Trang 1 của 7 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 70

đọc bài của Bác ....thấy mình y chang

trước đây 5 năm..em chơi vô lê hơi bị được....bắt rất chi là có cảm giác,,,có thể dừng bóng trái phải-qua lưới rơi xuống đất Còng áp phê...

nhưng bỏ 4 năm không cầm vợt...em mới trở lại được 1 năm nay...nhưng chao ơi: bắt phải thì tạm được-còn vô lê trái thì bó tay

lên núi luyện công 3 tháng..tập bắt ok..nhưng vào trận...bắt chì tào lao mía đao không ah.không tí cảm giác....khắc phục hoài-học hoài-

lấy cup cũng kha khá...nhưng vô lê trái thì bó tay

giải pháp của em: bên phải ráng lấy cho partner đở vất và, trái thì : 5 thì 10 họa-rình rình vồ 1 cái: được ăn cả -2 ngả về không....

đó là bí kíp võ công của em

Vấn đề này thì em ko mắc phải vì khi tiếp cận với tennis, e biết đc tự nhiên ưu ái cho e khả năng bắt lưới khá nhạy

Và để chia sẻ cho việc rèn luyện khả năng bắt lưới thì e xin nói thế này

1. Tìm thầy có phương pháp đúng và phong cách dạy phù hợp với mình (do tự tìm hay đc giới thiệu). vì e nghĩ ng thầy này sẽ nhìn ra được cái lối bắt lưới của mình để hướng dẫn cho phù hợp

2. Tập từng bước, theo từng đường banh. VD thích ôm dây thì rèn luyện ở việc ôm dây trước rồi hãy qua tới phần rình bắt giữa sân

3. Phải kiên nhẫn, dũng cảm và tự tin. đừng vì vài lần bị đại bác nã thẳng người hay đỡ đạn bẹp bẹp mà buồn. Phải cố thủ làm sao cho được mới thôi

4. Khi đã mạnh dạn "đứng" lưới thì hãy bắt đầu qua phần di chuyển để bắt lưới. như các anh giàu kn chia sẻ phần di chuyển là quan trọng nhất. đừng do dự khiến mình chạy sai

đôi lời chia se, có sai sót gì xin nhận góp ý ah!

Việc đánh đôi thì quan trọng nhất là ăn ý, nếu vì sai mà nói " Thà mày đứng 1 chỗ đánh như cũ còn hơn " thì tụt hứng là chắc, mà dĩ nhiên tụt hứng thì làm sao hay được.

Vài ý viết thêm về đứng lưới :

Bạn đứng lưới ở vị trí nào ?

A. Sát biên ôm dây , cách lưới 1-2 bước chân

B. Sát biên ôm dây, cách lưới 1m-1.5m

C. Bỏ dây ôm giữa cách lưới 1-2 bước chân

D. Bỏ dây ôm giữa cách lưới 1m-1.5m, hay tạm thấy mấy cao thủ cúi rạp người giữa sân vồ bóng.

E. Trung tâm ô giao bóng.

Cũng là ăn ý với pn là một phần, cũng là đứng chỗ nào đe doạ đối thủ 1 phần, cũng là đứng vị trí công hay thủ 1 phần nhưng theo tôi phần lớn là bạn tự tin ở vị trí nào ?

Vì là trình bèo nhèo nên đôi khi pn bảo tôi nên đứng ở đây, và có pn khác nên bảo tôi đứng chỗ nọ riết cũng rối nên tôi tạm rút ra kết luận cho riêng mình, vì riêng mình nên có thể đúng với tôi nhưng sai với các bạn, chả sao cả

Trước hết mình phải tự tin, nếu không tự tin vì sai trên 2-3 trái thì bạn nên đổi vị trí hoặc lùi hẵn về sân chứ đừng đợi pn phán " Thà mày đứng 1 chỗ đánh như cũ còn hơn ", thiệt tình tui hơi dị ứng với lối nói đó ! Còn bàn về vị trí thì cá nhân tui thấy thế này :

*Nếu ở vị trí (A) và (B) thì đa phần là lưới thủ vì ôm dây, lưới thủ thì trình lưới yếu, trình phông bao phía sau là cao hơn. Đã trình cao bao phía sau thì phải nhanh và nhạy chứ không thể đổ cho lưới được. Vị trí A chạm banh dễ qua hơn còn vị trí B vì lo ngại phông đối thủ bắn lưới nhiều hơn

*Nếu ở vị trí (C) và ( D) thì đa phần là lưới công, lưới choàng chụp bóng, trình phông chỉ giữ quả phải và cú lốp của đối thủ

*Nếu ở vị trí (E) thì đa phần là trình đồng đều, có công có thủ. Sai nhìn nhau cười, thắng gõ vợt kêu cái cốp !!!

Nếu đánh phông mà sai thì có thể là bình thường, nhưng lưới sai các bạn hay thấy ồ...tiếc nuối. Vì vậy chơi ở lưới cũng là áp lực không kém. Hơn nữa nếu lưới không đánh giết được thì chả khác nào đưa giò gà cho đối thủ. Do vậy đứng lưới là phải chủ động tấn công, tấn công không được trong cú quả thì cũng tấn công tinh thần của đối phương bởi dậm dậm, vồ -choàng ...mà có sai thì đánh ván khác. Có vậy mới vui phải không các bạn ?

Trích dẫn Gửi bởi nguyentn

D. Bỏ dây ôm giữa cách lưới 1m-1.5m, hay tạm thấy mấy cao thủ cúi rạp người giữa sân vồ bóng.

Cũng là ăn ý với pn là một phần, cũng là đứng chỗ nào đe doạ đối thủ 1 phần, cũng là đứng vị trí công hay thủ 1 phần nhưng theo tôi phần lớn là bạn tự tin ở vị trí nào ?

Vì là trình bèo nhèo nên đôi khi pn bảo tôi nên đứng ở đây, và có pn khác nên bảo tôi đứng chỗ nọ riết cũng rối nên tôi tạm rút ra kết luận cho riêng mình, vì riêng mình nên có thể đúng với tôi nhưng sai với các bạn, chả sao cả

Trước hết mình phải tự tin, nếu không tự tin vì sai trên 2-3 trái thì bạn nên đổi vị trí hoặc lùi hẵn về sân chứ đừng đợi pn phán " Thà mày đứng 1 chỗ đánh như cũ còn hơn ", thiệt tình tui hơi dị ứng với lối nói đó ! Còn bàn về vị trí thì cá nhân tui thấy thế này :

*Nếu ở vị trí (A) và (B) thì đa phần là lưới thủ vì ôm dây, lưới thủ thì trình lưới yếu, trình phông bao phía sau là cao hơn. Đã trình cao bao phía sau thì phải nhanh và nhạy chứ không thể đổ cho lưới được. Vị trí A chạm banh dễ qua hơn còn vị trí B vì lo ngại phông đối thủ bắn lưới nhiều hơn

*Nếu ở vị trí (C) và ( D) thì đa phần là lưới công, lưới choàng chụp bóng, trình phông chỉ giữ quả phải và cú lốp của đối thủ

*Nếu ở vị trí (E) thì đa phần là trình đồng đều, có công có thủ. Sai nhìn nhau cười, thắng gõ vợt kêu cái cốp !!!

Nếu đánh phông mà sai thì có thể là bình thường, nhưng lưới sai các bạn hay thấy ồ...tiếc nuối. Vì vậy chơi ở lưới cũng là áp lực không kém. Hơn nữa nếu lưới không đánh giết được thì chả khác nào đưa giò gà cho đối thủ. Do vậy đứng lưới là phải chủ động tấn công, tấn công không được trong cú quả thì cũng tấn công tinh thần của đối phương bởi dậm dậm, vồ -choàng ...mà có sai thì đánh ván khác. Có vậy mới vui phải không các bạn ?
    Qua ý kiến của anh "nguyentn" đây thì e thấy nếu lưới cho bén thì nên đứng sát lưới, cách khoảng 1 cây vợt để tập trung bắt vồ hết banh trong tầm, qua tầm bỏ cho phông. còn lưới bén rồi thì đứng thụt lui xuống vạch ô giao bóng để công thủ linh hoạt

Mà gặp banh táng e thấy đứng sát lưới ép luôn, còn banh còng thì lùi về 1 tí. các anh thấy đúng ko ah

Trích dẫn Gửi bởi cummicorny
    Qua ý kiến của anh "nguyentn" đây thì e thấy nếu lưới cho bén thì nên đứng sát lưới, cách khoảng 1 cây vợt để tập trung bắt vồ hết banh trong tầm, qua tầm bỏ cho phông. còn lưới bén rồi thì đứng thụt lui xuống vạch ô giao bóng để công thủ linh hoạt

Mà gặp banh táng e thấy đứng sát lưới ép luôn, còn banh còng thì lùi về 1 tí. các anh thấy đúng ko ah
    a thì ngược lai ,gặp banh táng anh chạy (mấy thằng mèo sân anh nó táng ghê lắm đếch biết banh đi đâu ), gặp banh còn thì dấn lên ( ko thì bị vào giò bắt qua huề tiền bị táng cũng chết à ^^)

Trích dẫn Gửi bởi nguyentn

Bác nguyentn nhiều kinh nghiệm thế này thì ae rồng được nhờ rồi

Tuy nhiên ae chúng ta đang tập trung nội dung liên quan đến con đường phát triển các cú trên lưới thôi, quan hệ hay giao tiếp với partner sẽ bàn thớt khác nhé.

SD.ace

Trích dẫn Gửi bởi kangkuru
    a thì ngược lai ,gặp banh táng anh chạy (mấy thằng mèo sân anh nó táng ghê lắm đếch biết banh đi đâu ), gặp banh còn thì dấn lên ( ko thì bị vào giò bắt qua huề tiền bị táng cũng chết à ^^)
    Hihi...vậy e nói ngược rầu. nghĩ kỹ lại kn của a kang thì thấy cách vận dụng của a kang chính xác hơn.hihi

Trích dẫn Gửi bởi cummicorny

Đứng lưới mà gặp banh táng thì họ uy hiếp lưới là chắc rồi ! Lúc đó mong kê vợt được đã mừng

Hây dà...gặp banh táng mà trình cao thì tốt hết lùi cho chắc, còn táng mà trình bèo nhèo như mình thì 1/3 ra hàng rào, 1/3 rúc lưới vậy còn 1/3 lo chống đỡ vậy !

Nhờ trời phú nên đó giờ banh táng em chưa bị ai bắt, ngay cả trình 800-900, cơ mà trọng tài ngồi trên cứ la "out out", còn tụi nhỏ lượm banh thì chửi thề vì phải chạy ra ngoài sân ngoài lượm mấy trái banh đó . )))))))))))))))))))))))))))))))))