Kết quả 1 đến 9 của 9

Học chơi tennis - Học cho đáng đồng tiền

Trong kinh doanh, hoạt động đầu tư cần có những quyết định cẩn trọng nhằm thu về lợi nhuận ở mức cao nhất có thể. Việc bạn đi học tennis cũng tương tự.

Tìm đúng thầy

Bạn đầu tư nhiều thời gian, tiền bạc vào nhằm nâng cao trình độ tennis của mình, khi “đến lớp” ai cũng muốn mình nhanh tiến độ. Có người học rất chăm chỉ, nuốt từng lời thầy giảng. Rồi cũng có người học thêm, luyện thêm. Nhưng hiệu quả của mỗi người không giống nhau. Có người rất nhanh lên tay trong khi người khác học nhiều nhưng chậm tiến. Vậy đâu là những giải pháp thu về hiệu quả cao nhất từ những bài giảng tennis của thầy?

Trước tiên, bạn hãy tìm đúng thầy chuyên nghiệp. Hãy tìm vài người rồi chọn người có khả năng truyền đạt tốt nhất. Phương pháp dạy của người cũng rất quan trọng đối với hiệu quả học tâp của bạn. Bạn tiếp thu kiểu nào là tốt nhất. Một số người học thích kiểu “cơ bắp”, người khác thì thiên về trí tuệ. Trong khi đó, có thầy thích kiểu dạy thị phạm, đánh nhiều; có thầy lại thích giảng nhiều. Như thế, bạn học được nhiều hơn từ cú đánh hay nói về cú đánh? Kế đến, việc tìm được thầy có tính khí phù hợp với bạn cũng quan trọng không kém. Họ chính là người tạo ra môi trường học tập để bạn phát tiết. Có những người thầy chuyên nghiệp đòi hỏi khắt khe trong khi những người khác lại nhẹ nhàng. Một chuyên giao huấn luyện tennis người Mỹ nói: “Bạn thấy đấy. Không phải ai cũng muốn thi đấu cho Bobby Knight vì ông này nổi tiếng khắt khe. Nhưng cũng có người lại thích chơi cho Mike Krzyzewshi với triết lý huấn luyện khác hẳn so với đồng nghiệp”. Bobby Knight và Mike Krzyzewshi là hai huấn luyện viên bóng rổ nổi tiếng tại Mỹ.

Khi tìm được thầy, bạn hãy đến sân với tư tưởng thoáng và tâm thế sẵn sàng học hỏi những điều mới lạ, thậm chí những điều đó không phát huy tác dụng một cách rõ ràng trong một sớm một chiều. Những ý tưởng mới cần thời gian để tích tụ trong cơ thể và trí óc của người học. Như trong phim Karate Kid chẳng hạn, sư phụ dạy đệ tử rèn luyện tính kiên nhẫn và sự tập trung bằng các bài học rải cát trên sân, sơn hàng rào trước khi dạy bài quyền đầu tiên.
    Chuẩn bị tốt cho buổi tập

Một trong những cách để bạn đẩy nhanh sự tiến bộ và tối đa hóa hiệu quả đi học là thể hiện sự sẵn sàng. Thời gian, tiền bạc là tinh hoa nên bạn hãy đến trước giờ vào sân, y phục chỉnh tề, khởi động, uống nước trước khi vào học chính. Nếu không thì sẽ là sự phung phí. Này nhé, buổi học của bạn trong một giờ nhưng bạn lại tiêu pha 10 phút đầu vào chuyện mang giày, thay áo, căng cơ, uống nước… thế là bạn thất thoát 15% thời gian buổi học. Kiểu phung phí này sẽ ngày càng nhiều thêm nếu số buổi học của bạn nhiều.

Tương tự như các mối quan hệ lâu dài khác, chuyện giao tiếp với thầy rất then chốt trong việc học. Giao tiếp là hoạt động hai chiều. Bạn đến sân để lấy kiến thức nhưng bạn cũng cần cho thầy biết những thông tin thiết yếu về bạn. Theo Al Pilate, cựu huấn luyện viên trưởng tennis chuyên nghiệp của trung tâm Old Chatham (Mỹ), ông khuyến khích học viên giao tiếp với thầy. Khi yêu cầu học viên làm điều gì đó có vẻ không ổn, ông thường thảo luận với học viên. Chủ đề thảo luận có thể là những thói quen cũ khó thay đổi đến những dữ kiện về y khoa như sự vô dụng của vai khiến động tác giao bóng không đúng. Việc này giúp hai bên học hỏi lẫn nhau.

Khi đi học, đừng quên rằng tennis là môn phức tạp. Nó đòi hỏi bạn phải phối hợp chuyển động, cú đánh và tư duy chiến thuật. Tất cả chỉ diễn ra trong nháy mắt. Và vì thế, đừng ngại lên tiếng khi sự thông thái của thầy làm bạn rối. Hãy nghĩ đến chuyện chia sẻ kinh nghiệm trận mạc ngoài bài học. Vì bạn không thể nào trở thành bản sao của thầy được nhưng điều đó không có nghĩa là anh ấy không thể giúp bạn tích lũy được ngón nghề riêng.
    “Bóc lột” thầy tối đa

Bằng các mối quan hệ lâu dài với nhưng chuyên gia tennis chuyên nghiệp, thầy là người rành về vấn đề chiến thuật: Đánh cú gì, xử lý tình huống thượng phong hay bị dẫn điểm ra sao. Đó gọi là tennis tình huống. Chẳng hạn như phác thảo nên những bối cảnh như bị dẫn 1-4 trong set hay 0-40 trong game đấu để giúp bạn luồn lách qua “bão mìn chiến thuật” của môn thể thao này. Không chịu khó trao đổi, bạn sẽ khó lĩnh hội được những điều rất bổ ích này.

Nếu chưa sẵn sàng nuốt hết những kiến thức từ buổi học, bạn hãy dùng sổ tay hoặc máy tính cá nhân để ghi lại những gì mà bạn đang học hoặc cần cải thiện. Việc này không hề khác gì so với lúc bạn làm việc hoặc hội họp. Nó giúp bạn tiến bộ bằng việc làm giảm sự lặp lại kiến thức trong bài học. Điều đó cũng hay vì bạn có thể mở ra và nghiền ngẫm khi đi nghỉ hoặc tán dóc với thầy lúc trà dư tửu hậu. Những người kỹ tính còn đi xa hơn nữa khi không chỉ ghi lại những gì họ học mà còn viết mục tiêu mà họ muốn đạt được trên mảnh giấy nhỏ khi ra sân. Sau giờ học, họ có thể so sánh mục tiêu đề ra với phong độ thực tế khi chơi với đối phương để rồi tìm ra cách hoàn thiện mình hoặc chí ít là chia sẻ với “thầy” để tránh bị nhầm lẫn về kiến thức.

Các tay vợt thường tự nhìn bản thân không chính xác. Ai đó nghĩ mình đánh giống Andrea Agassi, Roger Federer, Rafael Nadal nhưng sự thật thì không thế. Bạn hãy xem lại clip của mình rồi so sánh với Federer (vì anh này quá chuẩn) để thấy mình vung vợt ra sao, trình độ bản thân đến đâu. Nếu có điều kiện, bạn hãy quay lại buổi học hoặc lúc thi đấu của mình. Sau đó, nhờ thầy cùng ngồi xem và phân tích. Việc này hoàn toàn có lợi đối với rất nhiều người khi giúp họ đối chiếu và chỉnh sửa theo những động tác chuẩn mực của tennis đỉnh cao.

Điều quan trọng cuối cùng bạn cần nhớ là họ đi đôi với hành. Càng thực hành nhiều bạn càng lên tay. Ngoài việc tập với thầy, đấu giao hữu và nếu không có sân, bạn có thể sáng tạo ra những kiều bài tập đơn giản ở nhà như múa vợt, tung bóng (như động tác trong giao bóng), ném bóng vào tường và bắt bóng, nhồi bóng bằng vợt . . . để hoàn thiện kỹ thuật và tăng cảm giác bóng. Đó là cách để “tích tiểu thành đại”.

Nguồn tin: ThegioiTennis

Trích dẫn Gửi bởi Head
    <font color="#000080">Trong kinh doanh, hoạt động đầu tư cần có những quyết định cẩn trọng nhằm thu về lợi nhuận ở mức cao nhất có thể. Việc bạn đi học tennis cũng tương tự.

Tìm đúng thầy

Bạn đầu tư nhiều thời gian, tiền bạc vào nhằm nâng cao trình độ tennis của mình, khi “đến lớp” ai cũng muốn mình nhanh tiến độ. Có người học rất chăm chỉ, nuốt từng lời thầy giảng. Rồi cũng có người học thêm, luyện thêm. Nhưng hiệu quả của mỗi người không giống nhau. Có người rất nhanh lên tay trong khi người khác học nhiều nhưng chậm tiến. Vậy đâu là những giải pháp thu về hiệu quả cao nhất từ những bài giảng tennis của thầy?
    </div> </div> </div>thks nhe, hay lam

Pak nói chuẩn, trước sân mình cũng có một ông nhận dợt banh, mà ông đó thực sự đánh còn không ra hồn, thế mà cũng có người thuê

Quá chuẩn, mình chỉ học thầy 6 tháng rồi ra trận chưa học các cú nâng cao nhưng các cú cơ bản càng đánh lâu càng nhận ra mình may mắn là thầy mình dạy có gốc rễ bài bản. Vì theo chuẩn HLV cho năng khiếu tp. không phải chỉnh sửa mà phải hoàn thiện thôi. nhìn nhiều trò học mà tội vì cách cầm vợt, đổi kiểu, các điểm chuẩn lấy tầm vung vợt đều không có. Giống như đưa banh qua tập cho đánh lại. Học hoài tốn tiền thời gian mà cách đánh đó không thể lên cao, như tập thói quen xấu từ đầu

Trích dẫn Gửi bởi phan xuan dinh
    Quá chuẩn, mình chỉ học thầy 6 tháng rồi ra trận chưa học các cú nâng cao nhưng các cú cơ bản càng đánh lâu càng nhận ra mình may mắn là thầy mình dạy có gốc rễ bài bản. Vì theo chuẩn HLV cho năng khiếu tp. không phải chỉnh sửa mà phải hoàn thiện thôi. nhìn nhiều trò học mà tội vì cách cầm vợt, đổi kiểu, các điểm chuẩn lấy tầm vung vợt đều không có. Giống như đưa banh qua tập cho đánh lại. Học hoài tốn tiền thời gian mà cách đánh đó không thể lên cao, như tập thói quen xấu từ đầu
    Mình cũng may mắn như bạn. mặc dù xuống núi đã nhiều năm nhưng mỗi năm mình vẫn dành 1 tháng để bổ túc với thây cũ. Và mỗi lần mình đều tìm thấy những điều mà mình chwa biết trong những cái tưởng như mình đã học được.

Mình vừa trải qua 1 khóa học mà nhớ lời của Niha: Bóc lột thầy tối đa và thu được rất nhiều từ thầy: căn bản của từng cú quả, kinh nghiệm, chiến thuật đặc biệt là footwork.

Em cũng đang học thầy, cám ơn những chia sẽ bổ ích của chủ thớt.

Chuẩn không cần chỉnh

Ở HCM giờ đủ kiểu dạy tennis, để chọn 1 người thầy tốt cũng khó quá!!!