Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 40

Chiến thuật double: vị trí & khu vực di chuyển của partner (bên giao bóng)

Trong chiến thuật đánh đôi, khu vực cần bảo vệ và không gian di chuyển của người đứng lưới (Server's partner) liên quan rất nhiều đến kết quả của cú giao bóng.

Tuy nhiên việc di chuyển trên lưới thế nào, khi nào và từ đâu tới đâu lại là một chủ đề ít có thầy nào hướng dẫn. Đa phần với tennis phong trào, việc lên đứng lưới hầu như được hiểu với việc "ông cứ ôm dây đấy cho tôi" hoặc đứng chờ bóng "mớm cơm cho tù".

Đôi khi partner "lá chanh" 1 quả bóng ngon ăn của người đứng phông, và nếu đỡ hỏng thì khó tránh khỏi bị người giao bóng cằn nhằn. Vậy phân công trách nhiệm và vị trí đứng của partner thế nào là hợp lý và an toàn?

Em tìm thấy câu trả lời cho các bác (và cả em ) qua clip sau đây (không áp dụng với những bác footwork ngon và phản xạ quá giỏi đến mức phông không có việc gì làm) về phạm vi di chuyển ngang trong 2 trường hợp người trả giao bóng đứng ở góc sân (các điểm P1) hoặc di chuyển vào giữa (các điểm P2).
    Quy ước sử dụng trong clip:

S - Server (người giao bóng)

SP - Server partner (partner của người giao bóng)

R - Returner (người trả giao bóng)

RP - Return Partner (partner của người trả giao bóng)

BP - Begining Position: vị trí xuất phát lên lưới của SP

Phạm vi của các vị trí này là các vị trí xa nhất có thể để chặn được những cú đánh ra dây tính tới ranh giới khu vực bảo vệ của người đứng phông (cự ly gồm 1 bước chân chéo (cross step) + 1 tầm vợt). Xem định nghĩa Territory Marker dưới đây để biết rõ ranh giới này.
    P1 - các vị trí khép góc khi R đứng ở góc sân

Nếu định nghĩa khu vực di chuyển của người giao bóng S là góc 1/4 sân nằm dưới ô giao bóng,..

... thì tất cả những đường trả bóng có khả năng rơi ra ngoài đường nối từ người trả giao bóng R đến điểm giữa của khu này (Territory Marker) sẽ không thuộc trách nhiệm đỡ của SP.

P2 - các vị trí khép góc khi R đứng ở giữa sân
    BP - Begining Position

Sau khi S giao bóng, SP sẽ tiến lên chiếm vị trí P1 hoặc P2 như thoả thuận với S trước lúc giao bóng. Trên TV, ta hay thấy các cô chú prồ hay thì thào với nhau trước mỗi cú giao bóng có lẽ cũng gồm cả vụ thoả thuận này. SP đứng ở vị trí BP làm cho R không đoán được cú serve của S sẽ vào đâu.

Việc có cảm giác bóng để xác định được đường bóng trả lại có thuộc trách nhiệm đỡ của mình hay không phụ thuộc nhiều vào giờ bay. Với các bác chưa nhiều kinh nghiệm đứng lưới thì cứ đảm nhiệm tốt dây gần mình nhất là ổn rồi, nhưng ra sân nên lưu ý đến P1 & P2, dần dần sẽ có cảm giác.

Các bác nên lưu ý những vị trí này nhé,rất hay trong chiến thuật. tks bác Ngocbet

Vị trí SP phụ thuộc S, trước khi giao banh S phải trao đổi với SP về điểm giao banh để phối hợp ...

Bài phân tích của bác quá hay và hợp lý! Nếu S tinh tế thì nhìn thấy sp đứng ở đâu là biết mình nên server vào T hay A.

Thông thường, nếu R thuận tay phải, S sẽ server banh 1 mạnh về góc A nên SP cứ bám ra dây một chút; banh 2 S sẽ server về góc T (vào backhand của R) nên SP di chuyển vào giữa 1 chút.

Em đọc nhiều sách vở và tài liệu mà chiến thuật trong thi đấu đôi vẫn kém lắm, bác nào có kinh nghiệm gì chỉ em cái.

bài viết rất hay , thanks for share..

Cám ơn bác nhiều nhé

rất hay, mình cần phải học hỏi nhiều. mong các bác chỉ giáo.

Cám ơn bác

Rat hay hinh Anh thực tien