Trang 2 của 8 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 78

chiến thuật 2 lưới, 2 phông em nghĩ có thêm phần 1 người sẽ thủ khu nửa sân khi đối phương lob non sẽ thịt ngay, còn đối phương trả lỏng sẽ lao lên làm 1 quả volley chìm nữa , khi đội bạn lob trả sâu mình có thể lùi 2-3 bước để đỡ quả lob sâu.

Trích dẫn Gửi bởi alexanderninh
    chiến thuật 2 lưới, 2 phông em nghĩ có thêm phần 1 người sẽ thủ khu nửa sân khi đối phương lob non sẽ thịt ngay, còn đối phương trả lỏng sẽ lao lên làm 1 quả volley chìm nữa , khi đội bạn lob trả sâu mình có thể lùi 2-3 bước để đỡ quả lob sâu.
    Phần thế trận đánh 1 lưới 1 phông sẽ có đề cập tới vụ này, mời bác tiếp tục thảo luận nhé

SD.ace

C. CHIẾN THUẬT KHI BỊ LỐP
    Một trong những nguy cơ khi đánh 2 lưới là bị đối phương lốp bóng qua đầu. Theo đúng nguyên tắc đánh đôi thì tay vợt bên nào sẽ lo sân bên đó nhưng thực tế không theo được như vậy bởi khả năng smash hạn chế của các thành viên trong đội. Khi nhận thấy đối phương lốp qua đầu mình bạn phải lập tức xoay lùi để smash nhằm duy trì thế tấn công trên lưới của cả đội.

Các cặp đôi kiểu “bia kèm lạc” thường bị vấn đề khi tay vợt yếu hơn đứng lưới nhận được quả lốp khá hợp lý để smash nhưng lại không hành động và thay vào đó là <font color="Sienna">đứng yên
    hay ngồi thụp xuống hô “mày đấy” với đồng đội.

Với tay vợt khá hơn hoặc đã có thỏa thuận chiến lược từ trước, họ sẽ chạy ngang sang phần sân bên kia và để đồng đội xử lý bằng cú volley bóng cao. Trong trường hợp bị lốp sâu và đồng đội vẫn còn dưới phông thì họ sẽ chạy chéo về phông, trong khi đồng đội di chuyển sang ngang để đỡ lốp. Lúc này thế trận đã bị hoán chuyển từ 2 lưới thành 2 phông.
    <a rel="nofollow" href="http://i1363.photobucket.com/albums/r703/servedoctor/server_partner_gets_lobbed_crossover_zps5235a9b0.g if" class="highslide" onclick="_gaq.push(['_trackEvent', 'Outgoing', 'i1363.photobucket.com', '/albums/r703/servedoctor/server_partner_gets_lobbed_crossover_zps5235a9b0.g if']);return hs.expand(this)"></a>

Nhưng trận đấu không dễ dàng như vậy, nhận thấy bạn có vấn đề về xử lý bóng cao thì tần suất đánh lốp của đối phương sẽ tăng và được thực hiện liên tục. Khi không dứt điểm được, mất phương hướng và định vị sân vì phải “ngắm mây” để smash và “gõ” quá nhiều thì chính là lúc bạn nên chọn phương pháp khác - đánh 2 phông. Gặp bóng lốp sâu thì đồng thời cả 2 tay vợt cùng lùi về phông hỗ trợ nhau phòng thủ trong khi chờ đợi cơ hội phản công.

Với những “ông chủ thực sự trên lưới”, lốp chỉ là một trong những món yêu thích của họ cùng volley. Họ như những con hổ đói khi bị đẩy lùi vì bị lốp lại cùng lao lên bắt lưới. Khả năng duy trì thế trận và sức ép làm cho đối phương luôn mất thăng bằng, thiếu thời gian và đánh lỗi.
    <a rel="nofollow" href="http://i1363.photobucket.com/albums/r703/servedoctor/server_partner_gets_lobbed_advanced_zps086bf8ba.gi f" class="highslide" onclick="_gaq.push(['_trackEvent', 'Outgoing', 'i1363.photobucket.com', '/albums/r703/servedoctor/server_partner_gets_lobbed_advanced_zps086bf8ba.gi f']);return hs.expand(this)"></a>

Smash thực chất là bản sao rút gọn của Serve, vấn đề là chúng ta cần luyện tập nhiều hơn để không sợ lốp và hơn hết, hãy nhớ xoay người trước khi lùi.
    <a rel="nofollow" href="http://i1363.photobucket.com/albums/r703/servedoctor/1742325_6_9b97_les-francais-jo-wilfried-tsonga-et-michael_2d446b84f6c965c4d3e145ca1fe6c749_zpsce8f32 f0.jpg" class="highslide" onclick="_gaq.push(['_trackEvent', 'Outgoing', 'i1363.photobucket.com', '/albums/r703/servedoctor/1742325_6_9b97_les-francais-jo-wilfried-tsonga-et-michael_2d446b84f6c965c4d3e145ca1fe6c749_zpsce8f32 f0.jpg']);return hs.expand(this)"></a>
    </font>
    Xin mời các bác cùng thảo luận

Có 2 câu hỏi cho các bạn trong phần Vồ lưới là: “ Đâu là yếu huyệt của chiến thuật này?” <font color="#696969">và "Chiến thuật này dùng cho thế trận nào?"</font>
    Servedoctor.ace

Về chiến thuật vồ lưới:

Em nghĩ chiến thuật này tạo ra góc rộng bên giao banh dễ bị đối phương khai thác. Đây là kiểu mồi đối phương nhưng cũng là điểm yếu cúa chiến thuật.

Chiến thuật này áp dụng cho thế trận hình chữ I hoặc thế trận Australian. Khi mình gặp đối phương trả giao banh quá tốt thì áp dụng thế trận này để hạn chế đường trả giao banh cúa đối phương.

Em nói theo cách em hiểu thôi, có gì sai sót mong bác sỹ chỉnh hộ.

Chuẩn bác ơi, mời bác tiếp tục tham gia các phần sau.

SD.ace

Trích dẫn Gửi bởi ISOEXPERT
    Hôm Off bác và Hungbemeg xài 2 phông để đánh với cặp em mà, nếu bác xài giao bóng lên lưới và đánh 2 lưới thì em đâu bị đóng 100k.
    Em mà đưa anh Hùng lên lưới thì khác nào đưa cá sấu lên bờ, em mà lên luôn thì lại nhận mấy cú líp lốp của anh ISO mà vai đau làm sao smash , thôi ở dưới chờ thời lên lưới cho lành ạ
    Trích dẫn Gửi bởi ServeDoctor.ace
    Hóa ra Caotrung cũng đa dạng chiến thuật nhỉ=D>=D>=D>

SD.ace
    Hi hi, cái này có độ nó mới lòi ra con ma anh Cường ơi

Cái chiến thuật khi bị lốp của anh hay quá, để em về nhà ráng luyện thêm mới được , đúng là trong trận ta phải theo dõi chiến thuật của đối phương liên tục để có kế sách phù hợp, thậm chí chiến thuật trong từng điểm số cũng phải chú ý thay đổi mỗi lúc một mềm dẻo mới hiệu quả

Trích dẫn Gửi bởi caotrung0418
    Cái chiến thuật khi bị lốp của anh hay quá, để em về nhà ráng luyện thêm mới được , đúng là trong trận ta phải theo dõi chiến thuật của đối phương liên tục để có kế sách phù hợp, thậm chí chiến thuật trong từng điểm số cũng phải chú ý thay đổi mỗi lúc một mềm dẻo mới hiệu quả
    Uí trời, anh tưởng em để cái avatar để nhắc mình, hóa ra không phải à . Hay là anh nhìn nhầm: không phải là Fed đang che miệng nói với Wawrinka "nó lốp ghê quá, tao sẽ lốp lại rồi mày lên smash luôn nhé" à
    Communication pls!!!!!!!!

SD.ace

Uí trời, anh tưởng em để cái avatar để nhắc mình, hóa ra không phải à . Hay là anh nhìn nhầm: không phải là Fed đang che miệng nói với Wawrinka "nó lốp ghê quá, tao sẽ lốp lại rồi mày lên smash luôn nhé" à

SD.ace
    mình nghĩ nó nói tao hết sức rồi, mày phải đánh ép mạnh vào cho bên kia hết lob, nó lob hay qua tao chạy thế nào dc chứ keke

SD.ace
    Trích dẫn Gửi bởi alexanderninh
    mình nghĩ nó nói tao hết sức rồi, mày phải đánh ép mạnh vào cho bên kia hết lob, nó lob hay qua tao chạy thế nào dc chứ keke
    Chính xác là thằng Fed nói,: "thằng kia nó ép trái tao, mày đứng bên trái nhé - chết cha quên là mày cũng rờ ve Quy Nhơn như tao"