Trang 3 của 7 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 70
    Trích dẫn Gửi bởi Chaucafe
    ơ ơ ơ ! sau anh lại đem chuyện của em ra kể ở đây . huhuhuhuh . Nổi lòng riêng của em mà .

đọc tiếp phần 2 của anh đây . cảm ơn anh .
    Ơ thế hôm trước kể lại chuyện cũ để anh ghi âm, bây giờ chỉ viết lại thôi mà

SD.ace

Trích dẫn Gửi bởi nhk2007
    ...Trong tinh thần tham gia thảo luận để học hỏi...
    Những Lỗi thường gặp khi không có một cú vô lê tốt:

1. Không Split step khi địch thủ bên kia sân chạm banh

2. Khòm lưng thay vì phải khụy gối

3. Không di chuyển về một bên với hai chân dang rộng khi đối thủ đánh banh thẳng vào người mình

4. Không lướt về trước cùng với chân khi bắt vô lê thấp và cách xa người

5. Hai chân đứng quá sát vào nhau

6. Để banh lơ lửng và chậm bay tới và đánh vô lê banh lỏng - Thay vì phải tấn công quả banh với cú Smash cùng với những bước chân nhỏ thích ứng với vị trí bóng.
    Trên đây là các lỗi bác tổng hợp lại, hay bác đã ngộ ra và sửa vậy?

SD.ace

Trích dẫn Gửi bởi ServeDoctor.ace
    Trên đây là các lỗi bác tổng hợp lại, hay bác đã ngộ ra và sửa vậy?

SD.ace
    Cái này em tìm hiểu bài tiếng Anh và dịch ra tiếng Việt. Đọc và ngộ ra bản thân mình mắc hết tất cả các lỗi đó.

Em đang trong quá trình tìm hiểu học hỏi để mở mang kiến thức bản thân phục vụ cho việc dạy thằng nhóc 6 tuổi nhà em Tennis. Không nói trước được điều gì. Bước đầu truyền tải và hy vọng là thằng con có niềm đam mê với tennis - để rãnh rỗi thì hai cha con ra sân kiếm chút mồ hôi. Tham lam tí thì 7 năm nữa, 2 cha con sẽ đánh giải 1400 diễn đàn.

Cảm ơn các bác đã có nhiều ý kiến và chia sẻ các kinh nghiệm quí báu. Tôi xin tiếp phần 2 để chúng ta cùng tiếp tục thảo luận nhé!
    Phần 2: ĐÂU LÀ CON ĐƯỜNG ĐÚNG???

Theo thống kê thì đàn ông có thể rất nhanh chọn những món đồ mình cần và sẽ sử dụng chúng trong tương lai, trong khi phụ nữ thì ngược lại. Kết thúc buổi shopping, những món đồ phụ nữ mua nằm ngoài danh sách định mua sắm ban đầu là không ít. Tỷ lệ các món đồ mua không được diện hoặc chỉ được diện đôi lần trong tủ quần áo của phụ nữ cũng rất cao. Có thể là so sánh hơi khập khiễng nhưng ae bắt đầu đi tập tennis cũng có xu hướng tương tự như vậy.
    Đi tập không có định hướng và mục đích rõ ràng

Có mấy ai đã từng tự đặt câu hỏi rằng mình đi tập xong rồi để đánh đơn hay đánh đôi không? Có thể bạn sẽ bảo rằng ông này điên hay sao, tùy theo hoàn cảnh, theo CLB và theo thể lực chứ. Nhưng thực tế thì chúng ta hoàn toàn có thể biết và định hướng đi cho mình được bởi: các CLB chủ yếu sinh hoạt đôi, đi giao lưu chủ yếu đôi, đánh giải cũng vậy, còn vấn đề thể lực, hình thể thì chúng ta tự biết quá rõ rồi.
    <font color="#A52A2A">Tập cú quả không biết rõ để làm gì

Chắc các bạn sẽ đồng ý đánh đơn quan trọng nhất là phông, có đều 2 càng thì càng tốt, lưới kém và giao bình thường cũng không sao. Và chắc cũng không phản đối volley, smash và giao bóng là tối quan trọng khi đánh đôi. Nhìn lại chặng đường tập luyện, hay nhìn vào giáo trình của đa số khóa học thì cú phải - cú trái - giao bóng luôn được coi là căn bản. Đây có thể là chương trình của các thày đưa ra hoặc do chính bản thân người tập yêu cầu.

Như phân tích ở trên thì người chơi sẽ hăm hở xuống núi để đánh đôi là chính nhưng chỉ có hành trang của kẻ đánh đơn. Lộ trình học phông trước rồi học nâng cao với lưới sau (thậm trí tự tập) đã vô tình ra lò những chuyên gia đánh đơn chơi trên sân đánh đôi, trong khi giang hồ vẫn thường nói "thà lưới rách còn hơn phông bền".

Hãy nên giống người đàn ông trong thói quen mua sắm để <font color="#800080">BIẾT RÕ TẬP CÁI GÌ, NHƯ THẾ NÀO và DÙNG CHO MỤC ĐÍCH GÌ

Phần tiếp theo: Vấn đề nhìn trên khía cạnh kỹ thuật
    Servedoctor.ace
    P/S: so sánh trên chỉ dựa theo thống kê về thói quen mua sắm của 2 giới, không có ngụ ý nào khác
    </font></font>
    Bài này giúp làm rõ các vấn đề mà khá nhiều anh em phong trào cứ lay ha lay hoay cho đến khi có đúng toa thuốc nè.

Quan niệm của anh em tập tennis phong trào là chơi được cái đã để tham gia hội nhóm. Quan điểm của thầy dạy banh là cú phải, cú trái, giao banh và tý volley cho chuẩn, đúng bộ. Định hướng luyện tập hay nâng cao ít khi đề cập khi học viên xuống núi. Cho nên mục đích tập để đánh đôi hay đơn lúc ban đầu khá mơ hồ vì hai quan điểm chưa khớp nhau. Đây là giai đoạn 1 của tập đánh tennis.

Tham gia hội nhóm một thời gian sẽ hình thành thói quen đôi khi thiên về phông hoặc về lưới tùy theo sở trường và sở đoản của người chơi. Thấm đòn một thời gian hoặc chia sẻ với nhau mới ngộ ra "đánh đơn ăn ở phông và đôi thì ăn ở lưới". Thế là có người tìm thầy "bổ túc" thêm món lưới (như bài 1) hoặc thêm món phông (bài khác mà SD sẽ chia sẻ). Đây là giai đoạn thứ 2 của việc tập luyện. Giai đoạn này giúp thầy và trò có chung một mục tiêu và trình có cải thiện hay không phụ thuộc rất nhiều quá trình tập luyện trong giai đoạn này.

Cũng như nhân vật chính trong bài 1, sau 2-3 tháng luyện lưới với thầy (dành cho người yếu lưới và khá về phông) song song với việc vẫn tham gia chơi với hội. Sự hoang mang, khó chịu bắt đầu xuất hiện. Thầy thì sửa cách cầm vợt, bộ chân nhưng vào hội lại quay về thói quen cũ. Cú quả luyện tập chuẩn đem áp dụng kết hợp với thói quen cũ tạo thành như pha vồ hụt, rúc lưới, quá căng, quá nhẹ dù gặt hái được một số thành quả nhưng hậu quả cũng không kém. Nếu hậu quả nhiều hơn thành quả thì đâm ra nghi ngờ chính thầy và bản thân. Rút về phông thì cú quả do ít đầu tư lại trở nên dễ bị lưới bên kia bắt nạt. Hoang mang, thất vọng và nghi ngờ nếu như bạn bè phán vài câu tiêu cực. Nếu bỏ cuộc thì mèo vẫn hoàn mèo!

Trao đổi vấn đề này với một số thầy dạy banh thì có thể thấy những vấn đề sau cần lưu ý cho giai đoạn 2 này:

1. Chưa tìm đúng thầy với toa thuốc của mình.

2. Chưa kiên định với mục tiêu của mình, nóng vội khi hậu quả nhiều hơn thành quả.

3. Thời gian học bổ túc ngắn quá thường 2-3 tháng/ hoặc thời gian luyện tập bị gián đoạn nên chưa xóa được thói quen cũ để hình thành một thói quen mới.

4. Chưa kiên định và ứng dụng từ từ lý thuyết (tập với thầy) vào thực tế chơi trong hội nhóm.

5. Quá nhiều mục tiêu cho một thời gian ngắn

Vài suy nghĩ khi đã cố nhiều mà trình tiến không bao nhiêu....

Kiến thức chuyên môn và độ nhạy trong đánh giá đối với các động tác ... của bác SD thật tuyệt !!! Đọc các bài của bác trong nhiều DD và ngộ ra nhiều vấn đề, tiếc là tự hoàn thiện hơi mất thời gian và đòi hỏi kiên trì cao. Bác có anh em sinh đôi sinh 5 (về chiên môn í ) gì cũng dc ở Đà Nẵng thì giới thiệu em với nhé hiiiii

Trích dẫn Gửi bởi chutoan
    Trời cho Cai gì sài cái dó em ơi
    Tiếc là Trời cho ít quá bác ạ !! Nên phải đi ....cướp thêm dc tí nào hay tí đó bác ạ hiiiiiiiiii

Cảm ơn bác Yên Ngô đã cảm nhận đúng những gì tôi mong muốn gửi gắm=D>=D>=D>

SD.ace
    Trong lúc chờ bài tiếp của SD thì cũng xin chia sẻ cách mình "vá" lưới một chút và hy vọng sẽ học được từ chia sẻ của mọi người.

Mình vốn dĩ là "lưới nát" cũng chỉ vì cái sở thích đánh phông mà ra. Mà đánh đôi thì lưới dù có rách hay nát nhưng muốn có "cơm cháo" thì cũng nhào lên bịt được chổ nào hay chổ đấy thậm chí không cần bịt mà chỉ cần dọa dẫm để phông đối phương né cũng là một thành công.

Rồi thời gian trôi qua bị phông đối phương xem thường quá nên hậm hực tìm thầy để vá cái lưới nát của mình. Mọi cảm xúc như đã chia sẻ đều trãi qua. Lúc vui, lúc buồn, lúc chán nãn, lúc hậm hực... đều có. Có lúc thầm nghĩ Vĩnh Đạt Huỳnh/ Tùng Sa Đéc (mình thần tượng cú quả của 2 bạn này) có cần lưới đâu cũng phang phà phà thế kia sao không phát huy điểm mạnh đang có mà lại tìm cách khắc phục điểm quá yếu này??? Nhưng rồi... có tý lưới vẫn tốt hơn nhất là đánh đôi ăn nhau ở lưới mà! Trên 40 tuổi đầu rồi, đánh đơn chỉ là giao lưu lâu lâu mới chơi chứ sức đâu mà theo. Các bác tiền bối như Ung Thanh Hải, Hiếu Lê dù lớn tuổi hơn mình mà theo đơn còn không nổi nữa huống hồ làm sao so bì với các bạn trẻ. Cuối cùng 90% thời gian vẫn là đánh đôi cơ mà! Tập trung vá lưới, chưa được thì làm cho được. Bắt đầu với mục tiêu chuyển từ nát thành rách là ổn. Nhào lên lưới mọi lúc mọi nơi thôi!

Sau 2 tháng tích cực luyện tập kết hợp với việc chủ động thường xuyên lên lưới cuối cùng thì cũng vá được ít nhiều cái lưới nát dù thi thoảng cũng bị bắn thủng 1-2 lỗ. Không sao rút kinh nghiệm vá tiếp. Nói chung cái lưới của mình tạm lành lặn và phông bắt đầu e ngại khi hướng nòng súng về phía mình. Hiện nay đang học cách suy đoán để "thả" lưới và "quăng" lưới xa bờ để có thể đánh bắt nhiều "cá" hơn!

Tiến trình "vá" lưới của mình tiến hành như sau:

1. Chủ động ôm dây khi lưới đang rách để học các đường bóng khi đánh ở hội và để an toàn cho bản thân cũng như đồng đội.

2. Tập cú volley trái phải với thầy từ nhẹ, mạnh và cực mạnh, hạn chế các tuyệt chiêu như "ịn", "ủi", "xúc", "hốt" trừ một số tình huống không thể làm khác hơn.

3. Khi lưới tương đối lành lặn, chủ động tràn, chụp và đích đến thường là chân của lưới bên kia cho chắc ăn, nhất là sau khi thực hiện cú phông nặng về đối phương.

4. Đang tập cú Smash vì đây là đòn kết thúc nhanh nhất

Thành quả chưa nhiều nên tâm sự tý chút mong học hỏi nhiều hơn để lưới rách thành lưới lành trước khi chủ động "quăng" lưới hay thực sự "thả" lưới.

Ko đọc nghĩ mình cũng biết tý tơ lit ! Khi đọc kỹ bài của các bác em thấy mình sao dốt quá .

Trích dẫn Gửi bởi Tuấn VTHY
    Ko đọc nghĩ mình cũng biết tý tơ lit ! Khi đọc kỹ bài của các bác em thấy mình sao dốt quá .
    Bác yên tâm:
    - Không có người phụ nữ xấu, chỉ có người phụ nữ không biết làm đẹp

- Không có tay vợt kém, chỉ có tay vợt lười học hỏi và luyện tập
    SD.ace

Cũng giống như nhiều ae mới tập chơi tennis khác, sau khi hoàn thiện trang phục và dụng cụ chơi, cái thì được cho, cái thì mua, mới cũng có mà second hand cũng nhiều, tôi được giới thiệu đi tập cơ bản hơn 2 tháng. Trong khóa học, chúng tôi tập chủ yếu cú phải, cú trái và một chút giao bóng.

Với hành trang này tôi háo hức xuống núi để được giao lưu, đánh trận và thỏa mãn niềm đam mê trái banh nỉ của mình. Sau hơn 1 năm chơi tại CLB, tôi thấy mình đã có thể kiểm soát được bóng ở mức trung bình, đánh được về hướng mình muốn, rally được 4-5 quả và đôi khi thực hiện được những cú winner sướng tê người.

Nhưng đó là câu chuyện dưới phông, khi ở trên lưới tôi như gà mắc tóc. Chưa nói đến khả năng săn lưới, việc dứt điểm những quả bóng ngon ăn trong phạm vi đứng 2m vuông cũng rất thất thường làm tôi xấu hổ và bực với chính bản thân mình. Thế là tôi quyết định lên núi lần 2 - TẬP LƯỚI.

Tôi quyết tâm hơn nhiều trong lần trở lại tập huấn này vì mục tiêu và động cơ rất rõ ràng. Với nền tảng phông tạm ổn và chỉ cần thêm "chút lưới" thì mình chắc chắn sẽ lên trình. 10 buổi luyện công với bao kỳ vọng và cả đau đớn (cổ tay là chính) hình như đã thay đổi tình trạng của tôi.

Tôi đã chủ động vồ lưới và tỷ lệ "chơi" trên lưới đã tăng đáng kể. AE trong CLB bắt đầu có vẻ ngại tôi hơn, nhưng buồn một nỗi là ngại đứng cùng tôi chứ không phải ngại những cú volley mới được nâng cấp. Xông xáo trên tiền tuyến nhưng lỗi vào cạp, đánh ra ngoài hoặc volley yếu xìu lại chiếm đa số. Họ bảo "thà mày cứ đứng 1 chỗ đánh như cũ còn hơn"

Có lẽ mình tập chưa đủ chăng, tôi quyết định đầu tư thêm 10 buổi nữa với 1 "em thày" được giới thiệu dạy rất hay. Càng nóng ruột tôi càng ra sức, tập bóp bóng, tập tạ tay ở nhà và ra sân cố gắng đánh những cú volley sắc sảo. Nhưng trời chẳng thương người, tôi đánh ngày càng mất cảm giác bóng, lý thuyết thì mỗi thày mỗi khác, lúc đầu thấy đúng, càng tập càng ko đánh được, và trên hết là cổ tay tôi đau quá. Nín đau sau mỗi lần chạm bóng, tê buốt mỗi lúc chườm đá cũng không giúp tôi vượt qua cái ngưỡng cơ bản của đánh lưới.

Trở về CLB với tâm trạng ủ rũ, đồng thời phong độ cũng xuống thảm hại vì mất cả cảm giác đánh phông và tay thì đau mãi không khỏi. Liếc nhìn các anh già sân bên cạnh, 4 người lên lưới volley, smash bôm bốp, tôi lại thấy chạnh lòng, đúng là "lưới trời lồng lộng" mênh mông, xa xôi quaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa....
    Trên đây là nỗi lòng của không ít bạn mới chơi tennis và đặc biệt bắt đầu tập đánh lưới. Bạn có đồng cảm không? và đâu là nguyên nhân cũng như giải pháp cho vấn đề này?

<font color="#0000FF">Servedoctor.ace

</font>
    vấn đề là bác ko biết trình mình đang ở chổ nào và chơi tennis với mục đích gì! xác định lại 2 vấn đề này bác sẽ thấy an vui hơn! chúc bác luôn bình an và vui vẻ trong cuộc sống bên bạn bè và trái banh nỉ!