Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 19 của 19

Trích dẫn Gửi bởi vinhslim
    Chú em nắm lý thuyết tốt đấy, nhưng anh vẫn chưa thấy chú mang vợt ra sân.
    Dạ hôm nay cây vợt e nó vừa về với e. để e đi lấy rồi sắp xếp thứ 7 ra trình diện các anh ^^ do e cơ cấu lại vợt, và vừa lập gđ nên có nhiều khi thời gian ko ổn định ah. Cảm ơn a Vinh đã nhắc nhở. hihi
    Trích dẫn Gửi bởi ServeDoctor.ace
    Bác khuyên ae thế thì chết. Bác chơi cầu lông nên cổ tay khỏe chứ ae khác thì chấn thương hết. Cú FhV có thể dùng chút cổ tay thụ động chứ BhV là tuyệt đối ko dùng.

SD.ace
    Dạ e thấy bình thường mà bác sĩ. e khuyên các a nên tăng cường tập cổ tay cho khỏe trước khi dùng mà. chứ đâu có nhào vô dùng cổ tay luôn được

Với lại bác sĩ bảo tuyệt đối ko dùng cổ tay cho cú BhV thì e cũng chưa hình dung ra đc sẽ vận lực thế nào nữa?

bác sĩ mô tả rõ luôn cho mọi ng nắm bắt cách vận lực cho cú BhV đi ah

Do e trình độ cũng còn ít, nên học thế nào, vận dụng thế nào e cũng chỉ dám đưa ra của cá nhân e, và sẽ học hỏi thêm từ nhiều thành viên có kinh nghiệm

Trích dẫn Gửi bởi daikabao
    Các bác cho hỏi có bài tập nào để tăng uy lực co cú backhand volley trên lước không vậy? (ví dụ như tập tạ chẳng hạn)

Mình đánh phông còn kém nhưng do phản xạ rất nhanh nên đứng lưới ok, nhưng không thể dứt điểm mạnh bằng backhand volley trên lưới được.

Thấy nhiều bác volley backhand trên lưới có lực rất mạnh nhìn sướng lắm đã cố hết sức mà bóng vẫn bay chậm lều khều. Bực ghê.
    Bản chất của vô lê là mượn lực, mạnh hay yếu còn do đối phương đánh bóng mạnh hay yếu nữa, thứ đến bóng sẽ mạnh nhất khi vợt vuông góc với hướng đến của bóng, với cú vô lê sau khi vợt chạm bóng bác phải có động tác kéo vợt xuống để tạo underspin, giống như khi đánh phông sau khi chạm bóng bác phải kéo vợt lên để tạo topspin vậy. Khi đánh vô lê cổ tay phải chắc không được lắc cổ tay, lực phát ra từ vai. Cơ bản là vậy, muốn đánh tốt không gì hơn là tập thường xuyên.

Lien he voi nhung Bac 1000-1200 , tap 3 nam la luoi ok het

Em xin chia sẻ cái mà e đã lĩnh hội được
    1. Như a chủ top chia sẻ: a nhạy bóng trên lưới thì cái đó e thấy đã mang yếu tố quyết định rồi. Vì đứng lưới ai càng nhạy càng có khả năng winner hơn
    2. Kế đó a phải xác định cú BH volley của a là gì
    ?

- Vì như e, ngày đầu dùng cú BH volley thì nó na ná cầu lông là khi cầu vừa qua lưới => tiếp xúc vào mặt vợt thì m sẽ xoay trở <font color="#FF0000">triệt tiêu lực của trái cầu gần hết
    , chỉ còn đủ để tạo độ nảy trả lại sân đối phương. Thì trong tennis, nếu cú BH volley của a theo hướng này thì đâu có cần lực làm gì. vì banh vừa đủ trả wa lại sân đối phương thì cũng đủ để winner rồi. Vì nó quá hiểm hóc, ít ai chạy nổi để cứu

- Còn nếu cú BH volley của a theo hướng đẩy bóng sâu về cuối sân , dồn vào chân đối phương thì trước hết a phải tập cho ra cú đẩy (dìu bóng) càng sâu càng tốt trước khi tăng lực. e thì về sau này thầy bắt e tập cú này, vì nào giờ e toàn bắt triệt tiêu lực thôi
    3. và đề tăng lực cho cú BH volley thì e nghĩ a fai tăng cường <font color="#FF0000">tập cổ tay
    . vì cú này nó quyết định winner khi đầu vợt đi vào trước, và vào như thế nào. như e tập thì cổ tay lúc này là chủ đạo, tạo 1 lực gập nhanh. chứ nó ko giống cú FH volley là dùng cả cánh tay

Vì thế cứ ra sức tập phần cổ tay và đầu vợt từ trên cao đi vào trước để tiếp xúc bóng, vợt fai đi ra phía trước thân người, người đứng đúng tư thế và chồm về trước 1 tí để tạo thêm lực cộng hưởng

E nghĩ sau 1 thời gian cú BH volley sẽ có uy lực hơn hẳn đấy

Đôi lời chia sẻ, nếu thấy có gì sai mog moi ng góp ý!

Cảm ơn!
    </font></font>

1. Như a chủ top chia sẻ: a nhạy bóng trên lưới thì cái đó e thấy đã mang yếu tố quyết định rồi. Vì đứng lưới ai càng nhạy càng có khả năng winner hơn
    ?

- Vì như e, ngày đầu dùng cú BH volley thì nó na ná cầu lông là khi cầu vừa qua lưới => tiếp xúc vào mặt vợt thì m sẽ xoay trở <font color="#FF0000">triệt tiêu lực của trái cầu gần hết
    , chỉ còn đủ để tạo độ nảy trả lại sân đối phương. Thì trong tennis, nếu cú BH volley của a theo hướng này thì đâu có cần lực làm gì. vì banh vừa đủ trả wa lại sân đối phương thì cũng đủ để winner rồi. Vì nó quá hiểm hóc, ít ai chạy nổi để cứu

- Còn nếu cú BH volley của a theo hướng đẩy bóng sâu về cuối sân , dồn vào chân đối phương thì trước hết a phải tập cho ra cú đẩy (dìu bóng) càng sâu càng tốt trước khi tăng lực. e thì về sau này thầy bắt e tập cú này, vì nào giờ e toàn bắt triệt tiêu lực thôi
    3. và đề tăng lực cho cú BH volley thì e nghĩ a fai tăng cường <font color="#FF0000">tập cổ tay
    . vì cú này nó quyết định winner khi đầu vợt đi vào trước, và vào như thế nào. như e tập thì cổ tay lúc này là chủ đạo, tạo 1 lực gập nhanh. chứ nó ko giống cú FH volley là dùng cả cánh tay

Vì thế cứ ra sức tập phần cổ tay và đầu vợt từ trên cao đi vào trước để tiếp xúc bóng, vợt fai đi ra phía trước thân người, người đứng đúng tư thế và chồm về trước 1 tí để tạo thêm lực cộng hưởng

Cảm ơn!
    </font></font>

Trích dẫn Gửi bởi cummicorny
    ?

Cảm ơn!
    </font></font>
    Chú em nắm lý thuyết tốt đấy, nhưng anh vẫn chưa thấy chú mang vợt ra sân.

Tức là tập với những bác 1000 trong 3 năm thì lưới mới ok hả bác?

Trích dẫn Gửi bởi cummicorny
    Dạ hôm nay cây vợt e nó vừa về với e. để e đi lấy rồi sắp xếp thứ 7 ra trình diện các anh ^^ do e cơ cấu lại vợt, và vừa lập gđ nên có nhiều khi thời gian ko ổn định ah. Cảm ơn a Vinh đã nhắc nhở. hihi

Dạ e thấy bình thường mà bác sĩ. e khuyên các a nên tăng cường tập cổ tay cho khỏe trước khi dùng mà. chứ đâu có nhào vô dùng cổ tay luôn được

Với lại bác sĩ bảo tuyệt đối ko dùng cổ tay cho cú BhV thì e cũng chưa hình dung ra đc sẽ vận lực thế nào nữa?

bác sĩ mô tả rõ luôn cho mọi ng nắm bắt cách vận lực cho cú BhV đi ah

Do e trình độ cũng còn ít, nên học thế nào, vận dụng thế nào e cũng chỉ dám đưa ra của cá nhân e, và sẽ học hỏi thêm từ nhiều thành viên có kinh nghiệm
    Ngoài các yếu tố ra lực như xoay thân, bước vào bóng thì volley sẽ phát lực bằng vai. Nếu tập volley thì bác phải thấy mỏi và đau ở phần vai sau với BhV và phần vai trước với FhV.

SD.ace

Trích dẫn Gửi bởi daikabao
    Các bác cho hỏi có bài tập nào để tăng uy lực co cú backhand volley trên lước không vậy? (ví dụ như tập tạ chẳng hạn)

Mình đánh phông còn kém nhưng do phản xạ rất nhanh nên đứng lưới ok, nhưng không thể dứt điểm mạnh bằng backhand volley trên lưới được.

Thấy nhiều bác volley backhand trên lưới có lực rất mạnh nhìn sướng lắm đã cố hết sức mà bóng vẫn bay chậm lều khều. Bực ghê.
    EM thấy có bài sưu tầm hay hay. Gửi bác để tham khảo

Kỹ thuật bắt volley trên lưới

Posted by admin on 29/09/2014

Posted in: Kỹ thuật tennis. Tagged: bat volley, volley.

Dạy tennis sẽ hướng dẫn các bạn cách bắt volley trên lưới. Đây là một kỹ thuật cực kỳ hữu dụng khi muốn kết thúc 1 ván tennis giằng co.

voley tennis Kỹ thuật bắt volley trên lưới

Cách cầm vợt

Các vận động viên nhà nghề và các vận động viên mới tập chơi nên cầm vợt cùng kiểu Eastern

Forehand hay Eastern Backhand khi họ đánh vô lê. Bất chấp những lời nói qua lại, kết quả những cuộc

thử nghiệm của Trung Tâm Điện Toán Quần Vợt Hoa Kỳ cho thấy là có đủ thời gian để chuyển đổi giữa

hai kiểu cầm vợt nếu bạn chỉ tập đổi kiểu cầm vợt ngay lúc bắt đầu bước thứ nhất. Đồng thời, tốc độ của

bóng do nhiều vận động viên nhà nghề đánh ra là tốc độ mà bạn không có khả năng đương đầu trong

nhiều năm.

Có nhiều vận động viên nhà nghề và các huấn luyện viên tranh luận về những thuận lợi của kiểu

Continental (giữa kiểu Eastern quả phải và quả trái) để bạn có thể đánh vô lê với một kiểu cầm vợt.

Nhưng hãy nhớ rằng, kiểu Continental buộc bạn phải phối hợp và phải có năng khiếu nhiều hơn, đặc biệt

là với cú vô lê quả phải. Ngay cả những vận động viên hàng đầu cũng thú nhận rằng họ khó xử lý được

cú vô lê quả phải cao hơn với kiểu cầm Continental vì đáy của vợt bị nghiêng tới trước và họ không thể

kiểm soát được nó. Khi họ cố đưa vợt ra phía trước ngoài để vô lê vào góc quả trái của đối thủ, vợt nhắm

theo đường chéo xa góc này và họ không thể đánh bóng trừ khi họ bù lại bằng cách đánh trễ.

Các bước thực hiện cú vô lê quả phải của Tommy Haas

Cú vô lê quả phải

Hãy đảm bảo rằng bạn vào tư thế sẵn sàng theo sau cú approach của bạn, hoặc bất cứ lúc nào bạn

đang lên lưới. Điều này sẽ giúp bạn vô lê một cách chính xác. Và hãy luôn tự nói với mình : “đánh hay

lốp, đánh hay lốp”, khi bạn nhìn thấy đối thủ thực hiện cú đánh lúc bạn đoán đường bóng đó. Ngay trước

khi đối thủ đánh bóng, hãy nhấc gót chân khỏi mặt đất như vậy bạn có thể duỗi trước các cơ chân và

nhấc các ngón chân khi bạn di chuyển tới trước để vô lê, hoặc khi bạn xoay và lùi lại để đón cú lốp.

Nếu đối thủ đánh một cú tấn công cuối sân, hãy bước chéo tới trước – về phía trụ lưới – để chạm vào

bóng. Hãy nhớ rằng bạn càng đến gần lưới bao nhiêu, bạn càng dễ dứt điểm bấy nhiêu. Nếu bạn chạy

song song với lưới, đường bóng nào được đánh chéo góc sắc bén sẽ chỉ đi xa bạn hơn.

voley phai Kỹ thuật bắt volley trên lưới

Đối với tất cả các cú vô lê của bạn, hãy cố hình dung một động tác ngắn, chọc thẳng tới hơn là một cú

đánh thật sự, vì cú đánh của bạn càng dài, bạn càng phải có nhiều năng khiếu hơn. Mối quan tâm của

bạn là sự chính xác và cú đánh hơn là tốc độ của bóng, vì vậy không đưa vợt về phía sau xa hơn vai

bên đánh bóng. Thay vì lấy đà ra sau, hãy nghĩ đến lòng bàn tay bên đánh bóng với ra để chặn bóng,

giống như bạn chụp quả bóng chày. Hai tiến sĩ Vật Lý Howard Brody và Patrick Keating, cùng với các

nhà nghiên cứu Andrei Vorobiev và Gideon Ariel, đều rất đồng ý với nhau rằng người đánh vô lê thường

sẽ đạt được gần 50% tốc độ của bóng đi tới do đối thủ đánh ra chỉ đơn giản bằng cách cản bóng. Do đó

động tác tấn công chọc thẳng tới ngắn khi đánh vô lê là đủ.

Mục tiêu của bạn là đánh bóng với vai trước và cao ngang mắt, vì vậy hãy chùng gối xuống trên quả

bóng thấp. Vô lê khỏi vai trước sẽ cho bạn một quang cảnh rõ ràng về bóng và vợt. Nếu bạn cố đánh

bóng quá xa phía trước, bạn phải vặn xoắn cẳng tay và cổ tay để thực hiện cú đánh và bạn không đánh

giá được bóng đang đi vào vợt. Đồng thời, bạn càng cố gắng đánh bóng xa phía trước ngoài bao nhiêu,

bạn càng phải quay về lưới bằng thân người bấy nhiêu – và bạn càng đối diện với lưới bao nhiêu, vợt

của bạn sẽ càng có khuynh hướng bị lôi xuống bấy nhiêu thay vì đưa ra ngoài. Vận động viênn nào đánh

quá xa phía trước ngoài thường có cú vô lê “Đẩy” nhiều hơn là “chọc tới”.

Lúc chạm bóng, vai trước của bạn hướng về phía lưới và đầu vợt của bạn hướng lên theo một góc 45

độ. Mặc dù cú vô lê có ít đà đi của vợt, đừng bao giờ để cho vợt dừng đột ngột, đẩy ngang qua hoặc hạ

xuống. Đánh thẳng qua bóng và đưa vợt ra ngoài về phía mục tiêu của bạn như vậy bạn giữ được bóng

đi sâu. Hãy tưởng tượng rằng bạn đánh ngang qua phía trên một chiếc bàn cao, với đầu vợt luôn hướng

lên trên và mặt vợt thẳng đứng trong suốt quá trình đánh bóng của bạn.

Các bước thực hiện vô lê quả trái của Nicole Vaidisova

Cú vô lê quả trái

Nguyên tắc đánh ở đây về căn bản giống như với cú vô lê quả phải. Một điểm khác nhau là khi bạn bước

tới trước để chạm bóng, hãy nghĩ đến các khớp đốt ngón tay với ra ngoài để chặn bóng, và không phải

là lòng bàn tay. Đồng thời, cánh tay không đánh bóng có thể làm việc thay cho bạn bằng cách bợ vào cổ

của vợt khi lấy đà ra sau. Nhưng giữ cho bàn tay này vào cùi chỏ cao ở ngoài cách xa thân người để mặt

vợt luôn luôn thẳng hàng với quả bóng đang đi tới, và không ngả ra sau.

Lúc bóng rời khỏi vợt của đối thủ, đồng thời hãy quay vai của cánh tay đánh bóng về phía lưới và đổi

kiểu cầm vợt từ Eastern Forehand sang Eastern Backhand. Rồi di chuyển chéo tới trước, chạm bóng ở

trước thân người cách từ 15cm đến 25cm ở mức ngang mắt. Trọng lượng thân người của bạn chuyển từ

chân sau ra chân trước khi bạn chạm bóng, và đầu vợt giữ hướng lên trên và đà đi của vợt kết thúc cao.

Bạn phát ra lực vào cú đánh này bằng động tác duỗi người tới trước của cơ thể và bằng cách giữ cánh

tay đánh bóng dang ra, không phải bằng cách gập cùi chỏ và ném đầu vợt tới bóng.

Người cầm vợt đánh quả trái và quả phải hai tay đánh vô lê sẽ chạm bóng tại mặt trước thân người, như

với cú đánh cuối sân quả phải và quả trái, nhưng thường bóng sẽ được đánh hơi cao hơn đối với các cú

cuối sân. Mục tiêu là giữ vợt, và bóng cao bằng nhau khi đánh bóng. Có nghĩa là cú vô lê thấp sẽ có thể

rất khó. Hãy nhớ rằng, bóng chẳng hề biết rằng bạn đánh vô lê hai tay hay một tay. Nó chỉ biết rằng vợt

phải được nhắm đúng hướng tại điểm chạm bóng.