà, người ta lob thì lại hì hà hì hục chạy xuống cứu

Gặp người nào cưa phông tốt thì em lại gài để lôi họ lên lưới vì trình độ cưa của em nó hơi tệ. Khi cả 2 chiêu như thế mà ko ghi điểm đc thì nhất định trận đó em sẽ thua và đúng là thua thật

Trích dẫn Gửi bởi tranducquynh
    mình xin bổ sung thêm chút xíu.sẽ tốt hơn khi chọn vị trí sau từng cú đánh. Nếu bạn đưa bóng qua bên forehand đối phương thì nên đứng lệch về phía forehand của đối phương và ngược lại.

Như thế góc tấn công của đối phương sẽ hẹp hơn và người lên lưới sẽ ít di chuyển để đánh bóng kế tiếp
    chào mừng anh " cả nước yếu rờ ve " ....đến với ngôi nhà chung.

Trích dẫn Gửi bởi TranDucQuynh
    Mình xin bổ sung thêm chút xíu.Sẽ tốt hơn khi chọn vị trí sau từng cú đánh. Nếu bạn đưa bóng qua bên forehand đối phương thì nên đứng lệch về phía forehand của đối phương và ngược lại.

Như thế góc tấn công của đối phương sẽ hẹp hơn và người lên lưới sẽ ít di chuyển để đánh bóng kế tiếp
    Thật vui khi viettennis.net có thêm những đóng góp của các đại cao thủ!

Cám ơn Quỳnh đã gia nhập diễn đàn, bravo!

Chà, có cao thủ xuất hiện rồi, anh em tha hồ mà hỏi kỹ thuật nhé

Bác Quỳnh cho em hỏi tí xíu, cái câu "Nếu bạn đưa bóng qua bên forehand đối phương thì nên đứng lệch về phía forehand của đối phương và ngược lại" theo em hiểu là như thế này: đứng lệch về phía FH của đối phương để hạn chế 1 cú dọc dây, ko biết em hiểu như vậy có đúng ko? Em nghĩ nếu đứng lệch để hạn chế 1 cú dọc dây thì chưa hợp lý lắm, vì trình của anh em phong trào đánh 1 cú chéo sân sẽ dễ thực hiện hơn so với 1 cú đánh dọc dây. Mong bác nói rõ hơn để anh em học hỏi thêm nhé, tks bác

Trích dẫn Gửi bởi HEAD_POWER
    Thật vui khi viettennis.net có thêm những đóng góp của các đại cao thủ!

Cám ơn Quỳnh đã gia nhập diễn đàn, bravo!
    Đại cao thủ này mới thất thủ vơi em tối qua rồi Bác hehe....welcome anh đã tham gia vào VIETTENNIS.

Trích dẫn Gửi bởi TINLE802
    Đại cao thủ này mới thất thủ vơi em tối qua rồi Bác hehe....welcome anh đã tham gia vào VIETTENNIS.
    Thằng e cũng là đại cao thủ mà, các cao thủ cũng chịu khó thịt nhau thế nhỉ Hôm nào chiến ở đâu thì nt cho a biết nhé! Tks