Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 30

sau 1 thời gian em thử cú này em thấy nó rất lợi hại cực kỳ lợi hại , nhưng mình mới là người bị hại hehe . vẫn chưa dc giao lưu với a TINLE =.=!!

Kỹ thuật bỏ nhỏ

Đừng sợ bỏ nhỏ

Thế hệ các tay vợt “to hơn, nhanh hơn” hiện nay đang biến tennis là trò chơi một chiều của sức mạnh. Nhũng cú đánh cần sự tinh tế, mềm mại như bỏ nhỏ hiện nay gần như biến mất. Nhờ những tay vợt nghệ thuật như Roger Federer mà cú bỏ nhỏ đã trở lại sân đấu như một chiến thuật ghê gớm.

“Tôi rất vui vì tập cách sử dụng cú đánh này trong nhiều năm trước. Tôi tập nó không phải là CĐV của nó. Mà tôi luôn nghĩ nó như một cú đánh bạn chỉ thực hiện khi bạn đang hoảng loạn ở cuối sân, khi bạn đang sợ đối đầu với một cuộc chiến”, Federer nói.

Cú bỏ nhỏ được thực hiện bằng cú chạm bóng nhẹ nhàng, cắt vào dưới đáy trái bong để tạo xoáy. Nó được sử dụng để thay đổi nhịp độ của loạt đánh và đẩy đối thủ ra ngoài thế cân bằng đồng thời chủ động kiểm soát cuộc chơi theo chiều dọc sân.

“Bạn không thể thực hiện cú bỏ nhỏ với tất cả các đối thủ. Có một số loại đối thủ không cho phép bạn chơi cú này và có một số đối thủ khác mà bạn có thể chơi cú này thường xuyên”, Federer nói tiếp.

Thời điểm để đánh cú đánh này hiệu quả nhất là khi đối thủ đứng quá sâu dưới phần sân của họ hoặc chậm chạp phục hồi vị trí của họ sau khi họ phải chạy để cứu một đường bóng góc rộng.

Nếu đối thủ cứu được cú bóng nhỏ thì bóng họ trả lại sân cũng chỉ là đường bóng ngắn, hiền lành,chứ không là đường bóng sát thủ được. Lúc này, bạn có thể lốp bóng qua đầu họ hoặc thực hiện cú passing-shot ăn điểm.

Tập cú bỏ nhỏ cũng hỗ trợ bạn một cách tự nhên trong việc tập cú chặt bóng, cắt bóng. volley xoáy, trả giao bóng hay cú đánh phòng thủ giúp bạn duy trì cuộc chơi khi bạn đã bị buộc ra ngoài vị trí giữa sân rất xa.

Nhiều người sợ đánh cú này vì dễ hỏng. Đừng sợ, hãy biến nó thành vũ khí, chứ không phải là kể thù. Thêm cú đánh này vào bộ sưu tập của mình, bạn sẽ là đối thủ đáng gờm.
    Kỹ thuật cơ bản
    Cầm vợt: Eastern (số 3) cho fforehand, Continential (số 2) cho backhand.
    Nên dùng khi
    • Trước khi đối thủ hay đứng sâu sau vạch cuối sân.
    • Khi đối thủ vừa phải chạy rộng ra ngoài sân để thực hiện cú đánh.
    • Thay đổi nhịp điệu của đường bóng.
    • Buộc đối thủ phải chạy bao dọc chiều sân, phá sức đối thủ.
    • Trên sân đất nện vì các tay vợt có su hướng đánh bóng từ sau vạch cuối sân nhiều (vì bóng luôn nảy cao nên họ phải đứng sau vạch cuối sân để có điểm đánh bóng tối ưu).
    • Trên sân cỏ vì bóng chạm xuống sân nảy lên thấp. Bỏ nhỏ tốt là bóng “chìm”, hết cứu.

Nên tránh khi
    • Khi bóng ở sân bên phần của bạn.
    • Khi bóng tới với lực rất mạnh.
    • Khi đối thủ đã đứng trên vạch cuối sân của họ.
    • Khi đối thủ đang đứng ở vị trí cân bằng.

Chống bỏ nhỏ
    • Giữ đối thủ luôn ở sân bên phần sân của họ.
    • Đánh bóng sâu và nảy cao.
    • Chơi gần vạch cuối sân để giảm khoảng cách giữa bạn với lưới.

Cách luyện tập
    • Đứng gần vạch của ô giao bóng (service line), nói người bạn tập đưa những đường bóng ngắn, lỏng. Cố gắng bỏ bóng qua lưới, vào ô giao bóng bên kia sân, nhẹ nhàng xoáy đủ để bóng nảy 2-3 lần trên mặt sân thôi.
    • Để một cái rổ hoặc mục tiêu giữa service line với lưới. cố gắng bỏ bóng vào rổ bằng cả forehand lẫn backhand
    • Cùng bạn tập chơi tennis sân ngắn khi khởi động, sử dụng cú bỏ nhỏ để giữ đường bóng qua lại giữa hai bên tồn tại.

( Theo tạp chí thế giới tennis)

hehe...thời gian còn dài mà em, một ngày gần đây thôi..

nạn nhân của mình đây
    Trích dẫn Gửi bởi doanbi
    sau 1 thời gian em thử cú này em thấy nó rất lợi hại cực kỳ lợi hại , nhưng mình mới là người bị hại hehe . vẫn chưa dc giao lưu với a TINLE =.=!!

1. Giai đoạn vung vợt ngược lấy đà: Phải ngụy trang động tác, chuẩn bị vợt của bạn không cho đối thủ biết bạn sẽ dùng cú bỏ nhỏ. Do đó, giai đoạn chuẩn bị này cũng tương tự như cú đánh thuận hay ngược.

2. Giai đoạn tiếp xúc banh và nương vợt theo đà

a. Cây vợt và bàn tay di chuyển tới trước theo phương nằm ngang ngay trước, trong và sau khi tiếp xúc banh. Sẽ là liều lĩnh nếu tạo cú bỏ nhỏ bằng cách di chuyển cây vợt và bàn tay từ trên cao xuống thấp (chuyển động bổ xuống) vì trái banh sẽ nương theo phương chuyển động này mà lao thẳng vào lưới.

b. Ngay trước, trong và sau khi tiếp xúc banh, cây vợt phải chuyển động với tốc độ chậm, mặt vợt hướng lên.

c. Mặt vợt phải tiếp xúc banh ở dưới xích đạo. Hãy tưởng tượng mặt vợt là tờ giấy nhám. Cố “chà nhám” cho tróc lớp vải bọc trái banh phía cực Nam. Nếu bạn “chà nhám” mà trái banh có quán tính tới trước quá nhiều (tốc độ) và không đủ xoáy thì tiếp xúc banh xa hơn nữa bên dưới xích đạo.
    Nguồn: HTF

Trích dẫn Gửi bởi KFC
    1. Giai đoạn vung vợt ngược lấy đà: Phải ngụy trang động tác, chuẩn bị vợt của bạn không cho đối thủ biết bạn sẽ dùng cú bỏ nhỏ. Do đó, giai đoạn chuẩn bị này cũng tương tự như cú đánh thuận hay ngược.

2. Giai đoạn tiếp xúc banh và nương vợt theo đà

a. Cây vợt và bàn tay di chuyển tới trước theo phương nằm ngang ngay trước, trong và sau khi tiếp xúc banh. Sẽ là liều lĩnh nếu tạo cú bỏ nhỏ bằng cách di chuyển cây vợt và bàn tay từ trên cao xuống thấp (chuyển động bổ xuống) vì trái banh sẽ nương theo phương chuyển động này mà lao thẳng vào lưới.

b. Ngay trước, trong và sau khi tiếp xúc banh, cây vợt phải chuyển động với tốc độ chậm, mặt vợt hướng lên.

c. Mặt vợt phải tiếp xúc banh ở dưới xích đạo. Hãy tưởng tượng mặt vợt là tờ giấy nhám. Cố “chà nhám” cho tróc lớp vải bọc trái banh phía cực Nam. Nếu bạn “chà nhám” mà trái banh có quán tính tới trước quá nhiều (tốc độ) và không đủ xoáy thì tiếp xúc banh xa hơn nữa bên dưới xích đạo.
    Nguồn: HTF
    cái này tập không phải dễ hén thanks

Trích dẫn Gửi bởi Huynhvodongthien
    cái này tập không phải dễ hén thanks
    Bác alô hỏi thử 2 chú em Fed với Nole xem... Em thấy mấy chú ấy làm cái này dễ lắm

Thanks a lot

bài viết rất hay và bổ ích, bạn có thể cho mình biết thêm về cú drop volley được không ? TKS bạn KFC nhé