Trang 2 của 7 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 70

Trích dẫn Gửi bởi Tomcatvn
    Mở vợt tại 2h với 10h là như thế nào vậy anh Tín ???
    Bạn tưởng tượng mình đang đứng ngay Tâm cái đồng hồ. trước mặt bạn là 12h bên phải là 1h,2h. Ngược lại là 11h và 10h.

Bây giờ bạn đã hiểu rồi. chúc bạn thành công

.:: Bronze Member ::.
    Trước lúc tham gia khóa học nâng cao 2 tuần của TinLe thì kỹ thuật volley của em không hiệu quả lắm, sau khi tham gia thì volley hiệu quả hơn rất nhiều, em xin chia sẽ những gì mà mình đã nhận thấy sau khóa học nâng cao này để các bác có cái nhìn rộng hơn...

_Bình thường bắt volley em chém banh chứ ko phải ấn hoặc đẩy banh vì vậy volley phần lớn là banh ngắn và khi chạm đất banh có xu hướng đứng lại thay vì trùi tới. Tiếp đến là động tác sai nữa là sau khi bắt volley cổ tay em lật lên, tức là mặt vợt khi này song song với mặt đất chẳng hiểu tại sao mình lại có động tác này, chắc do ngéo quá, khi bắt volley mà bị như vầy thì bình thường là banh hư, banh ngắn dẫn đến dễ mất điểm...

_Hiện nay kỹ thuật volley của em dần tiến bộ, bắt volley gần đúng với kỹ thuật nên banh rất khó chịu, lúc nào banh cũng dài dài & đương nhiên bắt banh ngắn em cũng làm được nhá....

Cái em nhận ra trong khóa học là, bắt volley là phải ấn banh chứ không phải chém banh, mặt vợt lúc nào cũng phải cao hơn banh rồi ấn tới có thể là nguyên cánh tay và vai, hoặc động tác đóng đinh (cách này là của Lê Quốc Khánh).

Mở vợt ngắn, chủ động bắt banh, như tràn, chụp giựt....

*Bài này còn thiếu cái quan trọng nha đồng chí TinLe, cái quan trọng nhất là bắt banh đi theo hướng nào thì ko thấy nói hay là để vào khóa học mới chỉ...???

Trích dẫn Gửi bởi 3GS
    Trước lúc tham gia khóa học nâng cao 2 tuần của TinLe thì kỹ thuật volley của em không hiệu quả lắm, sau khi tham gia thì volley hiệu quả hơn rất nhiều, em xin chia sẽ những gì mà mình đã nhận thấy sau khóa học nâng cao này để các bác có cái nhìn rộng hơn...

_Bình thường bắt volley em chém banh chứ ko phải ấn hoặc đẩy banh vì vậy volley phần lớn là banh ngắn và khi chạm đất banh có xu hướng đứng lại thay vì trùi tới. Tiếp đến là động tác sai nữa là sau khi bắt volley cổ tay em lật lên, tức là mặt vợt khi này song song với mặt đất chẳng hiểu tại sao mình lại có động tác này, chắc do ngéo quá, khi bắt volley mà bị như vầy thì bình thường là banh hư, banh ngắn dẫn đến dễ mất điểm...

_Hiện nay kỹ thuật volley của em dần tiến bộ, bắt volley gần đúng với kỹ thuật nên banh rất khó chịu, lúc nào banh cũng dài dài & đương nhiên bắt banh ngắn em cũng làm được nhá....

Cái em nhận ra trong khóa học là, bắt volley là phải ấn banh chứ không phải chém banh, mặt vợt lúc nào cũng phải cao hơn banh rồi ấn tới có thể là nguyên cánh tay và vai, hoặc động tác đóng đinh (cách này là của Lê Quốc Khánh).

Mở vợt ngắn, chủ động bắt banh, như tràn, chụp giựt....

*Bài này còn thiếu cái quan trọng nha đồng chí TinLe, cái quan trọng nhất là bắt banh đi theo hướng nào thì ko thấy nói hay là để vào khóa học mới chỉ...???
    cảm ơn 3gs đã động viên. cái này thuôc về nâng cao rồi. sợ Tín nói nhiều mọi người ngộ nhận thì chết mất.

A Tín ơi!

Trước e cũng từng là vận động viên cầu lông chuyên nghiệp lên chuyển sang cũng hơi có năng khiếu chút2 hiện e đang đánh cây head 285g độ lên thành 345g cước zons Căng 24kg a bảo đánh thế có nặng quá không A?

Trích dẫn Gửi bởi NgocTan VN
    A Tín ơi!

Trước e cũng từng là vận động viên cầu lông chuyên nghiệp lên chuyển sang cũng hơi có năng khiếu chút2 hiện e đang đánh cây head 285g độ lên thành 345g cước zons Căng 24kg a bảo đánh thế có nặng quá không A?
    Không biết nhiều về tennis mà biết độ vợt hihi....thất sự cug khó tra lòi vợt có phù hợp với bạn k? ngồi suy và đoán thi chắc cũng tạm ổn. nhưng lưu ý với bạn chút nhé so với 1 số vđv chuyên nghiệp vn, vợt của bạn 345g là nặng đấy bơi nhữg người từng chơi cầu lông sử dụng cổ tay rất nhiều, đó là điều nên tránh khi chơi tennis vì rất dễ gặp chấn thương.

Đôi điều để bạn tránh chấn thương nha.

Thank a Tín.

Chắc e pải hạ bớt g xuống Vi danh the nhiều lúc thấy cũng hơi nặng.

Trích dẫn Gửi bởi tuanha
    Cảm ơn TINLE802 đã có bài viết rất hữu ích .Thanks!!!!!!!!!
    Tất cả vi:

1/ vì diễn đàn VIETTENNIS.

2/ vì phong trào quần vợt tp.hcm

3/ vì nhữn người còn yếu CÚ này

A Tín ơi!

Trích dẫn Gửi bởi TINLE802
    Không biết nhiều về tennis mà biết độ vợt hihi....thất sự cug khó tra lòi vợt có phù hợp với bạn k? ngồi suy và đoán thi chắc cũng tạm ổn. nhưng lưu ý với bạn chút nhé so với 1 số vđv chuyên nghiệp vn, vợt của bạn 345g là nặng đấy bơi nhữg người từng chơi cầu lông sử dụng cổ tay rất nhiều, đó là điều nên tránh khi chơi tennis vì rất dễ gặp chấn thương.

Đôi điều để bạn tránh chấn thương nha.
    Bạn nên cẩn thận vợt với trọng lượng này nhé.
    --- Bài viết bổ sung ---
    Trích dẫn Gửi bởi TINLE802
    Tất cả vi:

1/ vì diễn đàn VIETTENNIS.

2/ vì phong trào quần vợt tp.hcm

3/ vì nhữn người còn yếu CÚ này
    rất mừng có bạn đầy nhiệt huyết như Tinle802. hi vọng sẽ giúp các bạn nâng cao trình độ quần vợt phong trào ở tp.HCM

A Tín ơi!

Nếu thể lực của bác cho phép chơi những cây đại đao trên 315g thì em thấy bác nên cân nhắc cây Head của Djokovic (độ thêm cũng rơi vào tầm 345-350g), chứ đừng ép 1 cây 285g thêm 70g. Bác có thể tham khảo bài này "Soi" cây vợt của NOLE sử dụng trong trận chung kết Wimbledon 2011

Thông thường vợt độ chỉ thêm 10-20g là cấu trúc cây vợt, sweetspot,... đã khác đi đáng kể so với thiết kế nguyên bản rồi. Nay thêm 70g thì em nghĩ bác hơi lạm dụng.

Có một suy nghĩ khá phổ biến là muốn bóng mạnh thì vợt phải nặng. Thực chất là vận tốc bóng không được quyết định duy nhất bởi trọng lượng vợt mà là swing weight (trọng lượng vợt khi vung - trọng lượng vợt và điểm cân bằng của vợt sẽ quyết định Swing weight) và gia tốc đầu vợt (racket acceleration - cái này liên quan đến kỹ thuật rồi). Vì vậy vẫn có thể gặp người có bóng mạnh khi họ cầm những cây vợt chỉ tầm 280-295g thôi. Có khi cây vợt A nặng hơn cây vợt B nhưng swing weight A lại thấp hơn B.

Ngoài ra, vợt nặng còn khó xoay trở hơn (nhất là trên lưới).

(Ặc ặc, có các cao thủ trên thớt này, bi bô mấy thứ chiên môn ngại wé )

Trích dẫn Gửi bởi Ngọc Bẹt
    Nếu thể lực của bác cho phép chơi những cây đại đao trên 315g thì em thấy bác nên cân nhắc cây Head của Djokovic (độ thêm cũng rơi vào tầm 345-350g), chứ đừng ép 1 cây 285g thêm 70g. Bác có thể tham khảo bài này "Soi" cây vợt của NOLE sử dụng trong trận chung kết Wimbledon 2011

Thông thường vợt độ chỉ thêm 10-20g là cấu trúc cây vợt, sweetspot,... đã khác đi đáng kể so với thiết kế nguyên bản rồi. Nay thêm 70g thì em nghĩ bác hơi lạm dụng.

Có một suy nghĩ khá phổ biến là muốn bóng mạnh thì vợt phải nặng. Thực chất là trọng lượng vợt không có vai trò quyết định vào vận tốc bóng mà là swing weight (trọng lượng vợt khi vung) và gia tốc đầu vợt (racket acceleration - cái này liên quan đến kỹ thuật rồi). Vì vậy vẫn có thể gặp người có bóng mạnh khi họ cầm những cây vợt chỉ tầm 280-295g thôi. Có khi cây vợt A nặng hơn cây vợt B nhưng swing weight A lại thấp hơn B.

Ngoài ra, vợt nặng còn khó xoay trở hơn (nhất là trên lưới).

(Ặc ặc, có các cao thủ trên thớt này, bi bô mấy thứ chiên môn ngại wé :">)
    Chết thật em cũng lạm dụng với cây BLX 6.1 289g rồi...em độ thêm chì vào cán thành 350g...vợt đầu nhẹ lắm bác à...

Nhưng không hiểu sao em phang vẫn ầm ầm, thậm chí thấy rất đầm tay, em căng cước 23kg thôi hay em có tố chất nhỉ..ka..ka....Mấy ông cùng sân em mượn vợt phang thử đều lắc đầu hết có ông sever tẹo bay mất vợt của em..hic...cũng tại thằng nhỏ Trung Vũng Tầu hôm ngồi 8 nó bảo vợt nó 300g độ thêm 40g vào cán = 340g mà nó độ vào cán lên em làm theo cho giống chuyên nghiệp..hic...chết thật lạm dụng quá rồi. Lại còn hơn Trung vt 10g cho máu...chết em rồi...