Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 19

Chip and Charge - lối chơi tấn công lưới đôi đơn giản hiệu quả

Theo mình, chiến thuật chip&charge này là quả slice cuối sân nâng cao, tấn công rồi tràn lưới. Điểm hay của chiến thuật này là bạn có thể chuyển từ thủ sang công rất nhanh và chiếm lợi thế lưới đôi. Với đánh đôi, việc chiếm đc lưới sớm hơn là bạn có lợi thế trước, đánh phủ đầu. Với đánh đơn cũng thế. Nhưng để xử lý vụ đối phương phát bóng ép trái (cả nước yếu trái) rồi họ lên lưới ngay thì mình xử lý thế nào? chiến thuật này cho bạn cách để xử chiến thuật đó của đối phương.
    http://video.tennis.com/video/Chip-a...-2;Instruction

Mình tạm note ra mấy tips:

1. Lao người lên, khi bóng tới, bạn phải lao người lên đánh pha bóng tấn công. Về bộ chân, giống như bộ chân của quả step up volley mà trong bài trước mình đã đề cập. nhớ là người lao lên và có xu thế đè vào bóng.

2. Khi tiếp bóng: quả step up volley cho bạn sự ổn định tư thế và đánh 1 quả volley để đỡ 1 pha bóng nặng của đối thủ mà bóng rất an toàn. Nhớ là chân step up, người và hông xoay nghiêng theo chân (đây là quả Volley bộ chân 12h), khi tiếp bóng thì trong trạng thái đang đứng chắc vị trí.

3. Tay khi tiếp bóng: rõ ràng là đánh quả step up volley, nhưng bạn ko đc ngoáy cổ tay xuống dưới khi bạn CHIP vào bóng để đỡ pha bóng đối phương. Mà tay bạn phải đưa dài ra trước. Túm váy: ko đc ngoáy cổ tay, phải chắc cổ tay và đưa dài tay xuyên qua bóng - winning collision. (bài trước mình có đề cập winning collision rồi)

4. Khi chip xong thì tiến hành lao lên chiếm vị trí tối ưu trên lưới rồi đợi pha bóng sau của đối thủ.

5. Típ quan trọng trong đánh đôi: đôi lúc bạn chip&charge vào vị trí nào trên sân đối phương là cả vấn đề hóc búa. Theo như Boleterie và các chuyên gia, họ nhận xét và khuyên: nên đánh vào giữa sân đối phương. Tại sao lại thế? đợi mình kiếm lại bài guild đó rồi lược dịch nhé! nhưng mình đã thử và thấy! NO Door cho đối phương! lúc đó là khoai cho họ lắm rồi.

Các bác có thể sử dụng quả này không chỉ dùng để đỡ phát bóng! mà ngay cả khi họ đánh sang trái mình, mà nếu trái ko nặng đc thì dùng cái chiêu này lên lưới luôn cho tiện. Nhớ là quả này khi đánh sang là quả underspin- là quả bóng phá lưới! nên dù họ có lên lưới trước thì đây cũng là quả tấn công lưới họ. tự tin mà chiến và vẽ bí ngô, "giữa zzz ai đỡ? "

===========

Phần sau mình sẽ upload các chiến thuật chip& charge lưới đôi! bên trái bên phải!

Tham khảo,

Đây là chip&charge trong đánh đơn với tiêu đề: Trả giao bóng với kỹ thuật CHIP & Charge.

Các tips đc note ra theo từng shot và tình huống cụ thế.

quá hay...tập mãi mà ko giống đc.haizz

Tập từng phát 1 bác Cachiva! Chip trước! thuần thục rồi mới tập cả Charge! hi hi hi

Hay lắm bác bavuong à

Trích dẫn Gửi bởi bavuongh3
    Tập từng phát 1 bác Cachiva! Chip trước! thuần thục rồi mới tập cả Charge! hi hi hi
    OK bác, rất hay...

Hay. Nhưng đang nói về đánh đôi mà, bác post vi deo đánh đôi giupnhs. Cám ơn bác.

Bài viết hữu ích, thanks bác chủ thớt!

Thanks for your clip

thanks bác chủ, tối em thử tập lun