Trang 1 của 12 12311 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 117

Trích dẫn Gửi bởi Federson
    Lần sau khi lên lưới, em sẽ giả bộ đập xì mách vào đối thủ để đánh lừa lưới đối thủ quay lưng né
    Có lý... có lý

Trích dẫn Gửi bởi Federson
    Lần sau khi lên lưới, em sẽ giả bộ đập xì mách vào đối thủ để đánh lừa lưới đối thủ quay lưng né
    Trích dẫn Gửi bởi huy_rovebung
    Có lý... có lý
    Hôm nào anh cũng phải thử giả vờ sì mát xem diễn biến ntn????Chắc lưới sẽ né thôi.Chỉ lo pn của mình chú ý tới hành động của mình mà mất tập trung...đánh hỏng

Trích dẫn Gửi bởi huy_rovebung
    Ko quay lại nhìn lỡ partner đánh trúng đầu làm sao né được các bác?
    Quay lại vỡ mẹt còn kinh hơn bác ạ

Servedoctor.ace

Trích dẫn Gửi bởi Sơn-Vitar
    Hôm nào anh cũng phải thử giả vờ sì mát xem diễn biến ntn????Chắc lưới sẽ né thôi.Chỉ lo pn của mình chú ý tới hành động của mình mà mất tập trung...đánh hỏng
    Thật ra đây là một trick tập khi đánh phủi mà bác, trò này đòi hỏi phải khéo léo và có cảm giác bóng một chút. Giả vờ đánh smash trượt sau đó bỏ nhỏ (cú smash phải gần lưới)

Servedoctor.ace

Trích dẫn Gửi bởi Sơn-Vitar
    Đối thủ đứng dưới phông cũng giật mình, đánh hụt bóng luôn nhể

Trích dẫn Gửi bởi Tôi yêu phụ nữ
    Cám ơn bác Servedoctor.ace,

Từ ngày có các bài chia sẻ của bác, trình của em lên hẳn nhất là về chiến thuật và phối hợp đánh đôi. Hy vọng với những kiến thức rất bổ ích này sẽ giúp em nhiều trong các giải sắp tới...

Mong bài về "nhiệm vụ của chân" sắp tới của bác.
    Bác mà đoạt cúp thì bẻ một mẩu cho em thu "tiền phế" nhé

Servedoctor.ace

ĐÁNH ĐÔI: Đứng lưới như thế nào???

Chào các bác,

Có một mâu thuẫn là chúng ta thường thích xem và các kênh truyền hình cũng thường phát các trận đơn chứ không mấy khi phát trận đôi. Nhưng hàng tuần chúng ta lại đánh đôi là chính. Các bác chịu khó luyện tập và đi học thầy thì sẽ tập kỹ thuật của cú Fh, Bh và có thể thêm một chút Ser/Volley. Như vậy, điều mâu thuẫn là hầu hết ae có mục đích đánh đôi nhưng lại luyện kỹ thuật đơn và ít khi để ý đến kỹ chiến thuật đánh đôi. Kỹ thuật đánh đôi đơn giản hơn nhưng đòi hỏi chiến thuật và sự phối hợp ăn ý giữa bạn chơi. Điều khác biệt lớn nhất của đánh đôi là tỷ lệ thực hiện các cú đánh trên lưới nhiều hơn, hay nói cách khác là đánh nhiều cú volley và smash nhiều hơn. Vậy đứng lưới như thế nào để phối hợp và ghi điểm tốt? Xin mời các bác cùng trao đổi:

Ở cấp độ phong trào có một hình ảnh quen thuộc là trái yếu hơn hẳn phải và phông thì thường tốt hơn hẳn lưới. Nếu bác nào có chút lưới khá hơn ae cùng trình thì thường được đánh giá cao hơn và là hàng HOT cho ae ghép cặp. Vậy tại sao chúng ta đánh đôi nhiều mà lưới lại kém thế

Trước khi tìm hiểu sâu hơn, chúng ta hãy nhìn lại nhiệm vụ của tay vợt đứng lưới là gì?
    - Khi đối phương đánh bóng, cố gắng đoán, đón và đánh cú volley hoặc smash

- Khi đồng đội phía dưới đánh bóng thì sẵn sàng canh chừng và đáp trả nhanh trong trường hợp đối thủ đứng bắt lưới.

Để thực hiện tốt 2 nhiệm vụ trên, chúng ta cần chuẩn bị gì?
    - Chuẩn bị mắt

- Chuẩn bị chân di chuyển
    [/COLOR](Phạm vi bài này không đề cập nhiều đến kỹ thuật đánh volley/smash, đặc biệt là phần tay)
    Hãy nói về công việc của MẮT khi đứng lưới:

- Khi bóng đang ở phía sau, hãy tập trung nhìn đối thủ đang đứng lưới. Nếu bạn tập trung và phản xạ tốt thì bạn hoàn toàn có cơ hội đánh trả cú volley của đối phương. Ngược lại, bạn mải theo dõi đường bóng và quay đầu lại nhìn đồng đội (một là do thói quen, hai là không tin tưởng đồng đội của mình) thì không những không tham gia được pha bóng mà còn có thể là bia đỡ đạn cho lưới đối phương

- Khi bóng ở phía trước, hãy tập trung nhìn đối thủ chuẩn bị đánh (thường là dưới phông)

Chuẩn bị chân: đứng ở tư thế ready position, trọng tâm hơi đổ về phía trước với hai mũi chân nhấp nhấp luôn sẵn sàng bật theo hướng bóng, đầu vợt để ngang mặt (cao hơi tư thế chuẩn bị trả giao bóng). Hầu hết ae ko có tư thế chuẩn bị này tốt nên phản xạ rất chậm, nhiều quả bóng gần người cũng ko bắt volley kịp hoặc bắt thì đã ngang người. Thời gian bóng rời mặt vợt đối thủ dưới phông tới chúng ta trung bình chỉ có 0,5 giây.

Qui luật bạn dùng mắt quan sát khi đứng lưới sẽ là nhìn đối thủ đứng lưới trước (khi bóng đang sau lưng và đồng đội chuẩn bị đánh) rồi nhìn đối thủ đứng dưới phông sau (khi bóng của đồng đội vượt qua đối thủ đứng lưới).

Ngoài 2 nguyên nhân kể trên thì còn 1 nguyên nhân khác mà bạn quay lại nhìn là vì muốn biết đồng đội chuẩn bị đánh cú gì và ntn. Điều này không cần thiết, chỉ cần nhìn hành vi của đối thủ đứng lưới thì bạn sẽ biết điều này ngay.

Cách sửa tật quay đầu lại hoàn toàn có thể làm được. Khi đánh tập, 2 người đứng chéo tập rally cuối sân, bạn và 1 người khác đứng lưới. 2 người đứng lưới không bắt lưới mà chỉ tập nhìn bóng theo thứ tự lưới trước và phông sau. Chỉ cần tập như vậy vài buổi, bạn sẽ dần dần tạo thói quen.
    Mời các bác cùng tham gia thảo luận nào
    Servedoctor.ace
    Còn tiếp ... "nhiệm vụ của CHÂN"

Nguyên nhân em quay đầu lại xem pn mình đánh là do chưa hợp rơ với pn & quan trọng nhất là chưa biết pn mình đánh cú này ra sao. Còn banh qua ng em thì em cũng đoán gần chính xác là vào fh hay bh của pn em rồi....

Trích dẫn Gửi bởi 3GS
    Nguyên nhân em quay đầu lại xem pn mình đánh là do chưa hợp rơ với pn & quan trọng nhất là chưa biết pn mình đánh cú này ra sao. Còn banh qua ng em thì em cũng đoán gần chính xác là vào fh hay bh của pn em rồi....
    3GS lâu quá kg gặp, e khỏe kg? về lưới a phải học e đấy.chúc e một tuần mới vui khỏe và thành công.