Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 28

Kỹ thuật tennis - Chế ngự cảm xúc trong trận đấu

Bạn biết là không nên mất bình tĩnh trong trận đấu. Nhưng vì sao bạn không thể kiểm soát mình?

Các huấn luyện viên thường thủ thỉ với bạn về sự cần thiết của việc kiểm soát cảm xúc. Dù biết vậy nhưng bạn ít khi nuốt trôi được những cảm xúc tiêu cực làm hỏng lối chơi của mình. Khi khởi đầu, bạn thường kiểm soát cảm xúc nhưng sau chừng 1 giờ thi đấu căng thẳng, mệt mỏi và bỏ lỡ một số cơ hội tốt, những cảm xúc mang tính hủy hoại như nóng giận, hấp tấp bắt đầu lèo lái cái đầu của mỗi tay vợt.

Vậy là, bạn có thể đập vợt, văng tục trên sân. Rồi bạn nhớ lại bạn đã đọc được ở đâu đó rằng: mỗi khi gặp sự ức chế, bạn có thể vẫy vùng khỏi tình trạng đó bằng một số cách như nhìn ra hàng rào, nhìn lên trời, hít thở mạnh, từ tốn trong giao bóng… Bạn làm điều đó, nhưng tình hình vẫn không cải thiện.

Vì sao? Chúng ta không phải loài thông minh? Chúng ta không thể nhìn thấy trước rằng hành vi nóng nảy sẽ làm hỏng mọi thứ? Dĩ nhiên, chúng ta có thể thấy hết. Nhưng lúc ấy, chúng ta không quan tâm. Ý chí, sự thông minh của chúng ta lúc ấy bị lấn át bởi nhu cầu thỏa mãn của cảm xúc. Nghĩa là cảm xúc lúc ấy chiếm thế thượng phong trước lý trí. Lạ thật. Con người chúng ta vẫn tự hào rằng bằng lý trí, sự thông thái, chúng ta chế tạo ra mọi thứ tàu bay, tên lửa, máy tính… Vậy mà chúng ta không chế ngự được chính cảm xúc của mình.

Thực tế là chúng ta bị nhầm lẫn từ rất lâu rồi khi coi hệ cảm xúc chỉ là thứ yếu so với hệ lý trí. Hệ cảm xúc là “những kẻ buông rèm nhiếp chính” đối với mọi hành vi của chúng ta. Hệ cảm xúc được coi là “cái đầu” trong khi lý trí, tư duy, sự thông thái chỉ được coi là “chân tay” để thỏa mãn nhu cầu của “cái đầu”. Cái cơ thể này đã hình thành từ hàng vạn năm nay, khi con người còn sống theo kiểu bầy đàn, ăn lông ở lỗ, mang trong máu gien của con người truyền đến bây giờ và mãi mãi về sau nữa.

Ta lấy một thí dụ cho dễ hình dung. Ta có con, cảm xúc hàng đầu của ta với đứa con là yêu thương chúng. Từ cảm xúc này sẽ sinh ra những lý trí sau: ta sẽ kéo đứa con ra ngoài nếu nó bò đến bếp lò đang nóng hừng hực, ta sẽ mặc áo ấm cho nó nếu trời trở rét… Không phải những hành động thuộc về lý trí như “mặc áo ấm” được sinh ra là để thỏa mãn cảm xúc “yêu thương” đó sao? Tuy nhiên, trong hệ cảm xúc có rất nhiều cảm xúc: tích cực như vui vẻ, yêu thương, vị tha…, tiêu cực như nóng nảy, ghen ghét, buồn bã… Tăng cảm xúc tích cực và hạn chế cảm xúc tiêu cực chính là nhiệm vụ của lý trí, trí tuệ.

Trở lại với tennis. Nếu ta biết đôi lúc cảm xúc tiêu cực đang ngự trị trong ta thì ta cũng đừng dằn vặt quá nhiều về điều đó. Hãy có gắng dùng trí tuệ để đẩy cảm xúc tiêu cực đi và mang cảm xúc tích cực về lại với ta, ví dụ: hãy nhớ lại những giây phút vinh quang nhất của mình trong quá khứ, hãy nhớ nụ hôn đầu với bạn gái, hãy nhớ đến phần thưởng cha tặng khi đậu đại học… và hãy tự nở những nụ cười thưởng cho chính mình. Khi ấy, cảm giác khó chịu, bực tức sẽ dần qua đi. Chỉ bấy nhiêu cũng là quá đủ chứ chưa bàn đến cảm giác chiến thắng & vinh quang ở những games đấu liên sau đó.

Với tennis phong trào tại Việt Nam, chỉ với "kèo" cho tăng gia vị (10 - 20 chai bia) cũng làm khá nhiều tay vợt nổi cáu & liên lục trách móc người cùng chơi sau mỗi pha bóng. Xử trí sao đây? Lúc này đây, nên giữ thái độ bình tĩnh, im lặng & tập trung vào từng pha bóng. Nếu kết quả sau đó vẫn không được cãi thiện, vậy thì nên chấp nhận thất bại & với tâm trạng đã làm tất cả thì cảm xúc sẽ khó thoải mái, vui tươi. Thế mới là dư vị ngọt ngào cũng cuộc sống thể thao.

AllenFox

Nguồn tin: ThegioiTennis

Trích dẫn Gửi bởi Head
    Bạn biết là không nên mất bình tĩnh trong trận đấu. Nhưng vì sao bạn không thể kiểm soát mình?

Các huấn luyện viên thường thủ thỉ với bạn về sự cần thiết của việc kiểm soát cảm xúc. Dù biết vậy nhưng bạn ít khi nuốt trôi được những cảm xúc tiêu cực làm hỏng lối chơi của mình. Khi khởi đầu, bạn thường kiểm soát cảm xúc nhưng sau chừng 1 giờ thi đấu căng thẳng, mệt mỏi và bỏ lỡ một số cơ hội tốt, những cảm xúc mang tính hủy hoại như nóng giận, hấp tấp bắt đầu lèo lái cái đầu của mỗi tay vợt.
    </div> </div> </div>Đúng la ko nên trách patner,vi ko ai muốn thua cả,từ tốn nhắc nhở thì dc fai ko chị,nóng nẳy jan rỗi nhau thì nhanh thua lắm.đã đi chơi thì fai vui.chứ đừng mất tiền mua thêm sơtret làm j.dại lắm

Sợ nhất đánh chung với patner lèm bèm

Em k sợ patner mà chỉ sợ patner sợ em...

Bài viết hay quá. Nhưng sao em áp dụng hoài muh vẫn thấy cái nụ cười đểu của đối phương, vẫn nghe tiếng la hét thấy ghét của đối thủ làm mình ức chế vậy ta???

bạn hãy cố gắng tập luyện thêm nữa đi nhé,đừng nản,fai tập cả bài giả điếc nữa bạn ạ.

Cái này còn tùy theo tính người nữa

1- Tạo dựng sức bền:

Bơi lội. Không gì tốt bằng tập dưới hồ bơi. Mỗi ngày bơi cho tôi 1000 m. Có vài cách tập cơ dưới nước rất tốt, nhưng phải ở hồ bơi tôi mới nótác này được. . Các bác từ 40 tuổi ngoài nên tập thể lực ở hồi bơi với các động tác này để tránh đau khớp gối vì cơ thể nặng do bụng bự! Nhớ một tuần bơi 5 ngày thôi, 2 ngày cho cơ thể nó nghĩ ngơi hồi phục

Nhảy dây. Nhảy bằng một chân, đặc biệt nhảy chân không thuận nhiều vô cho tôi. Nhảy tới khi thấy vẫn giữ được thăng bằng với chân thuận co lên là đạt yêu cầu.

Hít đất. Dân thể thao chuyên sẽ hít 5 kiểu. Các bác hít 2 kiểu cho tôi là được:

- Vừa hít vừa đẩy người lên vỗ tay kêu cái đét, rồi chống tay lại.

- Vừa hít vừa trườn người cong lên cong xuống là được.

Hít kiểu này tập được độ nhanh nhẹn và cơ lưng, cơ đùi.

Chạy bộ. Bác nào có đủ dũng khí chạy 7 km một ngày cho tôi. Một tuần chạy từ 3-5 ngày là tối thiểu.

Khi đánh bóng, dành 30 giây đánh thật nhanh vào tường hay nhờ thầy bắn bóng thật nhanh cho tôi. Đánh hết sức nhanh, nhưng thả lỏng tay.

- Chú ý hơi thở. Thở bằng mũi và thở liên tục. Động tác càng nhanh càng thở nhanh để kịp cung cấp oxy cho máu đốt chất Aerobic để cung cấp năng lượng.

Tập kéo dãn các cơ ngực, vai, đùi. Y như các võ sĩ taekwondo tập vậy. Sau này lực đàn hồi của các cơ rất mạnh. Đánh bể 8 viên gạch chứ nói gì đến trái bóng mà phang!

Tập với dây thun chuyên dụng. Cái này nữ hay nam tập đều ngon. Cái này gặp chỉ dễ hơn viết ở đây. Tập đúng giúp các bác chạy nhanh như sóc, cú đánh uy lực chỉ với cú lắc nhẹ của người.

Chú ý:

- Ngoài trừ bơi và tập dây thun, các bài tập khác nữ giới tuyệt đối không nên tập vì hệ cơ gân cân của nữ được thượng đế thiết kế cho chuyện sinh đẻ! Tập không đúng nó phá hết mấy cái đó thì sau này có hối cũng không kịp! Các bác có thấy tụi nữ thế giới về hưu sớm hơn tụi nam không? Đây là nguyên nhân! Vì tiền, tụi nó cắn răng làm, sau đó có được chút vốn liếng là nghĩ sớm!

- Chia thời gian mà tập. Chán cái này thay bằng cái khác. Chỉ cần tập 30 phút mỗi ngày là OK ở mức độ phong trào. Nếu không hoàn thành khối lượng trên trong 30 phút là do cơ bắp các bác chậm, chứ không phải khối lượng đó là nhiều!

- Trước mỗi buổi tập, làm nóng. Sau mỗi buổi tập, ngồi thiền định và thả lỏng cơ thể cho tôi 15 phút rồi hãy đi tắm rữa nghỉ ngơi để cơ thể hồi phục.

Nền tảng vững chắc:

Sự tiêu hao năng lượng rất có ảnh hưởng đến tâm trí. Thế nên, những bài tập liên quan đến nhịp độ và hơi thở của bạn (là các bài tập với cường độ nhẹ nhưng trong 1 thời gian dài như chạy/đi bộ, bơi lội…) rất hữu ích trong việc rèn luyện một tâm lý bền bỉ. Bên cạnh đó, phần cơ bụng cũng cần được chú tâm – (có thể được rèn luyện qua các bài gập bụng, bơi lội). Một cơ bụng khỏe sẽ giúp bạn giao bóng mạnh hơn, tăng thêm khả năng cân bằng và sức nặng cho từng cú đánh của bạn!

Hãy nghĩ về thực tại:

Từ khi bắt đầu đầu cho đến khi kết thúc trận đấu, bạn hãy luôn tập trung vào điểm hiện tại. Tập trung đỡ từng quả banh một, và có thể hãy đếm luôn cả số lần chạm vợt của bạn trong điểm số sẽ có tác dụng v.v.. hãy tập trung !!! . Thường thì các tay vợt chỉ làm vậy khi họ bắt đầu đánh hỏng nhiều và vào lúc đó thì cũng có thể đã trễ rồi. Những tay vợt khởi đầu bằng chiến thuật này thường ổn định hơn so với những người không xài hoặc xài quá trễ.

Tập, tập nữa, tập hoài là được

Những phản xạ trên sân chỉ là THÓI QUEN. Dù bạn có cảm nhận được hay không, bạn học và xong đem chúng ra thực hành. Những người tập cho mình một thái độ tiêu cực rồi sẽ trở thành rất tiêu cực. Mặt khác, một thái độ tích cực trên sân cũng phải được tập luyện. Sau mỗi cú đánh hỏng của bạn, hãy cương quyết dẹp bỏ sự thất vọng qua một bên và cố gắng giành lại điểm tiếp theo.

Hãy giữ nhịp cho bản thân bạn:

Khi bạn đang dẫn điểm, hãy cứ duy trì tốc độ trước đó. Nếu bạn vội vàng muốn kết thúc thì thường bạn sẽ mắc nhiều lỗi hơn và làm thay đổi đà của trận đấu. Tuy nhiên nếu khi bạn đang bị dẫn thì nên giảm nhịp độ trận đấu lại (ví dụ như là đập banh 30 lần như Djoker ). Thời gian được cho phép giữa 2 điểm số trong trận đấu là 25s và bạn có thể dùng nó để chỉnh lại dây vợt cho mình, lau mặt hay là khích lệ bản thân. Hãy nói với bản thân bạn rằng nên bình tĩnh hay là hăng hái lên – tùy bạn. Nhưng điều quan trọng nhất là phải lạc quan!

Đừng cho đối thủ thấy “giọt mồ hôi” của bạn:

Như người ta đã có câu “tốt khoe xấu che”, khi mà bạn cảm thấy khó chịu về phong độ của mình thì sẽ có 2 chuyện xảy ra:

1. Bạn sẽ cảm thấy không tốt, bạn không chỉ mắc lỗi mà còn để đối thủ của bạn thấy rằng bạn đang bực tức về lỗi đó => Về sau bạn sẽ càng dễ mắc lỗi hơn (đi theo vòng luẩn quẩn)

2. Nó tăng thêm sức mạnh cho đối thủ của bạn. Bạn đã rơi vào tình huống lung túng mà họ muốn bạn lâm vào. => Khả năng thắng điểm của họ vào điểm kế tiếp là:…tương đối lớn.

Tổng kết lại, có một chiến thuật cho cái đầu của bạn là vô cùng thiết yếu. Hãy bỏ đi cái phần “Rafael Nadal” trong máu bạn (để Marat Safin thì hợp hơn nhỉ ) và thay vào đó là gợi lên tính “Federer” để trở nên bình tĩnh trong suốt thời gian thi đấu của mình!

Trích dẫn Gửi bởi hoi_giao128
    1- Tạo dựng sức bền:

Bơi lội. Không gì tốt bằng tập dưới hồ bơi. Mỗi ngày bơi cho tôi 1000 m. Có vài cách tập cơ dưới nước rất tốt, nhưng phải ở hồ bơi tôi mới nótác này được. . Các bác từ 40 tuổi ngoài nên tập thể lực ở hồi bơi với các động tác này để tránh đau khớp gối vì cơ thể nặng do bụng bự! Nhớ một tuần bơi 5 ngày thôi, 2 ngày cho cơ thể nó nghĩ ngơi hồi phục

Nhảy dây. Nhảy bằng một chân, đặc biệt nhảy chân không thuận nhiều vô cho tôi. Nhảy tới khi thấy vẫn giữ được thăng bằng với chân thuận co lên là đạt yêu cầu.

Hít đất. Dân thể thao chuyên sẽ hít 5 kiểu. Các bác hít 2 kiểu cho tôi là được:

- Vừa hít vừa đẩy người lên vỗ tay kêu cái đét, rồi chống tay lại.

- Vừa hít vừa trườn người cong lên cong xuống là được.

Hít kiểu này tập được độ nhanh nhẹn và cơ lưng, cơ đùi.

Chạy bộ. Bác nào có đủ dũng khí chạy 7 km một ngày cho tôi. Một tuần chạy từ 3-5 ngày là tối thiểu.

Khi đánh bóng, dành 30 giây đánh thật nhanh vào tường hay nhờ thầy bắn bóng thật nhanh cho tôi. Đánh hết sức nhanh, nhưng thả lỏng tay.

- Chú ý hơi thở. Thở bằng mũi và thở liên tục. Động tác càng nhanh càng thở nhanh để kịp cung cấp oxy cho máu đốt chất Aerobic để cung cấp năng lượng.

Tập kéo dãn các cơ ngực, vai, đùi. Y như các võ sĩ taekwondo tập vậy. Sau này lực đàn hồi của các cơ rất mạnh. Đánh bể 8 viên gạch chứ nói gì đến trái bóng mà phang!

Tập với dây thun chuyên dụng. Cái này nữ hay nam tập đều ngon. Cái này gặp chỉ dễ hơn viết ở đây. Tập đúng giúp các bác chạy nhanh như sóc, cú đánh uy lực chỉ với cú lắc nhẹ của người.

Chú ý:

- Ngoài trừ bơi và tập dây thun, các bài tập khác nữ giới tuyệt đối không nên tập vì hệ cơ gân cân của nữ được thượng đế thiết kế cho chuyện sinh đẻ! Tập không đúng nó phá hết mấy cái đó thì sau này có hối cũng không kịp! Các bác có thấy tụi nữ thế giới về hưu sớm hơn tụi nam không? Đây là nguyên nhân! Vì tiền, tụi nó cắn răng làm, sau đó có được chút vốn liếng là nghĩ sớm!

- Chia thời gian mà tập. Chán cái này thay bằng cái khác. Chỉ cần tập 30 phút mỗi ngày là OK ở mức độ phong trào. Nếu không hoàn thành khối lượng trên trong 30 phút là do cơ bắp các bác chậm, chứ không phải khối lượng đó là nhiều!

- Trước mỗi buổi tập, làm nóng. Sau mỗi buổi tập, ngồi thiền định và thả lỏng cơ thể cho tôi 15 phút rồi hãy đi tắm rữa nghỉ ngơi để cơ thể hồi phục.
    cái này của bác tuan_tuan thì phải