Kết quả 1 đến 10 của 10

Lỗi Kĩ Thuật: Tôi không điều khiển được cú Đờ-Mi-Vô lê !!!!

Bạn có phải là một rong những vdv khi giữa đường di chuyển lên lưới, bi đối phương đánh trả một đường bóng ngay vào chân. Bạn bực bội với quả bóng vào chân ấy cũng chỉ vì bạn không thể làm gì tốt hơn được với vợt của bạn đúng không? Nếu như vậy bạn đang thiếu 1 cú Đờ-Mi đáng tin cậy. Bạn đang phá hủy lối chơi giao bóng lên lưới tấn công.
    Nhuyên nhân:

1/ Có thể bạn tiến đến gần lưới và cố hất bóng đi qua lưới với mặt vợt hơi nghiêng lên trên. Làm như thế để đối đầu với một quả bóng mạnh, bóng đi khá cao và ra khỏi sân.

2/ Có thể bạn chỉ đơn giản là sử dụng cánh tay để đưa bóng qua lưới, thay vì sử dụng sức mạnh của 2 đùi, kết quả là mặt vợt hơi run run, không đều đặn khi đánh khi đánh bóng.
    Khắc phục:

1/ Giữ cho mặt vợt thảng đứng hoặc nghiêng xuống khi chạm bóng trên cao.

2/ Hãy cúi thấp người xuống bóng bằng cách sử dụng cơ của 2 đùi, duy trì cánh tay đánh bóng cho vững chắc nhue thế đầu vợt sẽ cứng khi bạn thực hiện cú đánh với động tác đưa lên (như động tác CHẠM BANH VÀ KẾT THÚC của bài Kĩ Thuật cơ bản và Chống chấn thương trong cú Forehand). Một kết thúc cao với cánh tay đánh bóng và thân người cũng giúp bạn tiếp tục di chuyển tới trước, sẵn sàng đánh trả cú passing của đối thủ bằng 1 cú vô lê.

Căn bản đờ-Mi-Vô lê là một đường bóng phản xạ cho phép bạn ít thời gian suy nghĩ về việc thực hiện, bạn đang đột kích lên lưới, bóng đang đi tới thấp và mạnh và bạn ít khi nhìn banh kĩ (mặc dù bạn cố theo dõi bóng,tính toán thời gian là điểm cốt yếu). Vì thế chỉ có một cách để rèn luyện tinh thông cú đánh chính xác là tập cú đánh với một máy bắn bóng hoặc là với một người bạn đứng phía bên cưới lưới và đánh bóng vào chân bạn. Điều này sẽ giúp bạn xác định:
    - Góc tốt nhất để giữ vợt tại đó.

- Bạn phải cuối người thấp đến mức nào để có cú đánh tốt nhất.

- Sự nhạy cảm của bạn thế nào để thực hiện cú đánh chính xác.

Tớ có thói quen giao banh là lên lưới (đánh đôi) nên hay đụng cú này, nhưng tự học trong từng trận chứ ko học cú căn bản, nên cũng trầy trật, thường bị lưới cho ăn banh, ặc!

Cái này đúng là "Gãi trúng chỗ ngứa". Mình thường bị lỗi mặt vợt hơi ngửa và đầu gối không khuỵu đủ thấp để đánh cú này. Vì thế bóng thường ra ngoài hoặc có qua lưới cũng tạo cơ hội cho đối thủ bắn tiếp một quả nữa vì bóng cao và lỏng.

Trích dẫn Gửi bởi HoàngLãoTà
    Cái này đúng là "Gãi trúng chỗ ngứa". Mình thường bị lỗi mặt vợt hơi ngửa và đầu gối không khuỵu đủ thấp để đánh cú này. Vì thế bóng thường ra ngoài hoặc có qua lưới cũng tạo cơ hội cho đối thủ bắn tiếp một quả nữa vì bóng cao và lỏng.
    thứ 2 ra sân khai trương nhớ thực hành liền nha bro

Trích dẫn Gửi bởi Trunghtv
    Tớ có thói quen giao banh là lên lưới (đánh đôi) nên hay đụng cú này, nhưng tự học trong từng trận chứ ko học cú căn bản, nên cũng trầy trật, thường bị lưới cho ăn banh, ặc!
    tự học thì bác cố gắng ghi nhớ "3 gạch đầu hàng màu đỏ" thêm múa vợt trước khi đánh, khoản 10 buổi bác sẽ thấy khác biệt ngay.

Trích dẫn Gửi bởi HoàngLãoTà
    vậy đọc xong có "đỡ ngứa" được chút nào không bác..

Em thấy lỗi này thường mắc là do không hạ trọng tâm đủ thấp nên dẫn đến 3 trường hợp:

1. Đánh hụt.

2. Đánh vào cạnh vợt => banh đi vào lưới.

3. Ráng hất cổ tay => banh lỏng => nhà máy nước có nguy cơ ngưng hoạt động.

Mà đúng là phải có phản xạ, cảm giác tốt thì mới đánh được bác ạ.

Ráng hất cổ tay => banh lỏng: cái này đối với em là ác mộng, em chưa biết cách tạo ra lực đủ mạnh để bóng đi sâu, sẽ cố gắng sử dụng cơ đùi như hướng dẫn.

Demi Volley là bắt banh chưa chạm đất à? Trước giờ mình cứ demi volley nghĩ là kê vợt ngay khi bóng vừa chạm đất nẩy lên chứ. Thấy nhiều bác dùng cú này điều bóng ảo ghê, do mới chơi nên cảm giác chưa được tốt lắm để điều khiển những quả này đánh lừa đối thủ.

Thanks! Bai viet rat huu ich!