Trang 1 của 7 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 70

Kĩ thuật cơ bản Forehand Volley & Backhand Volley

Hôm nay Tín giới thiệu kĩ thuật cơ bản khi chơi trên lưới. Trong quá trình chơi volley Tín Khuyên bạn nên KHÓA Cổ Tay và Khủy Tay (elbow). Nếu 2 khớp này hoạt động sẽ làm banh bạn không đạt được tốc độ tối đa, dễ gặp chấn thương ở khủy tay. Động tác FOREHAND & BACKHAND VOLLEY đều gồm 3 bước.
    I. FOREHAND VOLLEY:
    1. Mở vợt:

- Vợt luôn luôn lấy đà tại điểm 2h

CHÚ Ý: khi chơi trên lưới vợt luôn luôn trước thân người. Đầu vợt ngang tầm mắt .Bởi càng gần lưới tốc độ banh càng nhanh vì thế bạn lấy đà càng nhiều sẽ gặp nhiều bất lợi trong kiểm soát và điều khiển banh theo ý mình.
    2. Tiếp Xúc banh:

- Khi banh đã qua phần sân của mình, bạn phải phoán đoán banh cao thế nào. Sau đó điều chỉnh vợt luôn luôn cao hơn trái banh.

- Chạm chính diện trái banh, sao cho vợt tạo thành góc 90độ so với mặt sân.

** Lực sử dụng để đánh cú volley lực phát từ Cơ Vai Sau nhé..
    3. Điểm dừng của vợt:

Đa số mọi người kết thúc động tác này quá dài, hay tiếp xúc banh quá mỏng. Sẽ làm cho banh đi chậm hoặc banh đi rất ngắn trên ô giao banh đối phương. Hậu quả thì mọi người đã biết sao rồi???? Và đây là vấn đề máu chốt:

- Vợt sau khi chạm bóng, ấn bóng về phía trước đến khi lòng bàn tay ngang với đầu lưới thì dừng đột ngột.( dừng đột ngột để banh biến tốc, đi nhanh hơn
    II. BACKHAND VOLLEY:

Theo Tín thấy đa số anh em trên diễn đàn sẽ đánh cú backhand volley hay hơn forehand volley, vì backhand volley rất giống cú kéo cuối sân mà mọi người thường xuyên sử dụng ( cả nhà ta cùng yếu backhand mà ). Phần này Tín chỉ nói thêm những khác biệt của Forehanh và Backhand thôi nha. Rút ra những điểm cốt lõi cho mọi người dễ nhận biết.
    1. Mở vợt:

- Vợt luôn luôn lấy đà tại điểm 10h

- .........
    2. Tiếp Xúc banh:

- .......

- .........

** ..........

- Bởi phần cơ để sử dụng cú backhand volley ít được bạn sử đúng nên khi tập động tác này, mọi người sẽ thấy sao cú mình yếu quá. Vì thế bạn thường cố gắng cắt bóng thật mạnh để bóng mạnh và chìm hơn. Nên mọi người sẽ Không tiếp xúc banh 90độ, điểm dừng vợt sai....
    3. Điểm dừng của vợt:

Đa số mọi người kết thúc động tác này quá dài, hay tiếp xúc banh quá mỏng. Sẽ làm cho banh đi chậm hoặc banh đi rất ngắn trên ô giao banh đối phương. Hậu quả thì mọi người đã biết sao rồi???? Và đây là vấn đề máu chốt:

- Vợt sau khi chạm bóng, ấn bóng về phía trước đến khi lòng bàn tay ngang với đầu lưới thì dừng đột ngột.( dừng đột ngột để banh biến tốc, đi nhanh hơn.
    <font size="3"><font color="#FF0000">Những điều lưu ý cuối cùng:

+ Bạn cần giữ phần trên cơ thể ( gồm tay,vai, bụng, lưng ) thả lỏng và thoải mái để trả lại những cú đánh nặng

+ Động tác cú volley phải mở ra thật ít tại 2h với cú phải và 10h với cú trái.

+ không được đợi banh.</font></font>

Cảm ơn bác TINLE vì bài viết hay và dễ hiểu, nhưng mình đang thắc mắc là sao chưa thấy bác nói đến bộ chân nhỉ- vì trong volley muốn tốt thì bộ chân cũng quan trọng không kém

Em nghĩ câu cuối cùng là thể hiện cái bộ chân rồi.

Đánh volley phải luôn luôn chủ động ( cố gắng hết sức ) lúc đó mới điều khiển được quả banh. Vì chủ động nên chân luôn bước lên một bước để đánh. (trái lẫn phải)

Đó là ý kiến của em.

Vui vẻ

Trích dẫn Gửi bởi caotrung0418
    Cảm ơn bác TINLE vì bài viết hay và dễ hiểu, nhưng mình đang thắc mắc là sao chưa thấy bác nói đến bộ chân nhỉ- vì trong volley muốn tốt thì bộ chân cũng quan trọng không kém
    bộ chân của volley thì rất cơ bản và không khó khăn khi chơi cuối sân. chỉ đơn giản tay này chân kia thôi. còn muốn tốt hơn thì theo tín nghĩ cần luyện tập nhiều để rèn sự phán đoán, phản xạ. là 2 yếu tố cần nhất khi chơi volley...vài dòng de caotrung hiểu....
    --- Bài viết bổ sung ---
    Trích dẫn Gửi bởi gamaidien
    Em nghĩ câu cuối cùng là thể hiện cái bộ chân rồi.

Đánh volley phải luôn luôn chủ động ( cố gắng hết sức ) lúc đó mới điều khiển được quả banh. Vì chủ động nên chân luôn bước lên một bước để đánh. (trái lẫn phải)

Đó là ý kiến của em.

Vui vẻ
    chính xác rồi đó gamaidien ơi...

Trích dẫn Gửi bởi 3GS
    *Bài này còn thiếu cái quan trọng nha đồng chí TinLe, cái quan trọng nhất là bắt banh đi theo hướng nào thì ko thấy nói hay là để vào khóa học mới chỉ...???
    Em xin phép lanh chanh 1 chút:

Về nguyên tắc thì hầu hết các trường hợp bắt volley phải thì đưa bóng về trái và ngược lại, vì thuận với chiều đẩy bóng và di chuyển. Còn đưa bóng vào đâu thì tùy vị trí đứng của đối thủ. Trước đây em luyện volley cũng có bài tạp bắt bóng vào các ô quây bởi các cone, nhằm mục đích tập đưa bóng vào vị trí mong muốn.

Chả bit em nói thế có đúng không bác Tín?

Cảm ơn TINLE802 đã có bài viết rất hữu ích .Thanks!!!!!!!!!

Silver member
    Trích dẫn Gửi bởi Ngọc Bẹt
    Em xin phép lanh chanh 1 chút:

Về nguyên tắc thì hầu hết các trường hợp bắt volley phải thì đưa bóng về trái và ngược lại, vì thuận với chiều đẩy bóng và di chuyển. Còn đưa bóng vào đâu thì tùy vị trí đứng của đối thủ. Trước đây em luyện volley cũng có bài tạp bắt bóng vào các ô quây bởi các cone, nhằm mục đích tập đưa bóng vào vị trí mong muốn.

Chả bit em nói thế có đúng không bác Tín?
    chắc đúng rồi bác Bẹt ah....hihi..cảm ơn bác

A tin oi cho e hoi Ty dc ko?e moi o Bộ mon cầu lông chuyển sang Len ko biet Nhieu ve tennis lam. E muon hoi la:

Muon Bat volley tot thi minh Len dung vot Căng bao Nhieu can? va nang bao Nhieu? Thi la tot nhat?

Trích dẫn Gửi bởi NgocTan VN
    A tin oi cho e hoi Ty dc ko?e moi o Bộ mon cầu lông chuyển sang Len ko biet Nhieu ve tennis lam. E muon hoi la:

Muon Bat volley tot thi minh Len dung vot Căng bao Nhieu can? va nang bao Nhieu? Thi la tot nhat?
    Muốn giải đáp những thắc mắc trên của bạn.

1/ Tín phải nhìn cách bạn chơi?

2/ Lực bạn sử dụng ra sao?

3/ Cơ thể bạn nhịp nhàng uyển chuyển????

4/ Vợt bạn đang sử dụng có phù hợp với lối chơi của bạn không?

ngoài những điều trê. cách chơi cuối sân và volley đều phu thuộc vào kĩ thuật rất nhiều. Nếu bạn muốn có những cú đánh MẠNH,CHÍNH XÁC nhưng ít Mất Sức.

Mở vợt tại 2h với 10h là như thế nào vậy anh Tín ???